“Văn hóa xếp hàng” đang xuống cấp!

lx2009

Member
Ðề: “Văn hóa xếp hàng” đang xuống cấp!

"Văn hóa xếp hàng" là cái gì ??? trong khi từ cao xuống thấp chẳng ai tuân theo cả ???? "Thượng" vô lại "Hạ" tất loạn, đó là quy luật tất yếu đã và sẽ xảy ra, quá đơn giản !!!!

nta139

Member

thêm 1 điều nữa, ở xã hội ta, cái xấu đang lấn át; và rất nhiều người nhận thấy cái xấu nhưng không dám phản ứng (hại thì nhiều mà lợi chẳng thấy đâu, thậm chí có bị 1 số người hèn nhát xúm vào tát nước theo mưa...)... dĩ nhiên đó là môi trường tốt để.. phạm luật, để bất chấp tất cả, miễn sao xong việc :)
ra nước ngoài thì hoàn toàn khác, không ai muốn làm bọn mọi cả :)

nvmy

Well-Known Member

Ở Việt Nam, kể cả lúc vắng bóng người, người ta vẫn chen ngang như thường.
Chuyện em kể với các bác đây là lúc em đi mua vé Tàu (HN về Quê). vào Ga có cái máy bấm tíc-kê, em và 1 chú nước ngoài lấy số xong ngồi chờ, nhưng chờ mãi không đến lượt mặc dù chỉ còn cách số hiện lên mà hình khoảng 3 người. Thì ra thiên hạ cứ ko thèm tíc kê, mà cứ thẳng tiến. Người bán thì cứ bán vô tư, ko thèm để ý.
Vậy vấn đề ở đây là ở cả 2 khía cạnh, người bán và người mua nếu tuân thủ đúng quy trình thì có muốn chen ngang cũng ko được. .....cho nên nói chán rồi thì mình cũng phải phạm luật, ko lấy vé đâu để đi bây giờ...he he he

:D Tại cái thằng Tây dở người mới thế. Nếu đúng nghĩa thì Hàng lối được sinh ra vì người ta muốn duy trì trật tự xã hội. Cái máy xuất tích kê sinh ra vì đôi khi không đủ chỗ để xếp cái hàng lối ấy, mọi người sẽ ngồi ghế cầm tích kê và ngóng đến lượt. Còn khi vắng vẻ không cần xếp hàng thì cần đến nó làm gì. Có 2 người cũng thành hàng, sao không đứng sau người ta, 1 tí là mua xong cái vé tàu rồi không?

HEEL

Thằng Tây tư bản ngu lắm, vì nó sống quen sống với kinh tế thị trường suông, không được định hướng xã hội chủ nghĩa như ta.

siusiuenen

Ở nước ngoài, cách hành xử ngoài xã hội của người Việt mình thường được chính những đứa bé nhắc nhở cho chính phụ huynh của nó . Ngược đời nhỉ nhưng đó là những điều nó được giáo dục trong trường học . Các bác coi trong sách giáo khoa từ cấp một trở xuống có bao nhiêu trang dạy trẻ con cách ứng xử ngoài xã hội ? .
Có một lần hồi còn ở Việt nam, thấy một tờ giấy gói thịt xé ra từ một trang sách giáo khoa của chế độ miền Nam trước năm 75 . Trong đó dạy rằng "đi ra đường khi thấy một xe tang đi ngang qua, bạn nên đứng lại và dở nón xuống để tỏ lòng tương kính với người đã khuất" thú thật tớ chưa bao giờ được dạy điều đó khi ở trong trường .

osiric

Well-Known Member

Sau 75 thì làm gì còn có cái gọi lại văn hóa xếp hàng nữa để mà xuống cấp chứ, sách giáo khoa bây giờ chỉ có 1 mục đích là nhồi sọ

Bây giờ trước mắt chỉ có phát triển kinh tế là nhất, nên mấy cái gọi là văn hóa này nọ dẹp hết

dotu

Member

Sau 75 thì làm gì còn có cái gọi lại văn hóa xếp hàng nữa để mà xuống cấp chứ, sách giáo khoa bây giờ chỉ có 1 mục đích là nhồi sọ

Bây giờ trước mắt chỉ có phát triển kinh tế là nhất, nên mấy cái gọi là văn hóa này nọ dẹp hết

lol, còn đâu "tiên.... văn". Mà đúng thật

nvmy

Well-Known Member

Thật là tiếc, còn đâu những hình ảnh những con người khoan thai xếp hàng trật tự và văn minh, một nét văn hóa thật đáng quý đã bị mất!
Buổi xếp hàng cuối cùng:

Những kẻ vô văn hóa cần phải bị nghiêm trị.
Này thì chen lấn này!

(Em đùa tí nhé, chủ đề hay mà chả thấy bác nào up cả)

thanhtung90

Active Member

Hùng hồn quá, ai lại vạch áo cho người xem lưng thế bác. Xuống cấp do đâu, tất cả mọi thứ đều có nguồn gốc của nó. Đường bác không đủ đi, bác nhẫn nại vài lần, lần tiếp bác phải bon chen thôi. Mua vé không đủ, không qui định thời gian thì cũng phải chen thôi. Cứ đủ đi.

meomatto

Active Member

Ở Phương tây: Giáo dục Con người là việc của Nhà trường, G.đình chỉ lo về kinh tế, vật chất.
Ở Mình: Giáo dục là do Gia đình và Nhà trường.
Mà cái giống Cha chung thì chả ai Khóc!

Thế là lúc nào cũng lẫn lộn, đổ tội cho nhau. Khổ thế?!

siusiuenen

Hùng hồn quá, ai lại vạch áo cho người xem lưng thế bác. Xuống cấp do đâu, tất cả mọi thứ đều có nguồn gốc của nó. Đường bác không đủ đi, bác nhẫn nại vài lần, lần tiếp bác phải bon chen thôi. Mua vé không đủ, không qui định thời gian thì cũng phải chen thôi. Cứ đủ đi.

Mật độ dân số ở Tokyo của Nhật mình chắc là cao hơn rất nhiều các thành phố lớn ở Việt Nam nhưng cách hành xử nơi công cộng của người Nhật so với người Việt Nam thì chắc bạn đã rõ .
Che dấu và ngụy biện sẽ không bao giờ giải quyết được vấn đề . Ông Thủ Tướng Lý Quang Diệu cua Singapore được thế giới coi trọng không là điều ngẫu nhiên mà chính là những điều ông đã làm cho quốc gia của mình .
Ý thức của người Việt mình không kém điển hình ở đây nhiều bạn rất bức xúc hoặc như Bác Chip nói :".. sẽ xắp hàng nếu thấy hàng " . Mình nhớ khi còn ở Sài Gòn mỗi khi có đợt " Tháng An toàn Giao Thông" đại khái thế thì Công an Giao thông xuống đường và mọi người đều rất tuân thủ luật giao thông nhìn thich oi là là thích nhưng tháng sau khi hết " Đợt " thì ôi thôi đâu vẫn hoàn đấy .

ahatuananh

Well-Known Member

Việt Nam hô khẩu hiệu quen rồi bác ...Nghiêm, thẳng hàng bước...:D:D

Bên trên