[TViX-Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hoangtuan_neu

Active Member
Trước đây, để xem phụ đề tiếng Việt trên TViX thì cách phổ biến và thông dụng nhất là sử dụng phụ đề dạng ảnh đuôi .idx. Chi tiết cách xem phụ đề tiếng Việt đuôi .idx các bác có thể tham khảo thêm tại http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=90. Như đã thông báo ngày hôm qua với các bác, sau 1 thời gian lần mò em cũng đã tìm ra cách để coi phụ đề tiếng Việt đuôi .srt trên TViX.

Phụ đề Tiếng Việt đuôi .srt khi xem sẽ đẹp và mịn hơn phụ đề Tiếng Việt dạng ảnh .idx mà trước đây chúng ta vẫn hay xem trên TViX

Cách làm cụ thể như sau:

Các bác mở file phụ đề tiếng Việt .srt lên, sau đó bôi đen toàn bộ phụ đề (Ctrl + A) và Click chuột phải chọn Copy (hoặc nhấn Ctrl + C)

Click chuột phải chọn Unikey, sau đó chọn mục Công cụ....

Một cửa sổ của Unikey ToolKit hiện ra, các bác chú ý phần Bảng mã (chọn Nguồn: Unicode, Đích là : VNI Windows). Sau đó nhấn nút Chuyển mã. Chuyển mã xong thì các bác vào lại cái file phụ đề mà đã bôi đen lúc trước, các bác Paste vào đó (hoặc nhấn Ctrl+V)

Như vậy là các bác đã thực hiện xong phần convert phụ đề .srt từ Unicode sang VNI

Tiếp theo các bác down file font cho TViX ở bên dưới mà em đã đính kèm vào bài viết (file VietTViX.rar). Down xong thì các bác copy file đó vào ổ cứng rồi chạy file đó trên TViX là xong.

Trước khi cài font VietTViX cho TViX

Sau khi bấm chọn cài Font VietTViX cho TViX

Và bây giờ là thành quả khi xem phụ đề .srt (Tiện thể em so sánh luôn với phụ đề .idx)

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

Đính kèm

• VietTViX.rar
    28 KB · Xem: 2,223
Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: [Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

ặc, chết mất, vô địch thiên hạ .....

u r #1, hoangtuan_neu!

duycom

Ban Quản Trị

quá tuyệt rồi, hoangtuan_neu no1 :x

tdhvn

Active Member

Xin cảm ơn bài hướng dẫn bổ ích, từ nay xem phụ đề Việt trên TViX có thể chọn font chữ, cỡ chữ to nhỏ, mầu sắc tùy ý rồi. VOTE +1.

megymax

Member

haha, mong bac hoangtuan_neu làm lun 1 quả cho em pch...

à, điều này thì chứng tỏ bác trungkho nói đúng, xem phụ đề việt srt là do font.. chỉ cần thay đổi được font hỗ trợ phù hợp là được :)

tdhvn

Active Member

haha, mong bac hoangtuan_neu làm lun 1 quả cho em pch...

à, điều này thì chứng tỏ bác trungkho nói đúng, xem phụ đề việt srt là do font.. chỉ cần thay đổi được font hỗ trợ phù hợp là được :)

Với PCH, HDX hay NMT gì gì đó thì tui thấy mất công gói (tuy mất thêm thời giờ) unicode UTF-16 .srt vào file MKV xem vẫn đẹp nhất. Cỡ chữ, mầu chữ điều chỉnh rất ngon lành qua remote.

Minh_bom

Xin hướng dẫn cho POPCORN HOUR luon di?

anhdxt

Member

thanks, nhưng mỗi lần có phim mới lại phải convert srt từ Unicode sang VNI phải ko bác ?

hat2305

Member

hình như TVIX 4100SH ko làm được vì nó ko hiểu tập tin font nên ko cài được ,hơi tiếc

tdhvn

Active Member

thanks, nhưng mỗi lần có phim mới lại phải convert srt từ Unicode sang VNI phải ko bác ?

Theo tui thì sau khi convert không nên xóa tập tin gốc unicode, nên đặt tên tập tin font VNI là <tên phim>.VNI.srt. Sau khi chọn font để coi phim, chạy phim thì chỉ cần nhấn nút "Title" rồi chọn phụ đề VNI thôi. Còn tập tin gốc để dành xem khi TViX hỗ trợ, khi đó đỡ mất công convert nữa.

tdhvn

Active Member

hình như TVIX 4100SH ko làm được vì nó ko hiểu tập tin font nên ko cài được ,hơi tiếc

Theo tui biết thì chỉ từ TViX 6500 / 7000 thì mới hỗ trợ font Truetype .ttf của Windows. Một trong những Wish list (tham khảo trong forum MPCClub) của TViX là đọc .srt dạng unicode UTF-16. Khi đó thì sẽ khỏi cần convert gì nữa.

takeshi

TVix 4100 khg hỗ trợ TTF...khi copy font lên HDD Tvix...không thấy Font dc! hic hic.

tung6869

Bác cho em hỏi: Con TViX M -7000A thì có xem được phụ đề mà không cần convert ko a?
Tivi của em mới là HD ready thì chất lượng có thua kém nhiều với Full HD ko bác.
Em đang sử dụng dàn Home thì thiết bị trên có kết nối với bộ loa đấy được ko?
Bác cho em ý kiến sớm để em làm một bộ về ăn tết.
Cám ơn bác.

hoangtuan_neu

Active Member

Bác cho em hỏi: Con TViX M -7000A thì có xem được phụ đề mà không cần convert ko a?
Cám ơn bác.
TViX HD M-6500A và TViX HD M-7000A đều có thể xem được phụ đề với cách này. <:p

Tivi của em mới là HD ready thì chất lượng có thua kém nhiều với Full HD ko bác.
Cám ơn bác.
Nếu là tivi khoảng 42" trở xuống thì Full HD với HD Ready khi xem HD chất lượng cũng gần ngang nhau. Sự thua kém xảy ra rõ rệt nhất khi xem khoảng 65" trở lên <:p ( từ 47" trở lên thì thấy sự thua kém mờ mờ :)) )

Em đang sử dụng dàn Home thì thiết bị trên có kết nối với bộ loa đấy được ko?
Cám ơn bác.
Dàn Home của bác nếu có các ngõ âm thanh như Optical; Coaxial hay LR hoặc HDMI 1.3 thì kết nối ok, kiểu gì cũng chơi đc \:D/

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên