Về vấn đề truy cập NAS từ xa trên Internet

Foxy

Hi các bác,

Cuối cùng thì sau 2 tuần hì hục em đã setup xong con NAS vào hệ thống mạng ở nhà rồi \:D/. Đọc Manual thì thấy bảo là có thể truy cập NAS từ xa trên Internet (không phải qua LAN trong nhà). Hệ thống mạng nhà em như sau:

Internet ==> Zyxel Modem có địa chỉ 192.168.0.1 ==> TP-Link Wireless Router có địa chỉ 192.168.1.1 ==> NAS Buffalo có thông số: IP: 192.168.1.104; Subnet Mask: 255.255.255.0; Default Gateway: 192.168.1.1

Theo hướng dẫn thì hình như có 2 phương thức để chia sẻ file NAS qua Internet là FTP và Web Access.

1. Đầu tiên, nói về FTP, thì em đã làm thử và mọi máy trong mạng LAN đều có thể truy cập và chia sẻ qua địa chỉ ftp://192.168.1.104 (đây là địa chỉ của con NAS trong LAN). Nhưng chỉ là trong mạng LAN còn qua Internet (tức là ví dụ em ngồi ở chỗ khác) thì chưa biết làm thế nào?

2. Còn về tính năng Web Access thì em cũng đã thử cách chia sẻ qua Server của BuffaloNAS.com thì đúng là ngồi ở chỗ khác cũng chia sẻ được. Nhưng làm thế nào để dùng DNS Hostname khác của riêng mình thì em chưa biết làm?

Các bác cao thủ có gì chỉ giáo em cái. Đa tạ các bác >:D<

hoacola

Ðề: Về vấn đề truy cập NAS từ xa trên Internet

Truy nhập NAS qua Internet với ADSL bình thường là bótay.com bạn ơi, bởi vì ADSL thường xài IP động, lấy gì để bạn định vị trên môi trường đây.
Nếu có thể, bạn đăng ký 1 IP tĩnh (thường các gói nhiều tiền - Bussiness chẳng hạn) thì bạn có thể thực hiện NAS qua internet (ngồi ở cty hay đâu đó "có thể" truy xuất và coi phim trực tiếp được), nhưng thực ra cũng không khả thi vì thường các nhà mạng support tốc độ UPLOAD rất thấp, đụng vào nội dung HD là càng bi đát.

Giải pháp cho bạn là: Thuê 01 Internet leased-line khoảng 10Mbps + 01 static IP (chắc khoảng năm bảy chục triệu/tháng)!!!!!!!!!!

Vài dòng trao đổi, chúc bạn có giải pháp.

PS2Guy

Hi các bác,

Cuối cùng thì sau 2 tuần hì hục em đã setup xong con NAS vào hệ thống mạng ở nhà rồi \:D/. Đọc Manual thì thấy bảo là có thể truy cập NAS từ xa trên Internet (không phải qua LAN trong nhà). Hệ thống mạng nhà em như sau:

Internet ==> Zyxel Modem có địa chỉ 192.168.0.1 ==> TP-Link Wireless Router có địa chỉ 192.168.1.1 ==> NAS Buffalo có thông số: IP: 192.168.1.104; Subnet Mask: 255.255.255.0; Default Gateway: 192.168.1.1

Theo hướng dẫn thì hình như có 2 phương thức để chia sẻ file NAS qua Internet là FTP và Web Access.

1. Đầu tiên, nói về FTP, thì em đã làm thử và mọi máy trong mạng LAN đều có thể truy cập và chia sẻ qua địa chỉ ftp://192.168.1.104 (đây là địa chỉ của con NAS trong LAN). Nhưng chỉ là trong mạng LAN còn qua Internet (tức là ví dụ em ngồi ở chỗ khác) thì chưa biết làm thế nào?

2. Còn về tính năng Web Access thì em cũng đã thử cách chia sẻ qua Server của BuffaloNAS.com thì đúng là ngồi ở chỗ khác cũng chia sẻ được. Nhưng làm thế nào để dùng DNS Hostname khác của riêng mình thì em chưa biết làm?

Các bác cao thủ có gì chỉ giáo em cái. Đa tạ các bác >:D<

Dùng DNS Hostname khác của riêng mình hoàn toàn khả thi bạn ạ :) (hiện tại TroChoiDienTu.com có đến mấy cái host sử dụng NAS Buffalo để chứa dữ liệu theo cách này - các dịch vụ sau TroChoiDienTu.com đang sử dụng : SSH / FTP / WebAccess ).

- Đầu tiên nếu bạn muốn một DNS Hostname cho riêng mình thì bạn phải có một domain hỗ trợ cập nhật Dynamic DNS: no-ip.org hoặc dyndns.org chẳng hạn. Bạn có thể đăng ký FREE hoặc trả phí (trả phí để được cập nhật IP động theo nhóm) hoặc mua luôn một IP cho riêng mình tại no-ip.org, lúc nào domain này sẽ được hỗ trợ cập nhật động luôn :) (VD Foxy Fresh Produce)
- Kế đến, bằng một cách nào đó, bạn chạy được một client update địa chỉ IP động với domain được cấp, cũng có một vài cách cho bạn tham khảo:
  1. no-ip.org lẫn dyndns.org đều cung cấp phần mềm update IP động cho Linux, đối với Buffalo NAS thì bạn chỉ cần Bootstrap cài đặt Optware, sau đó cài đặt gói noip, lúc này tự động bản thân NAS sẽ cập nhật tự động.
  2. Dùng modem để cập nhật động (VD Modem Buffalo WBMR có hỗ trợ cập nhật DDNS, mình sử dụng luôn cái này, modem khi đổi IP động thì tự động cập nhật)
  3. Bất kỳ thiết bị nào trong mạng LAN của bạn có thể cập nhật được IP động (VD, mình dùng một con Linkstation XHL để làm việc này tại nhà, mình cài đặt gói noip trên đấy vì modem không hỗ trợ cập nhật no-ip.org - mình luôn luôn có cách connect về nhà thông qua DynDNS hoặc no-ip.org vì modem và NAS cập nhật đồng thời ==> đề phòng trường hợp 1 link không cập nhật kịp).

Sau khi bạn có được những điều trên thì bạn đã đạt được 50% chặng đường, 50% còn lại là mở port và forwarding port của modem để trỏ về các thiết bị trong LAN (bạn tham khảo cách mở port đối với từng model cụ thể, nhưng nếu bạn đã từng truy cập được Web Access trên BuffaloNAS.com thì chắc chắn modem của bạn đã mở được port 9000 :) )

Bạn cần làm một số điều sau trên mạng nội bộ (LAN) của bạn:

1. Cài đặt NAS có IP tĩnh trong LAN (để modem biết mà forward port)
  2. Mở port trên modem và trỏ về IP tĩnh này (VD mở port 21 cho FTP, mặc định 9000 cho Web Access - 9091 cho BitTorrent trên NAS - 81 cho Web Server trên NAS - 3006 cho MySQL service trên NAS - 22 cho SSH nếu NAS của bạn đã có được quyền root)

Tuỳ yêu cầu mà bạn mở port nào cho dịch vụ nào được truy cập từ xa :) (nếu bạn từng được TroChoiDienTu.com hỗ trợ thì bạn sẽ chú ý rẳng tập tin hỗ trợ mà bạn download cũng được host từ một địa chỉ IP ADSL bình thường và được host thông qua dịch vụ Web Access của một NAS Buffalo Terastation :) )

p1i

Truy nhập NAS qua Internet với ADSL bình thường là bótay.com bạn ơi, bởi vì ADSL thường xài IP động, lấy gì để bạn định vị trên môi trường đây.
Nếu có thể, bạn đăng ký 1 IP tĩnh (thường các gói nhiều tiền - Bussiness chẳng hạn) thì bạn có thể thực hiện NAS qua internet (ngồi ở cty hay đâu đó "có thể" truy xuất và coi phim trực tiếp được), nhưng thực ra cũng không khả thi vì thường các nhà mạng support tốc độ UPLOAD rất thấp, đụng vào nội dung HD là càng bi đát.

Giải pháp cho bạn là: Thuê 01 Internet leased-line khoảng 10Mbps + 01 static IP (chắc khoảng năm bảy chục triệu/tháng)!!!!!!!!!!

Đọc trả lời của PS2Guy

hoacola

Đọc trả lời của PS2Guy

Cái vụ này chỉ giải quyết được Web Access thôi bạn ơi.

Còn mình thì giải thích phần này " 1. Đầu tiên, nói về FTP, thì em đã làm thử và mọi máy trong mạng LAN đều có thể truy cập và chia sẻ qua địa chỉ ftp://192.168.1.104 (đây là địa chỉ của con NAS trong LAN). Nhưng chỉ là trong mạng LAN còn qua Internet (tức là ví dụ em ngồi ở chỗ khác) thì chưa biết làm thế nào?"

Tốc độ ở Các dịch vụ no-ip.org hoặc dyndns.org chỉ đủ để "xem" chơi thôi. Chứ truy xuất (đọc - ghi) thì làm ăn gì được.

PS2Guy

Cái vụ này chỉ giải quyết được Web Access thôi bạn ơi.

Còn mình thì giải thích phần này " 1. Đầu tiên, nói về FTP, thì em đã làm thử và mọi máy trong mạng LAN đều có thể truy cập và chia sẻ qua địa chỉ ftp://192.168.1.104 (đây là địa chỉ của con NAS trong LAN). Nhưng chỉ là trong mạng LAN còn qua Internet (tức là ví dụ em ngồi ở chỗ khác) thì chưa biết làm thế nào?"

Tốc độ ở Các dịch vụ no-ip.org hoặc dyndns.org chỉ đủ để "xem" chơi thôi. Chứ truy xuất (đọc - ghi) thì làm ăn gì được.

Mọi thứ đều rất bình thường mà bạn? Nếu bạn mở được Web Access cho Buffalo NAS thì bạn cũng có thể mở được các dịch vụ khác.

Hiện tại mình đang sử dụng các dịch vụ sau cho các Buffalo từ nhà thông qua ADSL VNPT:

- Web Access: 9000
- SSH: 22
- FTP: 21
- Web server (Apache/PHP): 8080
- NAS Web Admin: 80
- Transmission Remote: 9091

Hình như bạn vẫn chưa hiểu nguyên lý làm việc của DDNS ?!?!?! no-ip.org hoặc dyndns.org chỉ là dịch vụ giúp bạn phân giải tên chứ bản thân dịch vụ không giúp bạn tăng tốc đọc / ghi ? Mình nghĩ rất nhiều bạn trong này sử dụng truy cập từ xa cho Transmission sẽ hiểu được vụ này :) mình đang sử dụng một leased line với IP động với dyndns.org, tốc độ down/up khoảng 5MB/s giây ==> quan trọng là đường truyền mạng ở nhà của bạn tốc độ thế nào thôi chứ Web Access vẫn hiệu quả với người cần làm việc remote (bạn có một cái iPad hoặc iPhone mà đi ra ngoài đường bạn sẽ thấy sự lợi hại của Web Access :) - pictures / music / documents - Buffalo có cung cấp một phần mềm dành cho iPhone/iPad chuyên biệt cho việc này nên vì thế mới có vụ truy cập từ xa)

Bác nên đi học công nghệ thông tin đi. Còn kém và lạc hậu quá. Không biết nên dựa cột mà nghe

Foxy

Sau khi bạn có được những điều trên thì bạn đã đạt được 50% chặng đường, 50% còn lại là mở port và forwarding port của modem để trỏ về các thiết bị trong LAN (bạn tham khảo cách mở port đối với từng model cụ thể, nhưng nếu bạn đã từng truy cập được Web Access trên BuffaloNAS.com thì chắc chắn modem của bạn đã mở được port 9000 :) )

2. Mở port trên modem và trỏ về IP tĩnh này (VD mở port 21 cho FTP, mặc định 9000 cho Web Access - 9091 cho BitTorrent trên NAS - 81 cho Web Server trên NAS - 3006 cho MySQL service trên NAS - 22 cho SSH nếu NAS của bạn đã có được quyền root)

Tuỳ yêu cầu mà bạn mở port nào cho dịch vụ nào được truy cập từ xa :) (nếu bạn từng được TroChoiDienTu.com hỗ trợ thì bạn sẽ chú ý rẳng tập tin hỗ trợ mà bạn download cũng được host từ một địa chỉ IP ADSL bình thường và được host thông qua dịch vụ Web Access của một NAS Buffalo Terastation :) )

Em đã làm theo bác như sau:

Đăng ký được 1 Host name trên https://www.dyndns.com với tên riêng xyz.dyndns.com (xyz là ví dụ).

Và bây giờ mỗi lần em gõ xyz.dyndns.com vào URL thì nó trỏ về trang Setup cái modem nhà em (mà bình thường muốn vào em phải gõ 192.168.0.1 trong mạng LAN).

Bây giờ theo hướng dẫn trên của bác thì em phải mở port và fowarding port ở trên modem về cái NAS (ở nhà em, địa chỉ LAN của con NAS là 192.168.1.104) thì em chưa biết phải làm thế nào. Em post lên đây hình ảnh các trang Setup của con modem để bác hướng dẫn em nhé (bác confirm lại cho em đây là modem chứ không phải accesspoint nhé):

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cảm ơn các bác nhiều :)

matrixgfv

Dùng DNS Hostname khác của riêng mình hoàn toàn khả thi bạn ạ :)

- Đầu tiên nếu bạn muốn một DNS Hostname cho riêng mình thì bạn phải có một domain hỗ trợ cập nhật Dynamic DNS: no-ip.org hoặc dyndns.org chẳng hạn. Bạn có thể đăng ký FREE hoặc trả phí (trả phí để được cập nhật IP động theo nhóm) hoặc mua luôn một IP cho riêng mình tại no-ip.org, lúc nào domain này sẽ được hỗ trợ cập nhật động luôn :) (VD Foxy Fresh Produce)
- Kế đến, bằng một cách nào đó, bạn chạy được một client update địa chỉ IP động với domain được cấp, cũng có một vài cách cho bạn tham khảo:
  1. no-ip.org lẫn dyndns.org đều cung cấp phần mềm update IP động cho Linux, đối với Buffalo NAS thì bạn chỉ cần Bootstrap cài đặt Optware, sau đó cài đặt gói noip, lúc này tự động bản thân NAS sẽ cập nhật tự động.
  2. Dùng modem để cập nhật động (VD Modem Buffalo WBMR có hỗ trợ cập nhật DDNS, mình sử dụng luôn cái này, modem khi đổi IP động thì tự động cập nhật)
  3. Bất kỳ thiết bị nào trong mạng LAN của bạn có thể cập nhật được IP động (VD, mình dùng một con Linkstation XHL để làm việc này tại nhà, mình cài đặt gói noip trên đấy vì modem không hỗ trợ cập nhật no-ip.org - mình luôn luôn có cách connect về nhà thông qua DynDNS hoặc no-ip.org vì modem và NAS cập nhật đồng thời ==> đề phòng trường hợp 1 link không cập nhật kịp).

Các bác cho em moi cái thớt này lên để hỏi chút, hiện nay em dùng NAS LS-XHL, gắn vào WifiRouter G300N (thằng này có hỗ trợ DDNS), modem Viettel khuyến mãi (SmartAx Mt882a <= thằng này không hỗ trợ DDNS mặc dù có bác nói là nó mặc định hỗ trợ nhưng có lẽ em gà quá tìm không ra nó hỗ trợ ở chỗ nào.)
Em đã thử mở DMZ cho WifiRouter, khai báo DDNS trong đó và status là "Updating" nhưng có vẻ như vẫn không ổn vì sáng connect từ xa thì ngon lành nhưng đến chiều lại bị báo norespond. Giải pháp cuối cùng chắc là phải cài IP update cho NAS. Trang Dyndns có cung cấp đoạn code để cài auto update Ip nhưng em không biết làm gì với nó. (Chưa vọc Linux bao giờ)=((
Vậy có bác nào làm ơn chỉ cho em biết em phải làm thế nào không ạ? có hình càng tốt, cám ơn rất rất nhiều...........:x

dang-phong

Em đang dùng Nas LS CL, đã và đang điều khiển Nas qua Internet vô tư, em đi cách xa nhà mấy trăm cây số vẫn điều khiển Nas seed và leech vô tư, ratio vẫn lên đều đều.
Bác nào không biết cách, pm nick yahoo em chỉ cho

Toi dang xai LS-CHL nhung khong truy cap tu web duoc !!! Rat muon ban chi giao Mr Milan

foo

Các bạn có xài Team Viewer kô, mình login dzo open port cho. Pm cho mình nhé.

Nếu không có IP tĩnh, các bạn có thể dùng các dịch vụ free như DDNS, No-IP...
Ví dụ Demo:

http://famle.no-ip.biz
http://alo.no-ip.biz

Thân,
Foo.

foo

Bị trùng bài ở trên... do forum load chậm quá....

Chỉnh sửa lần cuối:

long xu

0_o mình ko mở dc port cái modem SmartAX MT882a, mong giúp!

minhltn

Member

Mình đã FTP được với thiết bị NAS TS2 qua mạng Internet.Đã hiện được 4 ổ đĩa cứng ,nhưng nhấp vào thấy trống rỗng,không thấy có thư mục nào hết.

kazehikaru

Hi các bác,

Mạng nhà em hơi ngược với nhà bác 1 chút, cụ tỉ nó như sau:
Internet ==> Modem TP-Link có địa chỉ IP: 192.168.1.1 ==> Linksys Wireless Router có địa chỉ IP 192.168.0.1 (chính xác thì đây là default gateway của nó) ==> NAS Buffalo có thông số: IP: 192.168.0.66; subnet mask: 255.255.255.0, default gateway: 192.168.0.1
Bây giờ em làm như sau: từ modem cắm 1 đường ra 1 cái switch (switch này em muốn dùng để nối NAS, PC - sẽ đổi IP và gateway của NAS và PC về 192.168.1.*) và 1 đường ra cái Linksys Wireless router (dùng để phát wifi cho laptop). Như vậy thì những máy nào nối với switch thì sẽ có default gateway như modem là 192.168.1.1 còn laptop bắt wifi thì có default gateway là 192.168.0.1. Làm như vậy thì laptop sẽ không thể kết nối vào LAN và điều khiển NAS được.
Bác có thể chỉ cho em cách configure thế nào để các máy nối qua wireless router và switch vẫn có thể kết nối với nhau qua LAN được không?

PS2Guy

Mạng nhà em hơi ngược với nhà bác 1 chút, cụ tỉ nó như sau:
Internet ==> Modem TP-Link có địa chỉ IP: 192.168.1.1 ==> Linksys Wireless Router có địa chỉ IP 192.168.0.1 (chính xác thì đây là default gateway của nó) ==> NAS Buffalo có thông số: IP: 192.168.0.66; subnet mask: 255.255.255.0, default gateway: 192.168.0.1
Bây giờ em làm như sau: từ modem cắm 1 đường ra 1 cái switch (switch này em muốn dùng để nối NAS, PC - sẽ đổi IP và gateway của NAS và PC về 192.168.1.*) và 1 đường ra cái Linksys Wireless router (dùng để phát wifi cho laptop). Như vậy thì những máy nào nối với switch thì sẽ có default gateway như modem là 192.168.1.1 còn laptop bắt wifi thì có default gateway là 192.168.0.1. Làm như vậy thì laptop sẽ không thể kết nối vào LAN và điều khiển NAS được.
Bác có thể chỉ cho em cách configure thế nào để các máy nối qua wireless router và switch vẫn có thể kết nối với nhau qua LAN được không?

Bạn disable DHCP trong Linksys Router đi, và kết nối Modem vào cổng LAN (not WAN) của Linksys là được (lúc này Linksys là một switch - hết là router rồi) thì sẽ điều khiển được toàn bộ subnet.

kazehikaru

Bạn disable DHCP trong Linksys Router đi, và kết nối Modem vào cổng LAN (not WAN) của Linksys là được (lúc này Linksys là một switch - hết là router rồi) thì sẽ điều khiển được toàn bộ subnet.
Mình cũng biết là phải disable DHCP nhưng còn thiết lập IP và gateway cho cái Linksys thế nào hả bạn? Mình muốn cắm đầu LAN từ modem ra thằng switch, các máy PC và NAS sẽ cắm vào switch, còn 1 đường từ switch sẽ cắm vào Linksys để linksys phát wifi cho laptop thôi. Bạn chỉ dẫn rõ hơn cho mình 1 chút được không?
Mình đính kèm hình ở trang cấu hình Linksys theo đây:

Thanks bác nhiều nha.

blacksea

Member

Cái linksys bạn chỉ việc disable cái DHCP đi thôi, khi đó pc, nas sau cái linksys bạn phải để ip tĩnh cho nó 192.168.100 đến 192.168.0.149 gateway là 192.168.0.1 sub là 255.255.255.0
bạn vào phần port forwording mở port cho nas.
ví dụ nas của bạn là 192.168.101 bạn điền 192.168.101 port 9091. 192.168.0.101 port 10000 cho webmin . 192.168.0.101 port 22 để ssh

thvinh1010

Xin chào các bác,
Tôi vừa tậu được con LS-VL, đã update firmware lên 1.54, tôi cũng gặp vấn đề về truy cập NAS từ mạng ngoài, xin các bác chỉ giúp.
Cụ thể như sau:
+ IP trong LAN của NAS: 192.168.11.2
http://imageshack.us/photo/my-images/443/nassettingqagl.png/
+ Wireless router:
http://imageshack.us/photo/my-images/690/routersettingqa.png/

Với cách cấu hình như vậy thì tôi chỉ mới sử dụng được NAS qua Webaccess qua LAN. không biết là có bị sai gì không.
Xin các bác giúp đỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

vtlam

Active Member

Chèn hình giúp bác :D

Bên trên