Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN (poll)

Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN

• Số lượng người bầu chọn
    167

DanielTran

Well-Known Member
"Cuộc chiến" giữa hai phe Canon - Nikon trong làng rân chơi máy ảnh là bất tận. Điều này cũng tương tự như hai phe Intel - AMD trong mảng CPU, hay NVIDIA - ATI trong lĩnh vực GPU...

Tuy nhiên trong dòng máy DSLR, còn có một thương hiệu khác là Sony đang tấn công vào thị trường tay đôi truyền thống này.

Như là một tham khảo thú vị, Daniel muốn thăm dò xem trong HDVN chúng ta xu thế Ni- Ca - So đang diễn ra như thế nào, trân trọng mời các bác vào tham gia.

hellomoto

Active Member
Ðề: Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN (poll)

lại một cuộc chiến bùng nổ nữa =))
theo % phiếu thăm dò thì canon đang dẫn vị trí đầu bảng với 60%, tiếp theo nhưng khoảng cách khá xa là nikon với 20% :p

tieuthieugia

Well-Known Member

lại một cuộc chiến bùng nổ nữa =))
theo % phiếu thăm dò thì canon đang dẫn vị trí đầu bảng với 60%, tiếp theo nhưng khoảng cách khá xa là nikon với 20% :p

em mới làm khỏang cách đo xa hơn rùi lão ah....
anh em poll thực tế từ tấm lòng nhe :D

DanielTran

Well-Known Member

Tỷ số trận đấu giao hữu giữa 2 đội Ca - Ni cho đến lúc này là 4-2 !!!

Chà, Daniel đã chọn chế độ hiển thị tên nick vote mà sao nó không xuất hiện nhỉ?!!

Chỉnh sửa lần cuối:

captainclaw

LeechPro

Tỉ số Ni - Ca là 5 - 5 rồi nhé :p

Chỉnh sửa lần cuối:

nta139

Member

Tỷ số trận đấu giao hữu giữa 2 đội Ca - Ni cho đến lúc này là 4-2 !!!

Chà, Daniel đã chọn chế độ hiển thị tên nick vote mà sao nó không xuất hiện nhỉ?!!
click vào con số bình chọn là nó ra cái list nick \:D/

tommy8288

canon 40D
tỉ số đang là 6 : 6 , tommy dẩn bóng lừa qua hàng hậu vệ của đội bạn sau đó qua vài động tác đảo chân nhanh nhẹn đã xỏ lỗ kim quả bóng qua 2 chân của thủ môn và ghi bàn nâng tỉ số lên 7 : 6 !

kentvilcuong

Cuộc chiến về công nghệ thì chẳng bao giờ có hồi kết các pác nhỉ, cả Canon Và Nikon đều có điểm đáng yêu cả nhưng quan trong là cái túi tiền của bạn thôi. Tiền nhiều thì dùng Body Pro, it tiền thì cứ Semi mà nện.

duongbaba

Active Member

Em làm thêm 1 phát cháy lưới nikon ;;)

Hôm qua đến giờ em ngủ suốt 16 tiếng bù lại quá trình săn con nghệ thuật vất vả. SOZI các bác hôm qua nhắn tin cho em nhé :D

dragonlee

Well-Known Member

Hôm qua đến giờ em ngủ suốt 16 tiếng bù lại quá trình săn con nghệ thuật vất vả. SOZI các bác hôm qua nhắn tin cho em nhé :D

Bác quăng đàn nghệ thuật lên cho anh em chiêm ngưỡng đi bác D :)

[IVAN]

Hehe, em thì không cần biết ai thắng thế hơn ai nhưng em biết 1 cái là "quạt" của Nikon có hẳn 1 website riêng (www.nikonvn.com), còn Canon có không nhểy? Em thấy linh hồn canon hơi bị vất vưỡn lắm à. Tội! Hahaha

captainclaw

LeechPro

[IVAN];500709 đã viết:
Hehe, em thì không cần biết ai thắng thế hơn ai nhưng em biết 1 cái là "quạt" của Nikon có hẳn 1 website riêng (www.nikonvn.com), còn Canon có không nhểy? Em thấy linh hồn canon hơi bị vất vưỡn lắm à. Tội! Hahaha

Em bắt tay bác với. Em cũng khoái Nikon ;))

khanhaho

vợ con bỏ đâu hết rồi mà bác ngủ liền một mạch 16 tiếng được vậy?

tieuthieugia

Well-Known Member

[IVAN];500709 đã viết:

hồn canon có chỗ khách sạn đàng hòang..chứ đâu như bên ấy đi vất vưởn vớ được nhà trọ ở chung...:p

[IVAN]

Đợi 2 cây quạt canon kia vô rồi em xiên luôn 1 lượt, kakaka

duongbaba

Active Member

[IVAN];500709 đã viết:

Canon thì có khắp nơi. Tỉ như ngày 8-3 vậy đó, cả năm có mỗi ngày dành cho Nilong, còn 364 ngày còn lại của CàLông ;;)

[IVAN]

Canon thì có khắp nơi. Tỉ như ngày 8-3 vậy đó, cả năm có mỗi ngày dành cho Nilong, còn 364 ngày còn lại của CàLông ;;)
Hehe. Các bác cứ suy nghĩ đi, cái gì mà nổi tiếng nhiều người xúm lại thì thường ít xuất hiện. Tỉ như mấy diva ca nhạc trên thế giới thì 10 năm mới phát hành album 1 lần vậy đó, còn xuất hiện đại trà quá thì mất hết giá trị, kakaka
Còn 1 bác canon nữa vô luôn đi để em xiên cho nó gọn, hehehe

hellomoto

Active Member

Canon và Nikon, 2 "đại gia" mà sự cạnh tranh trong mỗi dòng sản phẩm của họ đã trở thành câu chuyện không có hồi kết đối với những tín đồ của nghệ thuật nhiếp ảnh. Cả Canon và Nikon đều đã có những sản phẩm D-SLR chuyên nghiệp, tuy nhiên sự cạnh tranh chỉ thực sự bùng nổ khi họ nhắm D-SLR cho thị trường phổ thông.

Và Canon là người khơi mào. Tháng 08/2003, Canon tung ra thị trường EOS-300D (còn có tên gọi khác là EOS Digital Rebel (US), Kiss Digital (Japan) với giá 999 USD (bao gồm cả ống kính đi kèm). Là máy ảnh kỹ thuật số, D-SLR với 6 triệu điểm ảnh, EOS-300D ngay lập tức thu hút được sự quan tâm của những người yêu thích nhiếp ảnh. Mặc dù có vài điểm không được ưu thích như vỏ màu bạc, ống kính chất lượng trung bình nhưng với giá cả phù hợp và những tính năng vượt trội so với dòng point and shoot, EOS-300D đã mang lại tiếng vang lớn cho Canon và dẫn đầu trong top những máy ảnh số bán chạy nhất cho tới khi… Nikon đáp trả.

Thành công của EOS-300D đã thúc đẩy thị trường D-SLR và nó cũng là thách thức đối với Nikon. Họ đã đưa ra câu trả lời. Tháng 02/2004, Nikon giới thiệu máy ảnh Nikon D70 và ống kính 18 - 70 mm DX đi kèm với giá 1299$. Mặc dù có giá cao hơn nhưng với kiểu dáng thiết kế chuyên nghiệp và đặc biệt là ống kính 18 - 70 mm DX đi kèm có chất lượng rất tốt, Nikon D70 trở thành máy ảnh số được yêu thích nhất, đánh bật EOS-300D khỏi vị trí dẫn đầu. Không nhưng thế, Nikon D70 còn dành được danh hiệu The Camera Of The Year 2004 của tạp chí nhiếp ảnh danh tiếng PopPhoto.

Đó là câu chuyện của năm 2004 còn bây giờ là năm 2010. Thời gian là không nhiều, mới chỉ 06 năm nhưng trong lĩnh vực máy ảnh số, đó là 1 chặng đường dài và đã có nhiều sự kiện, nhiều máy ảnh tốt hơn được ra đời. Và tính đến thời điểm này rõ ràng Canon đã qua mặt Ni lông về thị phần, cũng như lượng máy bán ra với con số đáng nể, cụ thể : thị trường Việt Nam hiện nay Canon chiếm 61,3% trong khi Ni lông chỉ là 45,7% còn lại là các thương hiệu khác, mặc dù Ni lông chú trọng vào phần PR cho mình như: lập trang web, tổ chức các cuộc thi... nhưng vẫn chưa tạo ra được đột biến nhiều.Hiện nay để giành lại thị phần cũng như làm hài lòng các fan hâm mộ, theo oánh giá của các chiên da thì đối thủ Ni lông phải 10 năm nữa mới có thể đuổi kịp với điều kiện Canon đứng dậm chân tại chỗ. (theo báo hellomoto mới tái bản)

Bên trên