[TViX-Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

tung6869

Ðề: [Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

thế là vẫn phải convert phụ để tiếng việt hả bác.
Em là lính mới mong bác chỉ giáo kỹ lkỹ tý

tung6869

Theo bác thì nên mua loại nào tốt hơn?
Bác tư vấn cho em với
Em đang có một tivi HD ready,
1 dàn Home 5.1 có ngõ Optical

hoangtuan_neu

Active Member

thế là vẫn phải convert phụ để tiếng việt hả bác.
Em là lính mới mong bác chỉ giáo kỹ lkỹ tý

Yes bác, hiện nay chưa có 1 thằng HD Player nào có thể chơi thẳng phụ đề Tiếng Việt Unicode .srt mà không phải qua 1 bước chuyển đổi nào cả bác ạ :( . Nhưng hiện tại em cũng có sưu tầm hàng loạt phim có sẵn phụ đề xem trên cả TViX hay HDX cả rồi nên nếu bác hoàn toàn yên tâm vụ đó <:p

tung6869

NẾu loại nào có hỗ trợ phụ để tiếng việt thì càng OK

tung6869

thế bác tư vấn cho em vụ Thiết bị đi.
dùng tvix hay mdx bác
loại nào có tính năng kết nối với nhiều loại thiết bị khác nữa ạ

tung6869

bác cho em cài nick yahoo rùi em hỏi bác vài cái

conf

Cách làm này chính là thay đổi font hệ thống của TViX => Đơn giản mà hiệu quả! Thế mà trước giờ chả ai nghĩ ra nhỉ :D

Thanks bác Hoangtuan_neu nhé.

conf

À, cứ font VNI nào cũng tương vào được, cũng chẳng cần download font của bác Hoangtuan_neu

Ps: Mình thì không thích đọc phụ đề với chữ có chân :D

minhchat

Theo em nghiên cứu thì đây chính là việc cài đặt, thay font hệ thống cho còn TVIX. Như vậy nếu ta cóp đúng font Time New Roman.ttf (có unicode) rồi cóp vào TVIX rồi cài đặt thì file phụ đề *.srt dùng font UNICOCE có OK luôn không các bác nhỉ?

Cái này thì coi như là đưa font VNI vào TVIX ngon lành rồi, em ở ngoài HN thì đưa font .VnTime vào cũng ngon lành
Quá tuyệt vời cho TVIX

hoangtuan_neu

Active Member

Theo em nghiên cứu thì đây chính là việc cài đặt, thay font hệ thống cho còn TVIX. Như vậy nếu ta cóp đúng font Time New Roman.ttf (có unicode) rồi cóp vào TVIX rồi cài đặt thì file phụ đề *.srt dùng font UNICOCE có OK luôn không các bác nhỉ?

Cái này thì coi như là đưa font VNI vào TVIX ngon lành rồi, em ở ngoài HN thì đưa font .VnTime vào cũng ngon lành
Quá tuyệt vời cho TVIX

Riêng với font Unicode thì firmware của TViX nó không hiểu bác ạ, nên nếu ta cài thêm font Unicode cho TViX, thì file phụ đề Unicode .srt tiếng Việt nó sẽ bị vỡ chữ không đọc được. Lúc đầu em cũng đã làm thế nhưng không được nên mới chuyển qua chơi font vni hoặc TCVN3 (.vntime) <:p

À, cứ font VNI nào cũng tương vào được, cũng chẳng cần download font của bác Hoangtuan_neu

Ps: Mình thì không thích đọc phụ đề với chữ có chân :D

Chuẩn không cần chỉnh <:p

HVX

Member

Rất cảm ơn hoangtuan_neu đã hướng dẫn anh em cách làm fụ đề, nhưng có 1 lỗi này , bạn có biết nguyên nhân & chỉ hộ mình cách khắc fục với : đó là khi xem, hiện đuợc sub, nhưng lại có các vết như là có cái fụ đề nào đó (nằm thường trực) - chìm fía dưới, xem rất khó chịu.
Chụp vội 2 ví dụ gửi kèm.

hoangtuan_neu

Active Member

Rất cảm ơn hoangtuan_neu đã hướng dẫn anh em cách làm fụ đề, nhưng có 1 lỗi này , bạn có biết nguyên nhân & chỉ hộ mình cách khắc fục với : đó là khi xem, hiện đuợc sub, nhưng lại có các vết như là có cái fụ đề nào đó (nằm thường trực) - chìm fía dưới, xem rất khó chịu.
Chụp vội 2 ví dụ gửi kèm.

Cách khắc phục đơn giản nhất là bác nhấn nút Subtitle trên Remote, khi trên màn hình tivi hiện chữ Subtitle Mode thì bác nhấn mũi tên đi xuống ở vòng tròn trung tâm của Remote để cho phụ đề thụt xuống che dấu vết phụ đề chìm phía dưới. <:p<:p<:p

dino

Active Member

phặc, chú Tuấn nghiên cứu ác quá ... anh em chạy theo ko kịp ;))

HVX

Member

Cảm ơn đã trả lời !
Mình cũng làm như vậy, nhưng đành fải xem sub ở vị trí không đẹp lắm trên màn ảnh...!! và nguyên nhân thì còn fải tìm hiểu xem ?

emlu06cuong06

Các bác ơi! Em mới lên diễn đàn tìm hiểu, còn khờ khạo quá mong các bác thông cảm chỉ bảo giùm em cái ý của bác hoangtuan_neu: "Down xong thì các bác copy file đó vào ổ cứng rồi chạy file đó trên TViX là xong". Em chẳng hiểu chạy cái file VietTViX.TTF đó trên TViX là sao cả? Các bác chỉ giùm em với nhé.
Rất cảm ơn các bác
Hà Chi

hoangtuan_neu

Active Member

Các bác ơi! Em mới lên diễn đàn tìm hiểu, còn khờ khạo quá mong các bác thông cảm chỉ bảo giùm em cái ý của bác hoangtuan_neu: "Down xong thì các bác copy file đó vào ổ cứng rồi chạy file đó trên TViX là xong". Em chẳng hiểu chạy cái file VietTViX.TTF đó trên TViX là sao cả? Các bác chỉ giùm em với nhé.
Rất cảm ơn các bác
Hà Chi
Bác bật TViX lên, tìm đến file VietTViX.TTF rồi nhấn OK trên Remote. Thế là xong <:p

bu_ra_ti_no_9

cám ơn Bác Hoangtuan_neu nhé. Vụ tiếng việt này tôi cũng vất vả nhiều bây giờ mới thoả mãn. tuy nhiên có một vấn đề cần các bác giúp:
- phụ đề tiếng việt theo cách trên thì ngon rùi nhưng nó lại để lại vết phía dưới màn hình, chủ yếu là do các ký tự có chân phía dưới như: g,y,...
- Tôi dùng con 7000A mong các Bác giúp một tay...thanks

madcar

Member

Đây cũng là hạn chế mà mình đã gặp. không biết khi chỉnh front lớn hơn thì có biến mất hay không. Vấn đề nữa là phụ đề nằm ở vị trí sát dưới đáy màn hình nên xem hơi khó.

Mình sài TviX 6500A.

Cám ơn bác Tuấn đã tìm hiểu giúp anh em.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên