Ức chế phim HD

rongcanlc

Well-Known Member
Ðề: Ức chế phim HD

Theo em thấy thì khi đứng càng xa thì góc nhìn càng rộng ra, do vậy mà tỉ lệ 16:9 với 21:9 chỉ phù hợp khi có màn ảnh to và ngồi xa màn hình thôi, chứ ngồi gần kiểu ngồi PC thì dòm vô có ở giữa là phải rồi :D

LCD thì cũng tùy loại, không phải cái nào cũng 16:9 đâu, còn 21:9 thì hơi bị hiếm. Em coi The Dark Knight chẳng có chút miếng đen nào hết, tắt đèn là hết viền đen luôn :)) Ngồi cách 2m là tự nhiên nhất, không bỏ sót miếng gì cả :)>-
câu của bác làm em mới hiểu ra vấn đề ,do chiều cao của phim rất khiêm tốn nên nếu dùng LCD vi tính loại nhỏ cũng sẽ không đã ,mà phải tối thiểu 32 Inch trở lên còn tạm được 8-} ,thế này vỡ mồm em rồi :-s ,LCD vi tính chưa mơ mà mơ 32 Inch =((

ngudalat

Anh Rongcanlc ơi, tui coi HD lại ghiền 2 cái vệt đen đó mới chết chứ ,hihi

yukiheart

Không hiểu sao nhìn cái màn hình tự nhiên em liên tưởng tới cái bàn bida quá. Tỉ lệ y chang luon, gồm 2 hình vuông gộp lại. Ơ, thế thì nó đâu có "vàng" nhỉ?

cái tivi trên giống bàn biard thật.... mai mốt sắm cái >:), 2 người coi là thích hợp nhất....
Còn chuyện cái viền đen thì phải chịu thôi..... bác nào không thích thì phóng tỉ lệ 4:3 coi cho hết bị ...
Nhưng mà làm vậy diễn viên móm đi nhiều=))

haipvg

Well-Known Member

Thật ra với phim HD trên màn LCD, nếu dùng HTPC để chạy thì zoom to lên 1 chút cho đầy màn hình, chỉ mất tí 2 bên không đáng kể

màn hình rộng giúp cho phim hoành tráng hơn..nếu cao hơn 1 chút thì bề rộng ngắn đi 1 chút..như vậy sẽ gióng như mấy phim trên HBO cơi tivi thường. Cái điểm vàng gì đó là dùng cho đạo diễn thì tốt hơn..họ sẽ cho diễn viên hoặc những cảnh đẹp ( đại loại thế . sẽ nằm vào điểm vàng. tức là điểm bố cục hợp nhất với khung hình.
Coi màn hình rộng thì ko phải đảo mắt nhiều đâu trừ khi dí sát màn hình..thường mình coi phim sẽ tập trung vào chính giữa tâm, vì cảnh chính bao giờ cũng được canh center nhiều hơn....

Bên trên