[TViX-Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

cám ơn Bác Hoangtuan_neu nhé. Vụ tiếng việt này tôi cũng vất vả nhiều bây giờ mới thoả mãn. tuy nhiên có một vấn đề cần các bác giúp:
- phụ đề tiếng việt theo cách trên thì ngon rùi nhưng nó lại để lại vết phía dưới màn hình, chủ yếu là do các ký tự có chân phía dưới như: g,y,...
- Tôi dùng con 7000A mong các Bác giúp một tay...thanks

Đây cũng là hạn chế mà mình đã gặp. không biết khi chỉnh front lớn hơn thì có biến mất hay không. Vấn đề nữa là phụ đề nằm ở vị trí sát dưới đáy màn hình nên xem hơi khó.

Mình sài TviX 6500A.

Cám ơn bác Tuấn đã tìm hiểu giúp anh em.
Nếu bị vết dưới chân chữ bên dưới, thì các bác có thể thử 1 cách khác. Đó là lấy font .vntime.TTF ở trong máy tính (thư mục Windows/Fonts/) cho vào TViX và chạy cài font đó cho TViX.
Còn các file phụ đề tiếng Việt .srt thì các bác không convert sang VNI nữa mà các bác convert sang TCVN3 (ABC). :x

Cách làm cũng tương tự như bài hướng dẫn đầu tiên <:p

bu_ra_ti_no_9

Tôi thử làm theo cách của bác Tuấn - Chuyển sang TCVN3 thì không còn lỗi kia nữa - Một lần nữa xin cảm ơn bác Tuấn.

HVX

Member

Cảm ơn bạn Tuấn nhé.
Thêm : nếu ai không muốn sub font "chữ có chân" thi gài VNARIAL.TTF vao TVIX..

th_i_nh

các bác hướng dẫn dùm em với, em convert tfont từ unicode sang TCVN3 thì chữ không thể đọc được mặc dù đã làm theo hướng dẫn của Bác Tuấn, em đang sử dụng con TVIX 6500A. Cám ơn các bác nhiều

hoangtuan_neu

Active Member

các bác hướng dẫn dùm em với, em convert tfont từ unicode sang TCVN3 thì chữ không thể đọc được mặc dù đã làm theo hướng dẫn của Bác Tuấn, em đang sử dụng con TVIX 6500A. Cám ơn các bác nhiều
Sau khi Convert xong thì chữ ko đọc được trên TViX hay trên máy tính vậy bác ?
Nếu trên TViX thì bác xem lại đã cài đúng font .Vntime.TTF cho TViX chưa ?
Nếu trên PC thì bác đã chọn Font là .Vntime chưa ?

th_i_nh

sau khi em chuyển xong thì đọc chữ vẫn bình thường tên notepad với font Vntime nhưng khi xem phim bằng TVIX thì phụ đề hiện ra giống như bị lộn mã vậy mặc dù em đã chạy file Vnitime.ttf tên TVIX rồi. Em thiệt không hiểu nổi luôn. Xem film bằng font vni vẫn bình thường nhưng bị dính chân chữ nên bực mình lắm. Cám ơn bác Tuấn nhiều.

vn_soft

Member

Vấn đề này mình cũng bị, các bước mình thực hiện như thế này (mình đang dùng TViX 7000A)

1. set font .vnarial.ttf cho TViX (việc này chắc làm đúng vì thấy font trên giao diện của TViX thay đổi)

2. mở notepad, select all (control+a), sau đó dùng unikey để chuyển mã (nguồn là unikey đích là TCVN3), ấn chuyển mã, chương trình báo OK. sau đó ấn control+c

3.copy file .srt vào TViX mở phim lên, chọn subtile nhưng không xem được, chữ thường bị mất dấu ở trên phần đầu (hoặc đ thành d), mình có cảm tưởng là tại chữ cao quá nên đoạn nào có 2 dòng thì khoảng cách giữa 2 dòng text rất nhỏ nên có thể bị cắt mất chữ.

Bác Tuấn và các bro tư vấn giúp hoặc nên để font khác (không dùng .vnarial nữa thì có chuẩn hơn không, mình dùng arial vì trông có vẻ giống default font của TViX nhất). Mong các bác giúp đỡ, không biết firmware mới của TViX hỗ trợ luôn unicode thì tốt nhất, đỡ phải chuyển font lằng nhằng, từ trước đến giờ mình toàn xem phụ đề dạng idx và sub, không biết thì không sao chứ bây giờ nhìn thấy thằng .srt rồi quay lại nhìn mấy thằng kia trông nhòe nhoẹt quá kiểu như file đồ họa dạng vector (.srt) so với dạng bitmap (idx, sub)

th_i_nh

Vấn đề này mình cũng bị, các bước mình thực hiện như thế này (mình đang dùng TViX 7000A)

1. set font .vnarial.ttf cho TViX (việc này chắc làm đúng vì thấy font trên giao diện của TViX thay đổi)

2. mở notepad, select all (control+a), sau đó dùng unikey để chuyển mã (nguồn là unikey đích là TCVN3), ấn chuyển mã, chương trình báo OK. sau đó ấn control+c

3.copy file .srt vào TViX mở phim lên, chọn subtile nhưng không xem được, chữ thường bị mất dấu ở trên phần đầu (hoặc đ thành d), mình có cảm tưởng là tại chữ cao quá nên đoạn nào có 2 dòng thì khoảng cách giữa 2 dòng text rất nhỏ nên có thể bị cắt mất chữ.

Bác Tuấn và các bro tư vấn giúp hoặc nên để font khác (không dùng .vnarial nữa thì có chuẩn hơn không, mình dùng arial vì trông có vẻ giống default font của TViX nhất). Mong các bác giúp đỡ, không biết firmware mới của TViX hỗ trợ luôn unicode thì tốt nhất, đỡ phải chuyển font lằng nhằng, từ trước đến giờ mình toàn xem phụ đề dạng idx và sub, không biết thì không sao chứ bây giờ nhìn thấy thằng .srt rồi quay lại nhìn mấy thằng kia trông nhòe nhoẹt quá kiểu như file đồ họa dạng vector (.srt) so với dạng bitmap (idx, sub)

Em làm giống i chan như bác nhưng phụ đề hiện lên toàn chữ giống như lộn mã vậy, cứu em với chứ coi phu đề bằng file sub hay idx quá xấu, còn chuyển qua font vni thì bị dính chân chữ.

HVX

Member

Ban thu lam nhu sau : luu y dong tac 1. Gai font .vnarial.ttf vao Tvix, va chi set font truoc luc xem phim ( thay font tren Tvix doi sang dang font moi la OK.)
Phan convert sub. dung notepad mo file srt. - select all - copy- paste vao o trong tren chuong trinh chuyen dung duoi day :
http://hanhchinhvn.com/web/chuyenma/
va lam dong tac "nhan dang ma" neu file dung la Unicod thi chon chuyen sang "TCVN-3" va nhan nut "chuyen ma", vay la xong. Copy sub da chuyen ma va dan de len sub cu o notepad, save la xong, co the xem duoc roi.

th_i_nh

thanks ban nhieu.

dminh

e theo cách of bác thì chỉnh cho tvix đc rùi, nhưng giờ xem bằng pc thì nó bị sai chữ, mình chỉnh lại bằng cách nào vậy bác ^_^,

datrom

Vừa rồi mới mua con 7000A bên bác, và mua thêm 1 ổ 1TB gắn ngoài.. có đem di chép phim ở ngoài nhưng 1 số phim không có phụ đề, hoặc nếu có thì bị sai font.. và chán nhất là không có hình nền (chỉ hiện ra cai folder đề tên phim) và không có phần giới thiệu phim nên không thích bằng cái bên bác chép... vậy bác hướng dẩn giùm cách làm lại phụ đề và phần giới thiệu phim như các phim bên bác nhé... ngoài ra bác chỉ giúp chổ nào chép phim chuyên nghiệp như các phim bên bác..

cám ơn

[email protected]
0903996006

hoangtuan_neu

Active Member

Vừa rồi mới mua con 7000A bên bác, và mua thêm 1 ổ 1TB gắn ngoài.. có đem di chép phim ở ngoài nhưng 1 số phim không có phụ đề, hoặc nếu có thì bị sai font.. và chán nhất là không có hình nền (chỉ hiện ra cai folder đề tên phim) và không có phần giới thiệu phim nên không thích bằng cái bên bác chép... vậy bác hướng dẩn giùm cách làm lại phụ đề và phần giới thiệu phim như các phim bên bác nhé... ngoài ra bác chỉ giúp chổ nào chép phim chuyên nghiệp như các phim bên bác..

cám ơn

[email protected]
0903996006

Em sẽ có bài hướng dẫn chi tiết cách làm phần giới thiệu phim cho TViX để mọi người ai thích cùng làm bác ạ.<:p

Bác có thể tự tham khảo thêm cách làm tại đây ạ

newbieppc

Member

Nếu là tivi khoảng 42" trở xuống thì Full HD với HD Ready khi xem HD chất lượng cũng gần ngang nhau. Sự thua kém xảy ra rõ rệt nhất khi xem khoảng 65" trở lên <:p ( từ 47" trở lên thì thấy sự thua kém mờ mờ :)) )

Công nhận bác HoangTuan bàn hàng & hỗ trợ quá tốt.

Tuy nhiên, mình thấy anh em chơi HD đa phần đều nói là phải 42" up mới thấy sự khác biệt giữa 720 và 1080, nhưng mình không nghĩ vậy.
Điển hình là mình xài con Samsung F81 40" full HD, khi xem phim 720, đứng khoảng cách 1m thấy "ô vuông" hình ảnh, còn phim 1080 thì mịn hoàn toàn (hiển nhiên là test file cùng nội dung, 2 loại 720 & 1080).

Nhưng do vấn đề "kinh tế" và thực tế ngồi xem phim khoảng cách 4m nên 720 có hiệu năng tốt hơn :D

Ý kiến cá nhân trong topic không liên quan ^:)^

dminh

e chỉnh font cho tvix 7000a kiểu vni-times hoặc .vnitimes thì xem trên tvix ok nhưng khi xem với pc thì lỗi font chữ, copy file srt unicode thì ok là bị sao vậy ah, e mò vào mấy chỗ chỉnh sub, thử chỉnh font kiểu vni-times hoặc .vnitimes trên pc mà vẫn k xem đc. thử media player classic, zoom player

davitru

bài viết của bác qua tuyệt.. em đang test thử trên TVIX ... bác mà thích xem trên Máy tính thì có thể giữ lại tập tin Srt file unicode.. :D.. xem mái thoải ko fai xoắn.. :D

MrBo682

Well-Known Member

Em sẽ có bài hướng dẫn chi tiết cách làm phần giới thiệu phim cho TViX để mọi người ai thích cùng làm bác ạ.<:p

Vụ này đã quá .Bác cho đường Links luôn nhé hihihi thanks=D>

tdhvn

Active Member

Bác có thể tham khảo thêm cách làm tại đường link này nhé . Ra Tết em sẽ làm bài hướng dẫn minh họa với hình ảnh cụ thể luôn

Bổ xung thêm site này
http://www.movieguibuilder.com/
Cũng từ đó mà ra cả các bác ạ, công cụ này không những làm cho Dvico TViX mà còn làm cho cả HDX 1000 (Họ nhà NMT) đấy.

dminh

Bác có thể tham khảo thêm cách làm tại đường link này nhé . Ra Tết em sẽ làm bài hướng dẫn minh họa với hình ảnh cụ thể luôn

bác hoangtuan có giải pháp nào dùng file srt .vnitimes cho pc đc k bác. e chỉnh srt cho con tvix đc thì bên pc coi k ra chữ, bây giờ 1 file fải soạn sẵn 2 sub 1 cho tvix dạng .vnitimes và 1 file dạng unicode. hoặc chỉnh trong phần sub cho pc chỗ nào để nó dùng đc .vnitimes vậy ah. e chỉnh klcodec/confing/vob sub rùi, trong Media player chỉnh lun cũng k ra chữ

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên