V/v màu sắc khi xem phim

dualshock

Member
máy của mình cấu hình:
CPU E2200
RAM 1GB
VGA Geforce 7300 GS 256MB
màn hình SAMSUNG LA40A550

Cài ffdshow, AC3filter, MPC. Xem phim HD tốt.
Nhưng vấn đề là một số hình ảnh màu sắc không được đẹp, cụ thể ở đây là không thể hiện được màu trung gian. Ví dụ cảnh hoàng hôn, với một màu đỏ nhạt dần thì có thể nhìn rõ được từng khoảng màu rõ ràng, trông rất "ghê rợn" ^^
Vậy xin hỏi bạn là do màn hình không thể hiện được đủ màu hay do cách config của mình không đúng?
Xin hướng dẫn mình luôn cách xử lý nhé. Cám ơn rất nhiều.

dino

Active Member
Ðề: V/v màu sắc khi xem phim

vấn đề có thể là do con samsung của bạn :D bro thử chỉnh lại từng mode xem sao: dynamic, standard hoặc vivid cho hợp với mắt bạn. Còn samsung thì mình xem demo vài lần và hãi luôn :D màu đỏ nó đỏ đến mức lem qua cả màu bên cạnh >"<

buonnguqua

Active Member

Bác để mode 32 bit màu chưa ?
Mà chắc là do model LCD dỏm

fanofcc

Do số lượng màu thể hiện được của màn hình không đủ để thể hiện cả một dài màu dài liên tục như vậy thôi:)

vietrung

Active Member

SS thì khỏi nói, màu sắc "quá trung thực"!!!

dualshock

Member

cám ơn các bạn.
Nhưng thay vì chê trách hãng SamSung thì có cách nào khác giải quyết vấn đề này không ạ? Bởi vì cái này ko phải do màn hình ^^ tôi thử cắm case sang màn khác vẫn bị như vậy.

tribao

cám ơn các bạn.
Nhưng thay vì chê trách hãng SamSung thì có cách nào khác giải quyết vấn đề này không ạ? Bởi vì cái này ko phải do màn hình ^^ tôi thử cắm case sang màn khác vẫn bị như vậy.

-------
Bác thử film khác xem có bị như vậy không, vì nếu chất lượng không tốt từ nguồn phát thì LCD nào cũng vậy thôi. Mình đã thử 2 bản film cùng thời lượng, 1 là HDRip dung lượng 2,3Gb, 1 là m-HD dung lượng 700Mb, những cảnh lam màu trên bản HDRip rất đẹp, còn trên bản m-HD cho ra từng khoảng màu rất rõ. Mình sử dụng LCD Sharp

buonnguqua

Active Member

cám ơn các bạn.
Bác thử cắm vào cái màn máy tính CRT cổ điển ấy , nếu nó bị thì là do phim của bác hoặc bác để 16 bit color ;))

dualshock

Member

Bác thử cắm vào cái màn máy tính CRT cổ điển ấy , nếu nó bị thì là do phim của bác hoặc bác để 16 bit color ;))

mình để 32 bit mà bạn.
Nhưng chắc là do phim. Tại vì mình thử cắm sang màn máy tính CRT và cũng bị thế.

PigPink

Banned

Em thấy các bác toàn đổ vạ cho phần cứng,còn phần mềm thì sao.
Bác lấy cảnh hoàng hôn ở đâu:-/,theo chuẩn nào.Sao bác ko lấy đoạn hoàng hôn của 1 hãng nào đó có uy tín 1 chút thử coi.
Cái thứ 2 nữa là kon mắt thẩm mỹ của châu âu và á khác hẳn nhau!
-Châu âu thì màu sắc trung thực,sắc nét.
-Còn châu á thì sống động,sặc sỡ

Tr­ước mình cũng bị vậy. Bình thường thì ko sao nhưng đến cảnh có mảng màu tối nhìn rất khiếp. Bạn thử vào phần config của ffdshow hoặc coreavc tinh chỉnh lại màu cho ưng ý. Lưu ý là chỉnh từ tử từng nấc 1 thôi sau đó xem lại cảnh đó đã đạt chưa. Nếu chưa thì chỉnh tiếp

dualshock

Member

Tr­ước mình cũng bị vậy. Bình thường thì ko sao nhưng đến cảnh có mảng màu tối nhìn rất khiếp. Bạn thử vào phần config của ffdshow hoặc coreavc tinh chỉnh lại màu cho ưng ý. Lưu ý là chỉnh từ tử từng nấc 1 thôi sau đó xem lại cảnh đó đã đạt chưa. Nếu chưa thì chỉnh tiếp

Để mình thử coi. ^^

Bên trên