Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

DAIYOU

Active Member
Như phần trước phiên bản Yadis cập nhật liên tục hiện tại đã ổn định và bổ sung nhiều tính năng hơn ,tuy nhiên mình sẽ viết lại cho đơn giản ,ai có nhu cầu cao hơn sẽ thảo luận sau bài viết .

Mục đích cho người mới chưa biết làm .
Ưu điểm nhanh gọn lẹ 2TB làm Fanart trong 30 phút không như trước kia phải mất thời gia.

Vào đề :

Cần cài Net Frame Work 4.0 vào trước khi cài Yais 2.2.exe

Và tải Yadis 2.2.exe tại đây

Lưu ý :Các bác đã có Fanart trước đây khi Update không làm mất dữ liệu đã có.

Sau khi cài xong làm như sau

Bước 1:

attachment.php

Bước 2:

attachment.php

Bước 3:

attachment.php

Chờ trong giây lát tùy theo mạng nhà mình nhanh hay chậm .

attachment.php

Sau khi máy Process xong thì nếu phim nào đặt tên không đúng sẽ bị báo lỗi như sau.

attachment.php

Cách hiệu chỉnh phần phim lỗi.

attachment.php

Click chuột phải vào phim lỗi ,chọn Change Title, làm theo hướng dẫn trong hình nhé :D

attachment.php

Sau đó chọn Cover nào ưa thích nhất

attachment.php

Và Fanart nào máu lửa nhất

attachment.php

Sau khi hiệu chỉnh ,chọn cover ,Fanart ,thay đổi tiêu đề chọn Apply như hình.

attachment.php

Trường hợp xấu nhất ,phim không tìm được Fanart hay Cover ,chọn vào phần trống trong Cover hay Fanart Click chuột phải chọn Add an Image nếu đã có hình hay Look for an image on Google.
attachment.php

Sau khi chọn xong Click Apply

attachment.php

Cuối cùng Export cho ổ HDD chờ trong giây lát

attachment.php

Sau đây là thành quả đã đạt dược

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

.Các bác lưu ý:
Việc đặt tên phim phải đúng tên tiếng Anh ,không có gì sau đó ví dụ
Folder có tên phim
Immortals 2011 thì trong Folder chứa dữ liệu

Immortals.2011.720p.BluRay.x264.DTS-HDChina.mkv
Immortals.2011.720p.BluRay.x264.DTS-HDChina.srt.

Thì sẽ không bị lỗi !

Chúc các bạn thành công!

Nếu các bạn cảm thấy bài viết có ích ,vui lòng bấm nội dung sau
Hãy động viên tình thần bằng cách bấmThanks

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC Supporter

Ðề: Update Hướng Dẫn Làm Fanart cho Dune Phần Mềm Yadis 2.2.exe bằng hình ảnh

1- Bác DAIYOU nên nói rõ, cách làm của bác là làm Yadis cho ổ G. Sau khi làm xong, ổ này sẽ được tháo ra và lắp trực tiếp qua SATA/eSATA hoặc USB vào Dune. Chứ ko phải làm cho ổ đĩa mạng gắn vào Dune. Ổ đĩa mạng phải thiết lập kiểu khác.

2- Cách làm này sẽ phù hợp với duy nhất một ổ cứng. Không phù hợp cho nhiều ổ cứng . Lý do là Dune lưu dữ liệu phim trong thư mục data nằm trong thư mục workspace. Khi làm đến ổ thứ 2, sau khi export cho ổ thứ 2 thì data của ổ thứ nhất sẽ được tự động export cùng. Dẫn đến ổ thứ 2 sẽ có những thư mục phim chỉ có poster, fan-art và dune_folder.txt mà không có phim. Khi ấn Yadis trên ổ này sẽ báo lỗi..

3- Ổ mà bác minh họa có phim có chữ gay là sao nhỉ? X_XX_XX_X

DAIYOU

Active Member

1- Bác DAIYOU nên nói rõ, cách làm của bác là làm Yadis cho ổ G. Sau khi làm xong, ổ này sẽ được tháo ra và lắp trực tiếp qua SATA/eSATA hoặc USB vào Dune. Chứ ko phải làm cho ổ đĩa mạng gắn vào Dune. Ổ đĩa mạng phải thiết lập kiểu khác.

2- Cách làm này sẽ phù hợp với duy nhất một ổ cứng. Không phù hợp cho nhiều ổ cứng . Lý do là Dune lưu dữ liệu phim trong thư mục data nằm trong thư mục workspace. Khi làm đến ổ thứ 2, sau khi export cho ổ thứ 2 thì data của ổ thứ nhất sẽ được tự động export cùng. Dẫn đến ổ thứ 2 sẽ có những thư mục phim chỉ có poster, fan-art và dune_folder.txt mà không có phim. Khi ấn Yadis trên ổ này sẽ báo lỗi..

3- Ổ mà bác minh họa có phim có chữ gay là sao nhỉ? X_XX_XX_X

Cám ơn Mod đã chỉ điểm yếu ,thực sự cách làm trên của em chỉ dùng 1 ổ HDD nên đơn giản thế ,các bác có nhiều kinh nghiệm trong ổ chia sẻ mạng thì hướng dẫn thêm cho anh em hiểu.

Trong phần Yadis 2.1.2 cũng đã nói vấn đề này rồi nên em không đề cập đến ,các bác tham khảo tại đây

Ổ trên HDD có tên Gay - Minus .avi là phim hoạt hình không lời của Pháp về Côn Trùng cho em bé xem chứ không phải Gay pede bác nhé.

Thanhks!

angle

Active Member

Bác chủ trình bày xucxich quá. =D>=D>=D>

DAIYOU

Active Member

Bác chủ trình bày xucxich quá. =D>=D>=D>

Vâng cám ơn bác !

Thực sự làm cũng rất dễ ,cứ xem hình là biết làm nhưng có thể Mod có vài câu kỹ thuật hơi khó nên mọi người còn ngại ngùng.

Ai đã từng dùng Yadis làm Fanart mới thấy không thể đơn giản hơn thế được.

Mà bác làm có gặp vấn đề gì không?

quochuy1996

Well-Known Member

Bác cho hỏi phần fanart tải về preview tóm tắt nội dung phim là tiếng Anh, làm sao có tiếng Việt như của bác. Cám ơn

angle

Active Member

Vâng cám ơn bác !

Thực sự làm cũng rất dễ ,cứ xem hình là biết làm nhưng có thể Mod có vài câu kỹ thuật hơi khó nên mọi người còn ngại ngùng.

Ai đã từng dùng Yadis làm Fanart mới thấy không thể đơn giản hơn thế được.

Mà bác làm có gặp vấn đề gì không?

Ko phần Yadis em làm ok. ;)

DAIYOU

Active Member

Bác cho hỏi phần fanart tải về preview tóm tắt nội dung phim là tiếng Anh, làm sao có tiếng Việt như của bác. Cám ơn

Sau khi Process xong thì tất cả nội dung phim ,thông tin ,tiêu đề đều là tiếng Anh .

Vì vậy muốn có tiếng Việt ,bạn phải làm thủ công là xóa nội dung tiếng Anh ,tìm nội dung tiếng Việt (google) hay tại trang mà bạn đã tải phim về (mình dùng cách này ,vừa download xong là có liền khỏi tìm).Copy và Paste và phần nội dung ,tương tự tiêu đề phim có thể gõ trực tiếp .

Sau khi đã hiệu chỉnh xong Click Apply rồi Expoxrt lại.

hieubg

Member

Cái này có làm đc Fanart cho các HDP khác ko hay chỉ dùng đc với DUNE thôi?

HTPC Supporter

Hi bạn. Mình có tới 8 ổ cứng chứa phim lẻ. Và mình làm như thế này

1- Tên phim đặt theo chuẩn của TMDB. Chịu khó 1 chút, nhưng sau này đỡ khổ bạn à

2- Thao tác Yadis cho nhiều ổ

- Mỗi lần chỉ làm 1 ổ thôi
-Xóa sạch thư mục chứa WorkSpace và Dune Interface của lần trước
- Tạo thư mục mới rỗng để chứa Workspace trên máy tính
- Mở Yadis xóa sạch cấu hình trên yadis của lần trước
-Trỏ lại thư mục chứa workspace vào thư mục rỗng mới tạo
-Trỏ Yadis vào thư mục gốc trên ổ cứng cắm vào (Tuyệt đối ko trỏ sang ổ khác)
-Dune path để là ...
Chạy Yadis cho đến khi Export xong

Sang ổ khác thì lặp lại từ đầu các thao tác nhé

LỜI KHUYÊN CỦA MÌNH:

3-Xác định ko dùng Yadis để duyệt phim vì:

Mình xài nhiều ổ mà nhiều ổ chỉ path sai thì cái media url do yadis tạo ra sẽ không đúng

Nhiều ổ thì Yadis nó sẽ tạo ra cái data tổng hợp, sau khi chạy tạo ra thư mục tổng hợp gồm tất cả các thư mục trong tất cả các ổ. Sẽ lẫn

4-Dùng Yadis làm gì?

Lợi dụng Yadis với cơ chế tìm poster, fan-art nhanh hơn các chương trình khác để tạo ra backgroud và poster.aai, dune_folder.txt cho cả loạt thư mục rất nhanh. Ko phải làm thủ công từng phim 1 như Dune Explorer hoặc TVIXIE

Duyệt vẫn duyệt bằng mở thư mục thông thường như DUne, nhưng đã có Poster và Fan-art làm bằng Yadis

5-Cách làm theo kiểu này

Như mục 2, nhưng Dune Interface không trỏ vào ổ mà trỏ vào 1 thư mục rỗng trên PC

Vào thư mục này sau khi chạy xong Yadis và export xong

vào thư mục con 99 và copy các thư mục này đè lên các thư mục trên ổ. Khi đó các thư mục phim trên ổ có thêm các file backgroud và poster.aai, dune_folder.txt

Lặp lại cho từng ổ

Cuối cùng khi cắm ổ vào duyệt vẫn duyệt bằng mở thư mục thông thường như Dune, nhưng thay vì biểu tượng thư mục thì nó hiện lên Poster và ấn vào thì ra Fan-art làm bằng Yadis. Ấn tiếp là chạy

quote lại bài viết bên kia

Chỉnh sửa lần cuối:

prox6

cái bước này làm thế nào để đường dẫn phim cho đúng em làm xong nhưng nó không play đc mà cứ báo lỗi mãi, phần Dune path thì em đã thay bằng dấu 2 chấm rồi nhưng vẫn không đc , bác nào biết chỉ em với! em cám ơn nhiều ạ

HTPC Supporter

cái bước này làm thế nào để đường dẫn phim cho đúng em làm xong nhưng nó không play đc mà cứ báo lỗi mãi, phần Dune path thì em đã thay bằng dấu 2 chấm rồi nhưng vẫn không đc , bác nào biết chỉ em với! em cám ơn nhiều ạ

Bạn mở 1 thư mục phim sau khi export xong và mở tiếp file dune_folder.txt xem nội dung nó như thế nào rồi post lên đây mình kiểm tra xem và có cách để sửa.

rusuri

em thì lại gặp phải một vấn đề khác, khi chép phim từ ổ này sang ổ khác thì nó bị lỗi bác nào biết cách khắc phục chỉ em với mấy bác :((

HTPC Supporter

em thì lại gặp phải một vấn đề khác, khi chép phim từ ổ này sang ổ khác thì nó bị lỗi bác nào biết cách khắc phục chỉ em với mấy bác :((

Sai đường dẫn nên khi ấn vào fan-art nó ko biết tìm phim ở đâu để play

nmcgroup

Well-Known Member

theme của yadis như của bác sao em cài không thấy có vậy :(

quochuy1996

Well-Known Member

Tôi có 6 HDD lâu lâu phải dọn dẹp và di chuyển phim từ ổ này sang ổ khác, nên chỉ dùng yadis để làm cover và fanart, còn duyệt fanart, poster thì sử dụng file dune_folder.txt tuy có mất thời gian thêm 1 tí nhưng bảo đảm lúc nào cũng duyệt được cho dù có delete hoặc remove phim khỏi HDD nào đó

DAIYOU

Active Member

theme của yadis như của bác sao em cài không thấy có vậy :(

Bạn tải Template Movie Thetea tại đây

Sau đó giải nén ,copy vào C:\Program Files\yaDIS\templates.

Tiếp theo mở Yadis lên vào Setup ,chọn Interfacer .Trong mục Template bạn chọn Movie Theater (cái mới cài thêm vào ổ C:\). => Ok

Tiếp tục bấm Ctrl + A chọn hết các phim cần thay ,chọn Process và chờ tí xíu chó máy load lại.Cuối cùng bấm Export là xong.

Đọc dài dòng từ lúc làm lại mất không quá 10 phút tùy theo phim của bạn nhiều hay ít mày máy load lại mới lâu

Chúc thành công!

DAIYOU

Active Member

Bạn tải cái template MOVIE THEATE trên mình đã sửa front chữ rồi nhé.

Bên trên