Vista và XP - cái nào tốt hơn?

superman

Ðề: Vista và XP - cái nào tốt hơn?

bác ấy nói cũng đúng đấy bác,lúc trc em xài con P4 HT 3.0ghz ram 1gb vga onboard chạy XP coi file HD 1080i thì lag giật hình,còn chuyển qua vista coi ko coàn bị nữa

a_Fon

Active Member

Vậy WinXP có hỗ trợ 4GB Ram chưa vậy... Nếu chưa đành phải xài WinVista tiếp :-?

8quocte

em thì vote cho vista, vista khai thác tốt hơn sức mạnh của CPU đời mới sau này và hỗ trợ DirectX 10 lận, nếu bác nào có VGA xịn thì khai thác sức mạnh được nhiều hơn. Các bác đừng chê vista quá mà tội nghịp em nó, các bác thử làm quen đi rồi khi đã quen rồi thì dùng sướng lắm. Em hồi trước cũng mê XP và ko khoái vista, cũng do một phần là máy không đủ cấu hình, nhưng từ khi được dùng thì mê nó luôn. Tại theo cá nhận em nhiều người chưa ưng í và chê vista là do cấu hình hơi cao nè, và thay đổi khác nhiều so với XP nên khó dùng tí xíu, và soft cũ không tương thích lắm... Nhưng hiện tại thì mấy vấn đề này cũng dần khắc phục được rồi.
Em thấy bác nào xài PC mà cấu hình cps CPU đa nhân, VGA rời xin coi HD thì nên dùng Vista để khai thác mạnh mẽ hơn tiềm lực play multimedia như thế xem HD mượt hơn.
Trên đây là quan điểm của em dựa trên nền kiến thức còn hạn hẹp, nếu sai sót các bác góp í đừng la em tội! :D

Em theo bác 1 vé...bây giờ mà bảo em chuyển về XP thì ..em xin nói 1 từ NO ah...

vokycaca

Có câu cuối nhưng không la không được :mad:

Nếu bạn chứng minh Vista ngốn CPU ,GPU ít hơn XP khi play 1 file MKV nào đó thì xin post hình lên chứng minh
Còn cả thế giới này đều nói Vista shit ~o)

Theo em thì khi nói vista ngồn CPU GPU ít hơn khi play mkv thì không hợp lý lắm, tại khi play HD thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm. Em thì chưa thử cài Xp rồi vista để play cùng một file mkv nên ko rõ được,với lại bác nói vậy thì bác post hình lên chứng minh play bằng xp thì ít ngốn hơn và mượt hơn vista cũng đc mà. Ý mình là nếu máy bạn là đời mới sau này dùng CPU đa nhân chẳng hạn nền tảng mới VGA xịn hỗ trợ DirectX10 thì nên dùng vista để khai thác tốt hơn được sức mạnh của nó.

Em thấy bác nói câu cuối mang tính chủ quan quá. Cả thế giới là hơi nhiều à :D. Trong khi các hãng máy tính đều cài sẵn và khuyến khích xài vista, rồi thậm chí không có driver xp cho một số máy dùng xp nữa. Vậy thì vista shit chỗ nào hjx. Hãy thử dùng vista và làm quen, em nghĩ trong vòng thời gian ngắn bác sẽ có suy nghĩ khác về nó liền. :D

lovemycountry

các bác đừng lo winxp không hỗ trợ tới 4G ram, chính xác là nó hỗ trợ 3.7G. Mình xài laptop winXP gắn 4Gb RAM, xem cấu hình chỉ nhận RAM là 3G nhưng ở phần display báo memory của VGA là 1.5G (512M VGA), vậy là tuy không nhận hết RAM nhưng 1G vẫn được share cho VGA. Đâu có phí khi gắn 4Gb đâu..

vokycaca

các bác đừng lo winxp không hỗ trợ tới 4G ram, chính xác là nó hỗ trợ 3.7G. Mình xài laptop winXP gắn 4Gb RAM, xem cấu hình chỉ nhận RAM là 3G nhưng ở phần display báo memory của VGA là 1.5G (512M VGA), vậy là tuy không nhận hết RAM nhưng 1G vẫn được share cho VGA. Đâu có phí khi gắn 4Gb đâu..

Hệ điều hành 64bit thì mới hỗ trợ 4GB RAM lận, còn 32 bit thì chịu, hầu hết HĐH chúng ta đang xài là 32 bít nên vậy đó.

howtomiss

Member

Em vẫn sài 2 cái window có liscence : XP sp3 và vista enterprise(ko có tiền chơi ultimate) trên cùng 1 máy.
Nói thật khi xem HD thì vista xem đã hơn 1080p cả 2 bên đều ok nhưng phần hình ảnh thì vista có phần trội hơn.
Tuy nhiên cũng tuỳ trường hợp. bác nào máy có cấu hình khủng thì nên chơi vista cho sướng. XP đã bị khai tử lâu rồi .
Em thấy vista tốt thế mà mấy bác chê dữ quá.

buonnguqua

Active Member

Ý mình là nếu máy bạn là đời mới sau này dùng CPU đa nhân chẳng hạn nền tảng mới VGA xịn hỗ trợ DirectX10 thì nên dùng vista để khai thác tốt hơn được sức mạnh của nó.
DX10 cũng là 1 mớ shit ,
kết quả render hơn DX9 được 1% nhưng ngốn GPU đến 200%
Chính MS cũng phải khẳng định là cơ chế render trong DX10 là sai --> sẽ khắc phục trong DX11
Em thấy bác nói câu cuối mang tính chủ quan quá. Cả thế giới là hơi nhiều à :D. Trong khi các hãng máy tính đều cài sẵn và khuyến khích xài vista, rồi thậm chí không có driver xp cho một số máy dùng xp nữa. Vậy thì vista shit chỗ nào hjx. Hãy thử dùng vista và làm quen, em nghĩ trong vòng thời gian ngắn bác sẽ có suy nghĩ khác về nó liền. :D
Không shit thì tại sao MS nó lại tung ra Windows 7 để khai tử Vista sớm thế ;;)

vokycaca

DX10 cũng là 1 mớ shit ,
kết quả render hơn DX9 được 1% nhưng ngốn GPU đến 200%
Chính MS cũng phải khẳng định là cơ chế render trong DX10 là sai --> sẽ khắc phục trong DX11

Không shit thì tại sao MS nó lại tung ra Windows 7 để khai tử Vista sớm thế ;;)

Em góp í là bác nên có bằng chứng cụ thể hay gì đó khách quan rồi nói chứ mỗi mình bác thế rồi cứ mở miệng ra là ...shit thế thì không hay lém. "Cái miệng nó đẹp thế chỉ nói điều hay thôi"
bác vào đây http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/DirectX-10-gop-them-ly-do-de-nang-cap-len-Vista/10999288/217/ thảm khảo về mih chứng đồ họa của DirectX 10 so với bản 9. Mà bạn xài bản 10 trên vista chứ?? Nếu mà xài cho xp thì xin kiếu nha. Bản 10 chỉ hỗ trợ vista, bản 11 như bạn nói là cũng sẽ chỉ hỗ trợ vista và window 7 thôi, xp thì...
Còn về việc MS khẳng định cơ chế render trong bản 10 là sai thì mình chưa thấy bạn cho cụ thể nhé. Mình chỉ biết là bản 10 hiện tại đã được fix lỗi rồi, còn 11 xuất hiện với mục đích tăng cường khả năng xử lý multimedia vàcũng tránh đi sai đường chính sách của bản 10 chư không không phải là về mặt kĩ thuật bản 10 sai đâu nhá. Hiện tại bản 10 vẫn được đánh giá cao đó. Bạn nên tìm hiểu kĩ thông tin nha.

Còn về việc window 7 ra đời không phải để khai tử vista, chưa có lý do nào cho thấy điều đó cả. Nói vậy vista cũng ra đời là để khai tử xp đó, vậy xp cũng shit, (đã có đến 3 bản vá rồi). Chính MS cũng khuyên người dùng là nên nâng cấp sang vista để được bảo mật tốt hơn và thuận tiện hơn.

buonnguqua

Active Member

bác vào đây http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/DirectX-10-gop-them-ly-do-de-nang-cap-len-Vista/10999288/217/ thảm khảo về mih chứng đồ họa của DirectX 10 so với bản 9. Mà bạn xài bản 10 trên vista chứ?? Nếu mà xài cho xp thì xin kiếu nha. Bản 10 chỉ hỗ trợ vista, bản 11 như bạn nói là cũng sẽ chỉ hỗ trợ vista và window 7 thôi, xp thì...
Lại post bâng quâ 1 cái ảnh bơm vá của báo chí

Cho hỏi bạn có chơi game như Crysis Warhead , Assasin Creed, Devil May Cry 4 không ? Post cái SS từ 2 bản XP DX9 và Vista DX10 cùng setting lên xem nào
Tớ không bao giờ thèm sờ đến Vista nên không thể chụp ss DX10 cho bạn được :cool:

Cứ làm như tớ gà không bằng ấy :-@
Tớ cũng đang ngồi tập gõ code về graphic realtime render bằng DX + chôm code HLSL nên từng có gà tớ 8-}

Ông nào thích nhận được 4GB RAM trở lên thì dùng Windows Server 2003 ấy

vokycaca

Lại post bâng quâ 1 cái ảnh bơm vá của báo chí

Cho hỏi bạn có chơi game như Crysis Warhead , Assasin Creed, Devil May Cry 4 không ? Post cái SS từ 2 bản XP DX9 và Vista DX10 cùng setting lên xem nào
Tớ không bao giờ thèm sờ đến Vista nên không thể chụp ss DX10 cho bạn được :cool:

Cứ làm như tớ gà không bằng ấy :-@
Tớ cũng đang ngồi tập gõ code về graphic realtime render bằng DX + chôm code HLSL nên từng có gà tớ 8-}

Ông nào thích nhận được 4GB RAM trở lên thì dùng Windows Server 2003 ấy
hố hố, bạn nói vậy thì bạn tự nhận mình gà thui chứ ai nói đâu. Bạn có cài cái win gì mà 32 bit thì cũng ko nhận được 4GB RAM, chứ đừng nói là server hay không, phải là HĐH 64bit nha, hé hé kiến thức cơ bản nè. :-$
Chắc tại bạn đang tập viết code nên vậy. Cố gắng nha bạn :D
Bạn chưa bao giờ đếm xỉa đến vista thì em chịu^:)^,chắc nghỉ tranh luận quá, tại chúng ta đang so sánh 2 cái đó nên bạn chưa có kinh nghiệm vista nên nói năng vậy thì không có căn cứ ít nhất là bản thân bạn. Giờ mình đã hiểu tại sao bạn cho vista là shit. :D
Típ nữa là vấn đề chúng ta đang tập trung là play HD chứ không phải game dù 2 cái nì có liên quan ở đây, nhưng dù sao khi xử lý game vẫn khác so với HD, mấy cái game đó thì yêu cầu cấu hình cao rồi mà bạn chơi bạn không để í à mấy game đó đều Recommended System Requirements là có directx 10 để play được mượt hơn đó nha. Đơn cử như Crysis mà bạn nêu. Giờ bắt tớ cái xp rồi vista để thực hiện chụp được cái đó post lên cho bạn thì rãnh quá đó. Trong khi bạn chưa xài vista thì sao biết được, lỡ lúc đó bảo mình photoshop thì oan mình nữa. :">

GINZYGOODS

Em vẫn sài 2 cái window có liscence : XP sp3 và vista enterprise(ko có tiền chơi ultimate) trên cùng 1 máy.
Nói thật khi xem HD thì vista xem đã hơn 1080p cả 2 bên đều ok nhưng phần hình ảnh thì vista có phần trội hơn.
Tuy nhiên cũng tuỳ trường hợp. bác nào máy có cấu hình khủng thì nên chơi vista cho sướng. XP đã bị khai tử lâu rồi .
Em thấy vista tốt thế mà mấy bác chê dữ quá.

khai tử thế đêk nào đc bác, bọn bán laptop vẫn còn cho option chọn XP nha

cài đi cài lại vẫn quay về với em XP thân iu :D =D>

vokycaca

hjx hjx cóa ai mún cãi vã vậy đâu, em thì ban đầu chỉ muốn góp chút í kiến như chủ đề đưa ra thui, cũng là bác buonguqua nói hơi phiến diện, lại kiu vista ...shit hoài (nói chung bác í vote xp thì em đâu dám í kiến gì nhưng lại...) nữa nên em hơi chút bất bình rồi sinh ra vậy đó thui. Mong các bác thông cảm

buonnguqua

Active Member

hố hố, bạn nói vậy thì bạn tự nhận mình gà thui chứ ai nói đâu. Bạn có cài cái win gì mà 32 bit thì cũng ko nhận được 4GB RAM, chứ đừng nói là server hay không, phải là HĐH 64bit nha, hé hé kiến thức cơ bản nè. :-$
Cài Windows 2003 server chưa bạn ơi ,
cái server ở chỗ làm của tớ nó 8gb ram nhận đầy đủ nè <:p
Chắc tại bạn đang tập viết code nên vậy. Cố gắng nha bạn :D
Bạn chưa bao giờ đếm xỉa đến vista thì em chịu^:)^,chắc nghỉ tranh luận quá, tại chúng ta đang so sánh 2 cái đó nên bạn chưa có kinh nghiệm vista nên nói năng vậy thì không có căn cứ ít nhất là bản thân bạn. Giờ mình đã hiểu tại sao bạn cho vista là shit. :D
Cái máy ở 1 chỗ làm cũ mua license và do VN không còn bán đĩa XP license nên bị buộc dùng Vista nè --> dù Q6600 ,RAM 4GB nhưng hiện tượng chậm vẫn xảy ra liên tục :eek:, trong khi kết quả tính toán tập trung như render chả hơn XP được tí nào

Mà nói chung là bỏ cái kiểu tranh luận trẻ con của bạn đi , thích thì lập topic đọ kiến thức về công nghệ đồ họa , công nghệ CPU với tôi

Cỡ như bạn thì mấy cái thuật ngữ cơ bản tôi nghĩ là bạn còn không thể trả lời nổi ấy chứ :))

vokycaca

Đáng lẽ mình không muốn tranh luận với bạn nữa tại làm càng đi hơi xa vấn đề gây cãi vã ko tốt. Nhưng bạn nói vậy thì mình xin phép post ở đây lần nữa, không thui nói nhiều ở đây mod vô bèm em giờ. :D
Cài Windows 2003 server chưa bạn ơi ,
cái server ở chỗ làm của tớ nó 8gb ram nhận đầy đủ nè <:p
Cái này cũng phải hỏi à? Là windows 2003 server 64bit chứ chi. Bạn mới vào làm à?
Cái máy ở 1 chỗ làm cũ mua license và do VN không còn bán đĩa XP license nên bị buộc dùng Vista nè --> dù Q6600 ,RAM 4GB nhưng hiện tượng chậm vẫn xảy ra liên tục :eek:, trong khi kết quả tính toán tập trung như render chả hơn XP được tí nào
bạn đang mâu thuẫn chính bạn đó,sao trước đó bạn bảo là không đếm xỉa đến vista? Thứ 2 nữa là hiện tại VN vẫn còn đang bán license XP đàng hoàng.

Còn tại sao máy bạn chạy chậm liên tục thì nhiều yếu tố đừng đi đổ lỗi cho vista. Nói chung cũng là cách người dùng có cài đặt phần mềm thế nào rồi thiết lập nữa. Có thể là do máy bạn đang xài HĐH 64bit (bạn nói nhận đủ 4GB RAM mà) nên hiện tượng chạy chậm đó, không phải là cứ 64bit,RAM nhiều là ngon đâu, cái này do HĐH 64bit thì rất kén, với lại nền tảng 64bit thì các phần mềm cần được viết lại để tận dụng được bộ nhớ này.Hiện nay phần mềm tương thích 64bit rất ít. Vì vậy có thể khi bạn chuyển sang XP thì chạy ngon lành và okie.
Mà nói chung là bỏ cái kiểu tranh luận trẻ con của bạn đi , thích thì lập topic đọ kiến thức về công nghệ đồ họa , công nghệ CPU với tôi

Cỡ như bạn thì mấy cái thuật ngữ cơ bản tôi nghĩ là bạn còn không thể trả lời nổi ấy chứ :))
Mình nghĩ không cần lập topic đâu mà phí công, với cách ăn nói của bạn và thông tin bạn đưa ra là đủ rõ rồi ạ. Những kiến thức phổ thông cơ bản, ai cũng biết rồi mà bạn chưa rõ nữa thì tranh luận cái nỗi gì.

@all: sorry vì lại vô spam tiếp. Bác mod thông cảm.

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

Hic hic , gặp đúng phải mem cay cú 8-}

Rồi , sorry về vụ Windows 2003 là 64bit ,
quên không check :rolleyes:

Còn cao nhân vokycaca, nếu còn có hứng thích tranh cãi thì cho hỏi 1 câu về cái tui biết : shader là gì ?

howtomiss

Member

khai tử thế đêk nào đc bác, bọn bán laptop vẫn còn cho option chọn XP nha

cài đi cài lại vẫn quay về với em XP thân iu :D =D>

Tìm hiểu thêm thông tin đi bác Microsoft nó ngừng cấp bản vá lỗi cho xp lâu rồi. và Ngừng cung cấp xp cho các hãng sản xuất phần cứng từ tháng 1/2009. Và gia hạn cho đến tháng 5/2009 thôi. Còn bác thích đồ cổ thì cứ sài thôi ko vấn đề gì cả.

HD1080p

Các bác ah,kô việc gì phải tranh luận đến cay cú như vậy.Thực ra chúng ta đang là nô lệ cho hàng công nghệ cao đấy.Chúng ta đâu có làm chủ được nó.Nó phát triển hằng ngày, còn chúng ta cứ mãi theo sau học thích nghi với nó.Túm lại a e nên vui vẻ với nhau là 9....

Bên trên