Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

justbenice

Moderator
Thế chơi dạng lai, Rec + Pow thì sao hả bác?! E thấy chơi Pow, có những âm thanh mà bình thường Rec không thể hiện rõ được, hoc85
Điều quan trọng nhất là khi thay pow thì đủ công suất cấp cho loa, âm thanh sẽ trong và chi tiết, rõ ràng, mạch lạc , gọn gàng hơn khi thiếu công suất rất nhiều.
Rec+Pow thì vẫn là chơi pow thôi, Rec lúc đó chỉ là bộ xử lý tín hiệu không hơn không kém.
Bác chắc hài lòng với những gì đang trải nghiệm chứ ? hehe.

chetaomay

Well-Known Member
Điều quan trọng nhất là khi thay pow thì đủ công suất cấp cho loa, âm thanh sẽ trong và chi tiết, rõ ràng, mạch lạc , gọn gàng hơn khi thiếu công suất rất nhiều.
Rec+Pow thì vẫn là chơi pow thôi, Rec lúc đó chỉ là bộ xử lý tín hiệu không hơn không kém.
haizz, chơi pre-pow là thế giới khác, lung linh, hôm qua nghe thử ở nhà 1 bác, phòng bác ấy to hơn, bố trí loa hợp lý, nghe đã lắm, nhìn lại phòng nhà mình :( 1 tí...k hề nhẹ

tittom79

Well-Known Member
Vâng cảm ơn bác đã hỏi thăm & tư vấn, e cũng đã hài lòng hơn trước rồi bác ạ. :D
Nhưng xem ra chặng đường phía tước hãy còn dài & gian nan lắm bác nhỉ?!

tittom79

Well-Known Member
haizz, chơi pre-pow là thế giới khác, lung linh, hôm qua nghe thử ở nhà 1 bác, phòng bác ấy to hơn, bố trí loa hợp lý, nghe đã lắm, nhìn lại phòng nhà mình :( 1 tí.. k hề nhẹ
Bác có phòng riêng thế thì hơn em khối rồi, với bác bây giờ chỉ còn vấn đề là setup lại thôi. Còn như em thì để có phòng riêng như bác chắc còn phải dài dài. Khi đó e mới là người nói rằng 'nhìn lại phòng nhà mình 1 tí..k hề nhẹ. :D

vinagoh

Well-Known Member
Bác Tom đã bước thêm 1 bước nữa rồi. :)
Chúc mừng Bác và cho cảm nhận về em nó khi ghép vơi Rec!?
Mình thì đang rất kiên nhẩn...... :D

tittom79

Well-Known Member
Bác Tom đã bước thêm 1 bước nữa rồi. :)
Chúc mừng Bác và cho cảm nhận về em nó khi ghép vơi Rec!?
Mình thì đang rất kiên nhẩn...... :D
Một lần nữa cảm ơn bác.
Cảm nhận cá nhân mang tính chủ quan của e về Pow (1095) + Rec (X4000) như sau:
1. Nhạc: Đây là cảm nhận rõ rệt nhất về sự phối hợp giữa 2 em này.
Trước đây nếu chỉ nghe bằng Rec không thôi thì tiếng mỏng & chói hơn. Còn nếu nghe kết hợp thì tiếng dầy, không gian rộng & ấm hơn. Chênh nhau cỡ 1,5 điểm - 2 điểm bác à.
2. Phim: Không có ấn tượng như nhạc, nhưng cũng có cải thiện hơn. Tổng quan nhận xét chung thì âm thanh các kênh có rõ, chi tiết & dứt khoát hơn. Đặc biệt là về surround, trước khi ghép thì âm thanh không tròn & rõ như bây giờ, như tiếng mở cửa, tiếng rung của điện thoại, ... nghe như thật. Ví dụ như trong phim có tiếng chuông điện thoại trong bộ phim Transporter, vợ e đang trong bếp (liền phòng khách) quay ra hỏi em là tiếng gì đấy?! :D,
Có một vấn đề, hoặc gọi là nhược điểm cũng được, đó là không thể tự động căn chỉnh âm thanh cho tất cả các kên bằng Mic khi kết hợp kiểu này. Vì vậy e đành dùng căn chỉnh tự động trước khi có em Pow mà thôi.
Lí do là con Rec này của em chỉ có chế độ Pre-Amps thêm cho hoặc là Surround back (default)/ Front Height/ Front Wide/ Front.
3. Khác:
Kết nối: phức tạp hơn, tốn thêm dây.
Thẩm mỹ: Nhìn hầm hố hơn. :D, nhưng lại tốn diện tích hơn.
Vậy thồi, e mới chỉ dùng được có một ngày nên chưa khám phá thêm được. :)
Chúc bác & gia đình HDviet một tuần mới nhiều niềm vui & thành công!

justbenice

Moderator
em chưa hiểu lắm bác titom79 ạ. Sao lại kô có cân chỉnh được bằng mic khi kết nối pow ? em nhớ em từng dùng 1 recever yamaha và 1 receiver onkyo, nó cân tốt mà nhỉ.

tittom79

Well-Known Member
em chưa hiểu lắm bác titom79 ạ. Sao lại kô có cân chỉnh được bằng mic khi kết nối pow ? em nhớ em từng dùng 1 recever yamaha và 1 receiver onkyo, nó cân tốt mà nhỉ.
Em cũng không hiểu tại sao nữa. :(, e đã thử các kiểu rồi, con Denon của e cũng dễ Setup lắm ạ. Như bình thường, không có Pow, chỉ cần cắm Mic vào là nó tự động nhận ra, bấm Start rồi làm theo các bước là OK. Nhưng khi e đấu thêm Pow, cắm Mic vào, nó cũng tự động nhận Mic rồi tự chạy căn chỉnh các loa. Nhưng lần này, sau khi tìm được hết các loa rồi, lẽ ra nó sẽ hỏi có lưu lại không, để rồi tiếp tục sang các vị trí nghe khác. Đằng này nó chẳng chịu lưu hay hỏi gì cả, cứ chạy đi chạy lại bước kiểm tra các loa thôi. Thế là e đành dùng cái nó đã lưu trước đây rồi căn chỉnh trong 'Manual Setup'.

tittom79

Well-Known Member
Chúc mừng bác titom lên đời nhé từ từ thưởng thúc thôi bác rồi kiếm pre sau
Thanks bác ạ.
Không biết các cảm nhận của em về Rec+Pow có giống cảm nhận của bác không? Hay là bác cho e xin vài nhận xét của bác trên Rec + Pow của bác được không ạ?

vinagoh

Well-Known Member
Em cũng không hiểu tại sao nữa. :(, e đã thử các kiểu rồi, con Denon của e cũng dễ Setup lắm ạ. Như bình thường, không có Pow, chỉ cần cắm Mic vào là nó tự động nhận ra, bấm Start rồi làm theo các bước là OK. Nhưng khi e đấu thêm Pow, cắm Mic vào, nó cũng tự động nhận Mic rồi tự chạy căn chỉnh các loa. Nhưng lần này, sau khi tìm được hết các loa rồi, lẽ ra nó sẽ hỏi có lưu lại không, để rồi tiếp tục sang các vị trí nghe khác. Đằng này nó chẳng chịu lưu hay hỏi gì cả, cứ chạy đi chạy lại bước kiểm tra các loa thôi. Thế là e đành dùng cái nó đã lưu trước đây rồi căn chỉnh trong 'Manual Setup'.
REC cũng tách 2 phần, Pre + Pow. Toàn bộ phần cân chỉnh và xử lý tín hiệu đều nằm ở phần Pre. Vậy tại sao nó kg auto setup được nhỉ!? Lạ quá lạ quá......
Chúc Bác tuần mới nhiều niềm vui. :)

chetaomay

Well-Known Member
trước e cũng dùng Rec Pioneer làm pre ghép với 1095, nó căn chỉnh mic setup ầm ầm mà. Khi cẳn chình con Pi, nó yêu cầu tắt cả Sub đi, sau khi nào nó nhắc lại bật lên...và nếu để volume to quá, nó cũng yêu cầu giảm đi. E cũng không hiểu ạ, bác thử để cái mic setup gần về phía Rec 1 chút xem sao.

tittom79

Well-Known Member
Vâng, cảm ơn hai bác chetaomay & vinagoh, em về sẽ thử tiếp vài phương án khác nữa. Có gì cập nhật thông tin cho các bác sau ạ. :)

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Bác chủ cho e hỏi chút, e đang có bộ dàn cỏ 5.1 AIO ( Onkyo S3500) , cái loa center của nó có vẻ bị hụt hơi khiến e có cảm giác không nghe đc lời thoại. Mà trên bộ dàn này lại ko có chức năng chỉnh volume của từng loa. Liệu giải pháp tậu thêm 1 em Pow về để hỗ trợ riêng loa Center + 2 loa Front có giải quyết được vấn đề nói trên không ? Nếu được thì nên tậu em Pow nào ? kết nối như nào ? Tks bác nhiều !

rocknhoc

Member
Co may cai e chua hieu lam Nen hoi may bác o day la E dang xài receiver denon x2200 danh atmos vs loa jamo s628.nhung e thi chu yếu nghe nhạc nhiều hon xem phim,gio e muốn cai thiện am thanh loa front de nghe nhạc hay hon thi mua them 1 con pow ah

Bên trên