Vi phạm bản quyền, trái ổi và đứa trẻ

thienthanxanh

Active Member
Ðề: Vi phạm bản quyền, trái ổi và đứa trẻ

Hôm trước mình có vào một cừa hàng tin học Bách khoa đại lý ở chỗ mình hỏi mua phần mềm Windows 7 bản quyền mà thấy anh bạn bán hàng trợn tròn mắt lên nhìn:D cứ như mình ở chỗ nào đến=)).

maxymax

Member

Mình không quote lại bài trên vì dài quá làm loãng diễn đàn.
Tất cả lý luận của bạn đều đánh đồng ý nghĩa vật chất với nghĩa tinh thần. Game hay phim là yếu tố tinh thần bạn xem phim hay chơi game tinh thần sảng khoái sao không chịu trả tiền cho người làm ra nó. Chắc bạn không hiểu kỹ cái luật về sở hữu trí tuệ đó là người mua có quyền sử dụng nhưng không có quyền chia sẻ và kinh doanh phát tán sản phẩm. Bạn không thể so sánh cái bánh hay trái ổi với phần mềm hay game vì những so sánh đó không tương đương. Nguyên tắc đầu tiên của so sánh là phải tương đương ví dụ của so sánh tương đương là 1 dặm bằng ~1,6km chứ không ai so sánh 1 m vuông và 1 mét dài cả vì 2 cái đó khác hệ quy chiếu. Chắc chắn bà bán bánh không bán cho bạn cái bánh rán với giá 2K nếu bạn có thể ăn đi ăn lại cái bánh đó từ ngày này sang ngày khác và rồi nhân cái bánh đó lên chia cho ai muốn ăn thì ăn vì trong "giao kèo" khi bán cái bánh đó (ở dạng vật chất tiêu thụ đc) là bạn muốn làm gì thì làm. Phầm mềm hay game không như thế bạn có thể chơi đi chơi lại game, xem lại bộ phim nhưng điểm mấu chốt là bạn chia sẻ bộ phim đó khiến người ta không bán đc bản khác thầm chí có người còn lợi dụng bán đĩa lậu để kiếm tiền như vậy lại càng không đúng.
Mọi người có thời gian nên đọc bài này:
http://vietluanonline.com/200511/TaisaocosukhacbietqualongiuanguoiVNvanguoiNhat.html
không biết có bị chặn không nếu không đọc đc thì google cụm từ "Tại sao có sự khác biệt quá lớn giữa người Việt Nam và người Nhật Bản"
*** Cá nhân mình thích nhất đọan "Trông người mà nghĩ đến ta"
Đặc biệt 3 khổ từ đọan "Mỗi khi nói về những tệ hại của đất nước VN hiện nay đa số chúng ta thường hay đổ hết trách nhiệm cho người Cộng Sản" cho đến đọan "Hết kẻ thù thực dân phải tìm ra một kẻ thù khác để có lý do hành động, chính vì thế cho nên máu và nước mắt vẫn tiếp tục rơi trên đất nước VN trong suốt hơn nửa thế kỷ qua." Và đọan đằng sau rất đáng để đọc và suy nghĩ.
Văn hóa kém nên đất nước chúng ta mới có bi kịch như ngày hôm nay. Nếu vẫn còn những người chỉ cần hở ra là ăn cắp và cho rằng ăn cắp đc là tốt và chẳng có gì sai trái cả thì các thế hệ sau mãi mãi chúng ta chỉ là những thằng ăn cắp của nhân loại thôi đừng mong đóng góp gì lớn đừng mong rạng rỡ non sông.

Em đã bảo là nếu cứ nẻ luật ra nói chuyện thì có gì phải bàn nữa, luật nó ghi thế nào thì cứ thế mà thực hiện thôi.

Nếu mà nói đến trí tuệ ấy mà thì thử hỏi có cái gì ở trên đời này sản xuất ra mà không có tích lũy trong đó trí tuệ? Bác nói Cái Ấy có tính trí tuệ thì sao cái bánh rán thì không, to nhỏ, ngọt mặn, ròn nát đều là trí tuệ cả đấy chứ? Cái máy bay không có tí trí tuệ chăng? Thế sao nó vẫn được san sẻ vô tư. Bác nói là vì Cái Ấy nó có thể nhân bản ra dễ dàng nên nó phải thế thì sao cái giống sữa chua Kefi hay giống cây trồng nó có thể nhân bản vô tư mà sao không có luật nào cấm là không được nhân bản nó ra để chia sẻ cho người khác? Cái hình thức kinh doanh Cái Ấy kiểu đó chả khác nào bán nhà nhưng đòi giữ chìa khóa, kết quả là có thể khát quá người ta vẫn mua nhà đó nhưng mà chìa khóa thì người bán giữ đấy nhưng chủ nhà nó lắp lại cái ổ mới để bạn bè, người thân còn ra vào chứ. Biết người ta chắc chắn sẽ làm thế mà vẫn cứ kinh doanh kiểu đó có phải là mang tính rất "tinh thần" ảo quá không?

Cốt lõi nó nằm ở 2 cái chữ Tinh Thần mà bác và chúng ta nói ấy. Người ta khi muốn ngụy biện một cái gì đó người ta phải gói ghém nó cẩn thận vào một cái vỏ nào đó và làm cho nó càng trìu tượng hay như chúng ta nói một cách dân gian kiểu sát thủ mưng mủ là làm cho nó càng ảo càng tốt. Rõ ràng là riêng trong lĩnh vực của các Cái Ấy, nhà sản xuất đã thành công khi kêu la thảm thiết và có đủ chí khôn để làm cho nó ảo đến mức tung chảo hết cả lên và có "biệt tài" làm pháp luật phải mủi lòng thương và che chở. Có thế thôi.

Vấn đề thực tế mà chủ thớt nêu ra ở đây là ở cái chỗ là có thằng làm ra được 1 thứ mà các thằng khác không làm được và nó hớt váng sữa. Nó hớt đến độ không còn gì để hớt thì nó ép cổ chày ra nước, nó loby để luật cho nó rút bớt nước lọc ra để cô đặc sữa lại để có váng nổi lên để nó hớt tiếp. Không thế thì là cái gì? Nói thật chứ tinh với chả túy cho nó mỹ miều chẳng qua là một cách diễn đạt thôi.

Các bác cứ nâng cao quan điểm chứ thực thi luật pháp nó phải có lợi cho quốc gia, cho dân chứ không phải là để làm cho nước mình nghèo đi, tư bản ngoại quốc giàu lên vì những rào cản. Cứ bảo thằng Trung Quốc nó fake nó ăn cắp ăn trộm trí tuệ này nọ đầy ra đấy và kết quả là dân nó có hàng giống đến 98% Louis Vuitton để đeo vênh cả mặt lên với giá chỉ bằng 1/5, nó có xe ô tô tự sản xuất gần giống Audi để chạy tất nhiên với giá thành rẻ hơn thế thì tốt hay là cứ theo luật của mấy thằng tư bản mà chủ yếu sinh ra để bảo vệ giới tư bản để rồi đến cái tăm cũng phải nhập khẩu, để rồi ngồi đó suýt xoa "hàng ngoại tốt thật", "hàng ngoại mới xịn"... và lệ thuộc kinh tế và công nghệ vào nước khác? Nếu ăn cắp ăn trộm vì lợi ích quốc gia, vì dân tộc vì dân tuyệt đối là phi đạo đức thì tại sao cả Mỹ, Đức, Nhật, Nga... và e là rất nhiều nước khác đều có tình báo kinh tế?

Chỉnh sửa lần cuối:

Dr_slums

Phép so sánh nào mà chả cần đối tượng dùng để so sánh và đối tượng được so sánh.

Mình dùng máy tính từ năm 2002, tất nhiên hồi đó là win lậu. Còn bây giờ thì vi vu với key xịn.

Tranh luận kiểu này khá buồn cười và ngớ ngẩn. Thôi mình xin dừng tại đây và CHỊU THUA.
Câu 1: Vậy bạn công nhận bạn đã dùng sai trong phép so sánh của bạn phải không?
Câu 2: Tốt. Không có gì để nói.
Câu 3: Bạn chỉ ra chỗ buồn cười và ngớ ngẩn của mình thì mình sẽ thua bạn tâm phục khẩu phục.

Em đã bảo là nếu cứ nẻ luật ra nói chuyện thì có gì phải bàn nữa, luật nó ghi thế nào thì cứ thế mà thực hiện thôi.

Nếu mà nói đến trí tuệ ấy mà thì thử hỏi có cái gì ở trên đời này sản xuất ra mà không có tích lũy trong đó trí tuệ? Bác nói Cái Ấy có tính trí tuệ thì sao cái bánh rán thì không, to nhỏ, ngọt mặn, ròn nát đều là trí tuệ cả đấy chứ? Cái máy bay không có tí trí tuệ chăng? Thế sao nó vẫn được san sẻ vô tư. Bác nói là vì Cái Ấy nó có thể nhân bản ra dễ dàng nên nó phải thế thì sao cái giống sữa chua Kefi hay giống cây trồng nó có thể nhân bản vô tư mà sao không có luật nào cấm là không được nhân bản nó ra để chia sẻ cho người khác? Cái hình thức kinh doanh Cái Ấy kiểu đó chả khác nào bán nhà nhưng đòi giữ chìa khóa, kết quả là có thể khát quá người ta vẫn mua nhà đó nhưng mà chìa khóa thì người bán giữ đấy nhưng chủ nhà nó lắp lại cái ổ mới để bạn bè, người thân còn ra vào chứ. Biết người ta chắc chắn sẽ làm thế mà vẫn cứ kinh doanh kiểu đó có phải là mang tính rất "tinh thần" ảo quá không?

Cốt lõi nó nằm ở 2 cái chữ Tinh Thần mà bác và chúng ta nói ấy. Người ta khi muốn ngụy biện một cái gì đó người ta phải gói ghém nó cẩn thận vào một cái vỏ nào đó và làm cho nó càng trìu tượng hay như chúng ta nói một cách dân gian kiểu sát thủ mưng mủ là làm cho nó càng ảo càng tốt. Rõ ràng là riêng trong lĩnh vực của các Cái Ấy, nhà sản xuất đã thành công khi kêu la thảm thiết và có đủ chí khôn để làm cho nó ảo đến mức tung chảo hết cả lên và có "biệt tài" làm pháp luật phải mủi lòng thương và che chở. Có thế thôi.

Vấn đề thực tế mà chủ thớt nêu ra ở đây là ở cái chỗ là có thằng làm ra được 1 thứ mà các thằng khác không làm được và nó hớt váng sữa. Nó hớt đến độ không còn gì để hớt thì nó ép cổ chày ra nước, nó loby để luật cho nó rút bớt nước lọc ra để cô đặc sữa lại để có váng nổi lên để nó hớt tiếp. Không thế thì là cái gì? Nói thật chứ tinh với chả túy cho nó mỹ miều chẳng qua là một cách diễn đạt thôi.

Các bác cứ nâng cao quan điểm chứ thực thi luật pháp nó phải có lợi cho quốc gia, cho dân chứ không phải là để làm cho nước mình nghèo đi, tư bản ngoại quốc giàu lên vì những rào cản. Cứ bảo thằng Trung Quốc nó fake nó ăn cắp ăn trộm trí tuệ này nọ đầy ra đấy và kết quả là dân nó có hàng giống đến 98% Louis Vuitton để đeo vênh cả mặt lên với giá chỉ bằng 1/5, nó có xe ô tô tự sản xuất gần giống Audi để chạy tất nhiên với giá thành rẻ hơn thế thì tốt hay là cứ theo luật của mấy thằng tư bản mà chủ yếu sinh ra để bảo vệ giới tư bản để rồi đến cái tăm cũng phải nhập khẩu, để rồi ngồi đó suýt xoa "hàng ngoại tốt thật", "hàng ngoại mới xịn"... và lệ thuộc kinh tế và công nghệ vào nước khác? Nếu ăn cắp ăn trộm vì lợi ích quốc gia, vì dân tộc vì dân tuyệt đối là phi đạo đức thì tại sao cả Mỹ, Đức, Nhật, Nga... và e là rất nhiều nước khác đều có tình báo kinh tế?

Đỏ 1 : Theo công ước quốc tế sở hữu trí tuệ sẽ đc bảo đảm 15 đến 20 năm và 2 đến 3 lần gia hạn mỗi lần không quá 5 năm. Vậy cái sữa chua kia ra đời từ cách đây 1 nghìn năm rồi sẽ không nằm dưới sự bảo hộ của sở hữu trí tuệ nữa. Bạn ăn cắp bộ phim ra lò cách đây 15 hay 20 năm không hay bạn toàn ăn cắp bộ phim bom tấn bom tạ vừa mới ra (ít nhất là phần lớn những phim hay games bạn có đc)?
Đỏ 2: Bạn có cópi đc cái nhà thành thiều cái nhà để bán không?
Đỏ 3: Vậy hãy cố mà làm đc như người ta đi. Luật chơi rất bình đẳng nếu anh làm đc như thế thì cũng sẽ thì cũng sẽ đc bảo hộ như vậy. Liệu chúng ta có cơ hội làm đc như thế không khi mà những người trên đây chỉ trực ăn cắp của người khác để người VN dù có khả năng làm đc phầm mềm hay cũng đành ngậm ngùi đi buôn.
Đỏ 4: Bạn nên đọc bài này xem người đeo hàng giả ở TQ có còn thích hàng nhái nữa không? Phụ nữ Trung Quốc xấu hổ khi dùng hàng nhái - Nguoiduatin.vn - Báo điện tử Người đưa tin Và chất lượng otô TQ như thế nào thì bạn và mọi người đều biết rồi chứ?
Bổ xung: Việc mua bán nhà hay cái bánh rán không nằm trong điều chỉnh của luật sở hữu trí tuệ. Nó nằm trong luật dân sự vậy khonog thể lấy luật sở hữu trí tuệ ra xem xét việc mua bán nhà đc. Giống như cướp giết hiếp là tội hình sự sẽ phải sử theo luật hình sự bác không thể lấy luật hình sở hữu trí tuệ và luật dân sự ra để xử mấy thằng cướp giết hiếp.

Chỉnh sửa lần cuối:

Ngay từ đầu mình đọc đã cảm thấy chủ thớt có vẻ đi sai hướng rồi, đáng ra tập trung vào việc phản đối SOPA gì đó và mấy hãng phim Mỹ lại thành cổ vũ cho vấn đề vi phạm bản quyền nên gây nhiều ý kiến phản hồi. Phải công nhận lý lẽ của Dr_slums là không thể chối cãi, mình tin là tương lai người dân VN sẽ có cái nhìn đúng đắn hơn về sở hữu trí tuệ, không mù tịt như cách đây 10 năm hay lẫn lộn như bây giờ nữa.

ThanhUSB

Ðề: Re: Ðề: Vi phạm bản quyền, trái ổi và đứa trẻ

Đề tài muôn thuở hả các a..Vấn đề bản quyền này bàn hoài mà nó vẫn như thế...e vẫn ko hỉu..tại sao dân VN mình có tiền sắm siêu xe mấy chục tỷ mờ cái phần mềm chỉ có mý trăm mà cũng tiếc lên tiếc xuống là sao nhỉ..:))..thiệt là khó hỉu..:D
Đề nghị bác không dùng từ dân mình để chỉ số đông dân mình. Như vậy là xúc phạm dân mình đấy bác có biết không. Mua siêu xe sang mấy chục tỷ thì hơn tám mươi triệu dân mình có được mấy dân mình đạt đẳng cấp đó:p

Peridot

1. Xài pm lậu là sai luật: đúng
2. Bị mất tiền không lên tiếng: Khùng, (Hoặc tiền giả…)
3. Thuê: không ép buộc
4. Giá thuê (rẽ so với Mỹ): có thỏa thuận trên từng quốc gia (do giá cả hang hóa và mức sống mỗi nước khác nhau)
5. “nếu như không có vi phạm bản quyền phần mềm - tình trạng quá phổ biến ở các nước đang phát triển - thì có tồn tại một Ấn Độ "làm thuê" như thế không? Liệu nếu như không có vi phạm bản quyền
thì các nước đang phát triển có đủ trình độ để gia công phần mềm cho các nước phương Tây hay không?”: Ăn cắp còn la làng (vi phạm trước)
6. Làm ăn có lời: một mũi tên trúng hai con nhạn (you steal – you get busted - you pay, tự nhiên lượm được cuốn bí kíp)
7. “chia sẻ tự do”: lập luận chống chế, tự do nhưng phải có kiễm soát (tổ kiến) và tự do một cách có ý thức.
8. Không ưu đãi giá pm trên từng quốc gia: có thực mới vực được đạo, ăn cấp là làng, quyền lợi thì da trắng vàng, xanh, đen, bầm, chảy máu hay có ghẻ thì như nhau.
9. “Nó giống như việc chúng ta vào một cửa hàng, không có bât cứ ai, không bảo vệ, không nhân viên bán hàng, không máy tình tiền và có thể lấy một bản sao của phim Avatar.” : Thứ mà con dân
china và triều tiên.v..v.. đang được dẫn dắt đi tới đó (mơ đi con)
10. Mình có xài pm lậu không: có (vì chưa bị phạt, nếu họ làm căng thì cũng phải mua bản quyền thôi, chưa biết thân biết phận)
11. “Thế giới quả là bất công” (có ý nhạo bán): nhìn quanh đi bác
12. Tư bản là dối trá: đúng (nhưng nhin quanh đi bác)
13. Mình có đọc kỹ bài trên không: không, chỉ lướt qua.

Bên trên