[TViX-Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

papillon

Member
Ðề: [Hướng dẫn]: Cách xem phụ đề tiếng Việt .srt với TViX

Bác Hoàng Tuấn mến. Mình đã chuyển được phụ đề theo cách chỉ dẩn của bác để xem trên TVIX 7000A thì Ok nhưng lại gặp trường hợp khi một dòng phụ đề mới xuất hiện trên màn hình thì một phần nhỏ chân của các chử y , chử g, chử p của dòng phụ đề cũ còn lưu lại dưới mép màn hình LCD. Coi càng lâu thì số vệt trắng li ti này để lại càng nhiều. Việc này giống nhưng dòng phụ đề trước không xóa hết được dòng phụ đề sau. Vậy trường hợp này mình xử lý sao đây. Chứ coi phim HD mà mép viền dưới màn hình bị răng cưa thì chán thật. Xin bác chỉ giáo cho. Thanks

hoangtuan_neu

Active Member

Bác Hoàng Tuấn mến. Mình đã chuyển được phụ đề theo cách chỉ dẩn của bác để xem trên TVIX 7000A thì Ok nhưng lại gặp trường hợp khi một dòng phụ đề mới xuất hiện trên màn hình thì một phần nhỏ chân của các chử y , chử g, chử p của dòng phụ đề cũ còn lưu lại dưới mép màn hình LCD. Coi càng lâu thì số vệt trắng li ti này để lại càng nhiều. Việc này giống nhưng dòng phụ đề trước không xóa hết được dòng phụ đề sau. Vậy trường hợp này mình xử lý sao đây. Chứ coi phim HD mà mép viền dưới màn hình bị răng cưa thì chán thật. Xin bác chỉ giáo cho. Thanks
Trường hợp này đã được nói đến và giải quyết trong các bài viết của cùng Topic này rồi đó bác <:p

keineem

Gửi bác Hoàng Tuấn
Mình convert phụ đề , xem trên PC bình thường , xem trên tvix 7000 thì bị lỗi ko hiện hết chữ , một dòng chỉ hiện 1 2 chữ .Nguyên nhân tại sao nhỉ ? Bác giúp với.
Thanks

hoangtuan_neu

Active Member

Gửi bác Hoàng Tuấn
Mình convert phụ đề , xem trên PC bình thường , xem trên tvix 7000 thì bị lỗi ko hiện hết chữ , một dòng chỉ hiện 1 2 chữ .Nguyên nhân tại sao nhỉ ? Bác giúp với.
Thanks

Bác đã cài Font cho TViX chưa ?

keineem

mình làm theo như topic của bác. font chữ thì ko vấn đề gì rồi , chỉ có thắc mắc tại sao là trên TVIX ko hiện hết chữ trong 1 dòng phụ đề. một câu có 5 chữ thì chỉ hiện 2-3 , có chữ còn không hiện đủ , xem trên pc bình thường
đuôi file là .srt , unicode sang TCVN3 , dùng Unikey , đã cài font Vntime.ttf
Bác tư vấn giúp nhé .

hoangtuan_neu

Active Member

mình làm theo như topic của bác. font chữ thì ko vấn đề gì rồi , chỉ có thắc mắc tại sao là trên TVIX ko hiện hết chữ trong 1 dòng phụ đề. một câu có 5 chữ thì chỉ hiện 2-3 , có chữ còn không hiện đủ , xem trên pc bình thường
đuôi file là .srt , unicode sang TCVN3 , dùng Unikey , đã cài font Vntime.ttf
Bác tư vấn giúp nhé .
Hic, lạ nhỉ, các bước làm chỉ có vậy thôi bác ạ. Hay là bác up lại Firmware xem sao. À mà xem phim bác đã chạy đúng phụ đề đã convert đó chưa hay nó lại chạy phụ đề cũ (hoặc chạy phụ đề có sẵn trong phim vậy ?).
Hoặc bác thử chuyển sang font .VNI và cài font .VNI cho TViX xem sao.
Chứ em với các bác khác vẫn xem được phụ đề Việt .srt như cách em đã hướng dẫn mà.

keineem

Cám ơn bác , em đã khắc phục được.Nguyên nhân là do file mkv chứa luôn mấy cái phụ đề ở trong.

quat

Em làm như hướng dẫn nhưng khi copy vào Tivx thì nó lại tuyệt nhiên không hiện phụ đề lên thế là thế nào nhỉ ???

lovehd

Well-Known Member

Mình dùng 7000A, cứ mỗi làn bật máy lại phải chạy lại file font các bác ạ. Có cách nào cho nó nhớ luôn kiểu font chữ VNI đó vào máy không?

khoadesign

Chep font VNI Helve vào thì có đọc được tiếng Việt không bác hoangtuan_neu?

hoangtuan_neu

Active Member

Chep font VNI Helve vào thì có đọc được tiếng Việt không bác hoangtuan_neu?

Về lý thuyết thì sẽ là được, vì font .VNI có nhiều loại nên em ko có thời gian để thử hết bác ạ. Bác chỉ cần chú ý là cài font cho TViX loại nào thì convert phụ đề .srt tương ứng với loại đó bác nhé ! <:p

q_hung

Member

Em sẽ có bài hướng dẫn chi tiết cách làm phần giới thiệu phim cho TViX để mọi người ai thích cùng làm bác ạ.<:p

Bác có thể tự tham khảo thêm cách làm tại đây ạ

Em đã download phần mềm Movie GUI Builder và tự mò ra cách làm trang giới thiệu phim. Tuy nhiên, em vẫn chưa biết cách tạo ra folder có hình là poster của phim. Khi xem những phim đã có sẵn thì em thấy thiếu file thumbs.db, bác vui lòng hướng dẫn em cách làm luôn nhé.

Cám ơn bác.

hoangtuan_neu

Active Member

Em đã download phần mềm Movie GUI Builder và tự mò ra cách làm trang giới thiệu phim. Tuy nhiên, em vẫn chưa biết cách tạo ra folder có hình là poster của phim. Khi xem những phim đã có sẵn thì em thấy thiếu file thumbs.db, bác vui lòng hướng dẫn em cách làm luôn nhé.

Cám ơn bác.
Sau khi hoàn tất Movie Gui Builder và nó tìm ra thông tin phim rồi thì bác chú ý xuất file ra, mặc định nó sẽ có 2 file là là TViX.jpg(cái này khi mình nhấn chọn phim nào thì nó sẽ hiện ra nội dung tóm tắt và poster phim) và folder.jpg (cái này khi duyệt danh sách phim thì nó sẽ hiện poster của phim lên) . Như thế là được bác ạ. <:p

q_hung

Member

Đúng là chương trình tự xuất ra 2 file TViX.jpg và folder.jpg. Folder phim của em cũng có đầy đủ 2 file đó mà chỉ thấy được trang giới thiệu, còn folder có hình poster thì không, lạ thật!

tdhvn

Active Member

Đúng là chương trình tự xuất ra 2 file TViX.jpg và folder.jpg. Folder phim của em cũng có đầy đủ 2 file đó mà chỉ thấy được trang giới thiệu, còn folder có hình poster thì không, lạ thật!

Khi duyệt các thư mục film, bác nhấn nút "Function" trên Remote, rồi chọn "Icon mode" là OK thôi.

q_hung

Member

Khi duyệt các thư mục film, bác nhấn nút "Function" trên Remote, rồi chọn "Icon mode" là OK thôi.

Em làm được rồi bác ơi, cám ơn bác nhiều nhiều nhé. =D>

datrom

Hoang Tuan cho tớ hỏi với FW mới mà Tuấn hướng dẩn update có phải cần chuyễn mã VNI cho phụ đề như hướng dẩn trên không???

mình mua con TVIX 7000A hôm trước Tết của Hoàng Tuấn.. vậy mình có thể liên lạc với Tuấn để chép phim không?? Chi phí thế nào?? vui lòng cho mình biết nhé..

thks

[email protected]

Trước đây, để xem phụ đề tiếng Việt trên TViX thì cách phổ biến và thông dụng nhất là sử dụng phụ đề dạng ảnh đuôi .idx. Chi tiết cách xem phụ đề tiếng Việt đuôi .idx các bác có thể tham khảo thêm tại http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=90. Như đã thông báo ngày hôm qua với các bác, sau 1 thời gian lần mò em cũng đã tìm ra cách để coi phụ đề tiếng Việt đuôi .srt trên TViX.

Phụ đề Tiếng Việt đuôi .srt khi xem sẽ đẹp và mịn hơn phụ đề Tiếng Việt dạng ảnh .idx mà trước đây chúng ta vẫn hay xem trên TViX

Cách làm cụ thể như sau:

Các bác mở file phụ đề tiếng Việt .srt lên, sau đó bôi đen toàn bộ phụ đề (Ctrl + A) và Click chuột phải chọn Copy (hoặc nhấn Ctrl + C)

Click chuột phải chọn Unikey, sau đó chọn mục Công cụ....

Một cửa sổ của Unikey ToolKit hiện ra, các bác chú ý phần Bảng mã (chọn Nguồn: Unicode, Đích là : VNI Windows). Sau đó nhấn nút Chuyển mã. Chuyển mã xong thì các bác vào lại cái file phụ đề mà đã bôi đen lúc trước, các bác Paste vào đó (hoặc nhấn Ctrl+V)

Như vậy là các bác đã thực hiện xong phần convert phụ đề .srt từ Unicode sang VNI

Tiếp theo các bác down file font cho TViX ở bên dưới mà em đã đính kèm vào bài viết (file VietTViX.rar). Down xong thì các bác copy file đó vào ổ cứng rồi chạy file đó trên TViX là xong.

Trước khi cài font VietTViX cho TViX

Sau khi bấm chọn cài Font VietTViX cho TViX

Và bây giờ là thành quả khi xem phụ đề .srt (Tiện thể em so sánh luôn với phụ đề .idx)

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

Phụ đề .srt

Phụ đề .idx

hoangtuan_neu

Active Member

Hoang Tuan cho tớ hỏi với FW mới mà Tuấn hướng dẩn update có phải cần chuyễn mã VNI cho phụ đề như hướng dẩn trên không???

mình mua con TVIX 7000A hôm trước Tết của Hoàng Tuấn.. vậy mình có thể liên lạc với Tuấn để chép phim không?? Chi phí thế nào?? vui lòng cho mình biết nhé..

thks

[email protected]
FW mới vẫn phải chuyển mã VNI, còn không thì bác cứ convert sang đuôi .idx/sub cũng được, còn muốn chơi phụ đề .srt thì phải cài font cho TViX như hướng dẫn ở trên bác ạ

sondmfpt

FW mới vẫn phải chuyển mã VNI, còn không thì bác cứ convert sang đuôi .idx/sub cũng được, còn muốn chơi phụ đề .srt thì phải cài font cho TViX như hướng dẫn ở trên bác ạ

Bac Hoang Tuan oi cho em hoi chut.
Em dung Tvix 7010A. Da lam day du cac buoc nhu bac Huong dan. Tuy nhien van khong xem duoc. :mad:
Khong hieu van de tai cho nao. Bac co cao kien nao giup em voi a.
Em o HN neu bac co thoi gian em xin vac Tvix qua nho bac xu ly giup em voi duoc ko a. Em xin cam on va se hau ta bac chu dao.
Cam on bac.

hoangtuan_neu

Active Member

Bac Hoang Tuan oi cho em hoi chut.
Em dung Tvix 7010A. Da lam day du cac buoc nhu bac Huong dan. Tuy nhien van khong xem duoc. :mad:
Khong hieu van de tai cho nao. Bac co cao kien nao giup em voi a.
Em o HN neu bac co thoi gian em xin vac Tvix qua nho bac xu ly giup em voi duoc ko a. Em xin cam on va se hau ta bac chu dao.
Cam on bac.
Có 2 bước quan trọng, bác trả lời chính xác cho em để em bắt bệnh nha bác:
1. Bác đã cài Font cho TViX chưa ?
2. Bác đã convert phụ đề theo chuẩn của font mà bác cài vào TViX chưa ?

Ví dụ bác cài Font cho TViX là .vntime thì bác cũng phải convert phụ đề theo .vntime (nếu bác convert phụ đề sang .vni mà TViX cài font .vntime thì TViX nó bó cẳng)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên