Vista codec

theloner

Member
Em đã thử làm y như anh chip chỉ bên voz nhưng tình hình vẫn không ổn trước tiên em báo cáo cái cấu hình đã
CPU:
GPU : HD 2600 pro DDR2 256
Ram : 1 g kingmax
HDD : 320g + 500G
Creative 5200 ( 5.1)
LCD JVC 32 HD ready
cái Vista codec em cài bản mới nhất khi mờ MPL lên nó nhấp chuột phải nó không có AC3, nhưng em không biết làm sao hôm trước cài cái vista codec củ nó đầy đủ 5 loa mặc dụ nó củng không có AC 3 trong MPL, hiện tại bây giờ nó nghe có 2.1 thôi. Khi em mở start menu thì trong vista codec nó có ac 3. Anh xem dùm em nó là hiện tượng gì

HD 1080p

Ðề: Vista codec

Em đã thử làm y như anh chip chỉ bên voz nhưng tình hình vẫn không ổn trước tiên em báo cáo cái cấu hình đã
CPU:
GPU : HD 2600 pro DDR2 256
Ram : 1 g kingmax
HDD : 320g + 500G
Creative 5200 ( 5.1)
LCD JVC 32 HD ready
cái Vista codec em cài bản mới nhất khi mờ MPL lên nó nhấp chuột phải nó không có AC3, nhưng em không biết làm sao hôm trước cài cái vista codec củ nó đầy đủ 5 loa mặc dụ nó củng không có AC 3 trong MPL, hiện tại bây giờ nó nghe có 2.1 thôi. Khi em mở start menu thì trong vista codec nó có ac 3. Anh xem dùm em nó là hiện tượng gì

Có vài hướng dẫn cho cậu.
- Trước tiên cậu quăng ngay Vista codec vào thùng rác cho tôi.Gỡ hết cài đặt cũ ra.
- Tải K-lite Codec Pack mới nhất về và cài.
- Mở Control Panel/ Sound and Audio Device, phần Advance của Speaker Setting chọn 5.1.OK
- Chạy Program/K-lite Codec/ Configuration/ AC3 Filter : Phần Main chọn Output Format chọn 3/2+SW 5.1 channels.Phần System chọn Prefer AC3 filter.
Khởi động lại máy.
Xong \:D/

theloner

Member

hôm trước em cũng làm như vậy, sau khi cài K-lite Codec Pack vô mở MPL lên load phụ đề nó báo là phải change render khỉ gió gì đó nào là thiếu direct mặc dù em cài đủ hết. Nên em mới tức quay lại với Vista codec

HD 1080p

Cài từ đầu,trong quá trình cài, tất cả các thiết lập của chương trình như thế nào thì để nguyên không thay đổi.Cài xong thì chỉnh AC3 như tôi đã chỉ là xong.

theloner

Member

mới làm như bác chỉ lại một lần nửa nó đòi change render or...........em hổng biết làm sao nửa

HD 1080p

Cạc màn hình của cậu là HD 2600pro, hỗ trợ giải mã HD rất tốt.Cậu chỉnh theo Chip thì bỏ phí sức mạnh của cạc màn hình.Nên đọc tham khảo và làm theo hướng dẫn ở đây : http://hdsaigon.com/diendan/showthread.php?t=267&page=4 Series Ati HD được người sử dụng nước ngoài đánh giá cao hơn Nvidia.

Nhớ là cài từ đầu và không tinh chỉnh gì theo cách của Chip hết, sau đó chỉnh AC3 và có thể làm theo hướng dẫn trên đây

theloner

Member

như vậy em chỉ cần down bộ K-lite Codec Pack thôi hả bác khỏi down mấy cái linh tinh này hả
Media Player Classic - Home Cinema.
Cyberlink x264 decoder .
Haali Media Splitter
AC3Filter
vì em thấy trong K-lite Codec Pack có sẳn mà bác

HD 1080p

như vậy em chỉ cần down bộ K-lite Codec Pack thôi hả bác khỏi down mấy cái linh tinh này hả
Media Player Classic - Home Cinema.
Cyberlink x264 decoder .
Haali Media Splitter
AC3Filter
vì em thấy trong K-lite Codec Pack có sẳn mà bác

Sau khi cài Klite thì tải Media Player Classic - Home Cinema về copy đè lên MPC trong thư mục Program/Klite...
Trong Klite mới nhất có sẵn Cyberlink Video Decode,nhưng nếu cẩn thận thì kiếm Power DVD bản mới nhất về để lấy Video decode.
Haali Media Splitter,AC3Filter thì Klite có sẵn rồi.

theloner

Member

em làm theo cách bác chỉ rồi, bây giờ thì nó k đòi change render gì nửa nhưng cái AC3 cũng không có trong MPL .....bác nghiên cứu giúp em

nham18

Member

Trời sao bữa nay bác HD1080p tận tụy trả lời newbie vậy, phải chi lúc nào bác cũng dễ thương như thế thì tốt biết mấy :)

Full HD

hôm trước em cũng làm như vậy, sau khi cài K-lite Codec Pack vô mở MPL lên load phụ đề nó báo là phải change render khỉ gió gì đó nào là thiếu direct mặc dù em cài đủ hết. Nên em mới tức quay lại với Vista codec
MPC nó bảo change render thì làm như zầy :
- Mở MPC lên rùi nhấn O để vào option
- Bên trái chọn phần Output
- Bên phải chọn phần VMR 7(renderless) hoặc VMR 9(renderless)
Rồi đó , zờ bạn có thể load phụ đề với MPC.Ok nhé

HD 1080p

em làm theo cách bác chỉ rồi, bây giờ thì nó k đòi change render gì nửa nhưng cái AC3 cũng không có trong MPL .....bác nghiên cứu giúp em

Mở MCP, Option, Internal Filter : Chỗ nào có chữ AC3,DTS thì không được đánh dấu.

HD 1080p

Trời sao bữa nay bác HD1080p tận tụy trả lời newbie vậy, phải chi lúc nào bác cũng dễ thương như thế thì tốt biết mấy :)

;)) Bữa nào cũng thế, đâu phải vì bữa nay các cậu mải đánh chén với nhau nên mới đến lượt tôi ;)).
Quan điểm của tôi là biết cái gì thì đi thẳng vào hướng dẫn, không vòng vo Tam quốc, làm mất thời gian người hỏi và chủ đề dài thêm một cách vô bổ :cool:

nham18

Member

;)) Bữa nào cũng thế, đâu phải vì bữa nay các cậu mải đánh chén với nhau nên mới đến lượt tôi ;)).
Quan điểm của tôi là biết cái gì thì đi thẳng vào hướng dẫn, không vòng vo Tam quốc, làm mất thời gian người hỏi và chủ đề dài thêm một cách vô bổ :cool:

Cứ thế phát huy nhé bác :) thanks anyway

theloner

Member

huhhuhu............vậy ai biết trả lời dùm em, tại sao MPL của em nó k có AC3........................bác nhảm 18 ơi từ tối hôm qua chỉ có mình bác 1080p chỉ em thôi đó, mấy bác đừng chọc bác ấy, bác ấy rất tận tụy.................mai đi Long An cả ngày rồi

HD 1080p

huhhuhu............vậy ai biết trả lời dùm em, tại sao MPL của em nó k có AC3...

Trường hợp của cậu thì tôi không được rõ,nhưng với kinh nhiệm sử dụng của tôi thì 100% những lần cài đặt Klite xong, các phim HD khi xem đều sử dụng AC3 filter.Tôi chỉ mở AC3 filter để điều chỉnh mặc định thành 5.1, ngoài ra không chỉnh sửa bất cứ thứ gì #:-s

nham18

Member

huhhuhu............vậy ai biết trả lời dùm em, tại sao MPL của em nó k có AC3........................bác nhảm 18 ơi từ tối hôm qua chỉ có mình bác 1080p chỉ em thôi đó, mấy bác đừng chọc bác ấy, bác ấy rất tận tụy.................mai đi Long An cả ngày rồi

Ặc ặc mình có chọc ai đâu, mình tưởng mấy bác kia tư vấn đã giải đáp thắc mắc cho bạn nên ko tham gia. Theo những gì bạn kể thì mình nghĩ vấn đề nằm ở cách cài đặt K-Lite của bạn, lúc custom có thể bạn chọn ko đúng nên nó cài theo 1 chế độ tối thiểu -> không add AC3Filter vào. Nên khi bạn xem phim thì âm thanh xuất ko đúng.
Thôi mình chỉ cho bạn cách chữa cháy tạm thời này nhé (vì bài hướng dẫn cài K-Lite mình chưa rảnh để viết), 99% là được:
1/ Đầu tiên bạn ko nên cài mấy cái Cyberlink hay MPC Home Cinema gì cả. Vì cách này để tận dụng card VGA, đối với người mới như bạn thì hơi phức tạp đấy, vả lại máy bạn cũng ko yếu nên ko cần cài theo cách này
2/ Remove tất tần tật mọi thứ đã cài ra khỏi máy dùm mình.
3/ Lên www.codecs.com tải K-Lite Mega Codec Pack về, nhớ kỹ là Mega nhé, còn bộ K-Lite Codec Pack là bộ Standard ko đầy đủ = bộ Mega đâu.
4/ Cài đặt bình thường, tới đoạn Select Components thì bạn chọn Profile 7: Lots of Stuff, sau đó cứ install tiếp cho đến khi Finish. Nếu trong giao diện của Soundcard bạn đã chọn sẵn 5.1 thì K-Lite sẽ chỉnh sẵn cho bạn 5.1 trong AC3Filter luôn. Sau khi cài hoàn tất K-Lite bạn chỉ việc play phim HD bình thường bằng Media Player Classic thì âm thanh sẽ ra đúng 5.1 thôi.

Chúc vui! Làm xong nhớ báo kết quả cho mình biết nhé

theloner

Member

Đã làm y hệt như bạn Nham nhưng nó vẫn k có AC 3 khi mở MPL, trong start menu vẫn có , không hiểu làm sao nhưng khi cài laptop nó lại có đầy đủ

tuanhtv

Hay do clip của bạn, bạn thử clip khác chưa (phỏng đoán thôi nhé, vì mình hay bị với wmv)

Bên trên