Đánh giá VTC định chơi trò gì ko biết

Lambn

Member
Suốt từ tết đến giờ kênh VTC HD1 chạy hình toàn 4:3, chắc dạo này hết tiền đầu tư sản xuất phim hay phim tài liệu gì hay sao mà VTC HD1 chiếu chung luôn với kênh VTC1.....em nhìn chất lượng kênh HD cũng kém hẳn đi.... xem chán ơi là chán

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: VTC định chơi trò gì ko biết

Suốt từ tết đến giờ kênh VTC HD1 chạy hình toàn 4:3, chắc dạo này hết tiền đầu tư sản xuất phim hay phim tài liệu gì hay sao mà VTC HD1 chiếu chung luôn với kênh VTC1.....em nhìn chất lượng kênh HD cũng kém hẳn đi.... xem chán ơi là chán

Định cho 2 kênh phát chung nội dung, trong đấy 1 kênh phát HD 1 kênh phát SD nhưng chắc khả năng chưa cho phép nên kênh HD cứ upscale cho tiện =))
Thỉnh thoảng vài chương trình kênh HD1 cũng chuyển sang phát HD được, nhưng vẫn bị bệnh truyền thống của các kênh tự sản xuất là giật hình.

taituxdvn1

mình xem có thấy giật hình đâu nhỉ ? hay là có khi do mình ít xem nên lúc bị giật hình thì là lúc ko xem :))

dhpaul

Well-Known Member

Lúc ắp sờ kên thì không bị, chỉ khi nào phát tín hiệu HD thật mới bị thôi =))
Mà VTC cũng thật tuyệt vời, các kênh VTC5,6,8 gần như là các kênh chết rồi mà không cắt đi hoặc chuyển sang tiếp sóng kênh khác, còn cố để lại, đến nỗi nhiều khi cùng 1 phim kênh thì phát tập đầu, kênh thì phát tập giữa, kênh thì phát tập cuối =)) Trong khi các kênh khác thì hình ảnh nát nhừ vì bị nén quá nhiều.

Thao tran

đang xài IPTV Saigontv ( VTC hợp tác với vnpt ) . Các kênh VTCHD , ITVHD , AXNHD chỉ còn 720p . nản thiệt . Làm ăn sống nhăn

nam2178

Well-Known Member

Các phim VN phát trên HD1 đều dẹt hình, trông diễn viên mặt như cái mẹt:D

Flatland

Well-Known Member
Re: Ðề: VTC định chơi trò gì ko biết

Lúc ắp sờ kên thì không bị, chỉ khi nào phát tín hiệu HD thật mới bị thôi =))
Mà VTC cũng thật tuyệt vời, các kênh VTC5,6,8 gần như là các kênh chết rồi mà không cắt đi hoặc chuyển sang tiếp sóng kênh khác, còn cố để lại, đến nỗi nhiều khi cùng 1 phim kênh thì phát tập đầu, kênh thì phát tập giữa, kênh thì phát tập cuối =)) Trong khi các kênh khác thì hình ảnh nát nhừ vì bị nén quá nhiều.

Có thể nào VTC để sai tần số quét ra không nhỉ? Ví dụ như dùng nguồn NTSC #Frame 30 muốn phát PAL # Frame 24 thì phải convert lại, nhưng VTC lại dùng trực tiếp nguồn này để phát. Giống như mình xem đĩa Thúy Nga (NTSC) để tần số 30, 60Hz thì hình mượt ; nhưng để 24, 50Hz (PAL) hình sẽ bị giật.
VTC5,6,8 thì mình nghĩ, chắc họ đang tìm đối tác xây dựng lại kênh. Chứ thay ngay bằng kênh mới mà không ổn định thì e rằng mất uy tín thêm thôi.

dhpaul

Well-Known Member

Sai thì đúng là sai, nhưng theo em không phải là đang NTSC thì lại để PAL, vì nguồn chương trình của VTC hầu hết đều là PAL. Mà em nghĩ vấn đề thật sự ở đây là thay vì phát 50p/25i thì VTC vẫn lưu và phát 25p. 25i thì còn có thể xử lý để chuyển được lên 50p, chứ 25p thì hình ảnh chắc chắn là giật. Cùng 1 chương trình đấy nhưng phát ở kênh SD hình ảnh vẫn chuyển động tự nhiên, nhưng đưa vào phát tín hiệu HD thật thì lại giật, theo em nguyên nhân chỉ có thể là vậy.

Còn về chuyện NTSC->PAL và ngược lại, NTSC vẫn có thể chuyển xuống PAL hoặc từ PAL chuyển lên NTSC mà chuyển động hình ảnh không bị ảnh hưởng nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

lcd40inch

Member

Theo kinh nghiệm của mình thì vấn đề nằm ở khâu hậu kỳ. Việc giật hình chủ yếu do nguồn video từ nhiều định dạng khác nhau khi convert về 1 định dạng bị ngược field so với field gốc. Các bạn có thể google các cụm từ "video field order" "upper field vs lower field". Cái này sẽ khắc phục được nếu khâu hậu kỳ làm cẩn thận và có thêm công đoạn kiểm soát chất lượng hình ảnh trên màn hình TV.

quanglh73bg

Active Member

Băng thông kênh là HD mà chất lượng SD thì phí quá. VTC nên để kênh VTCHD1 này là HD chuẩn, còn VTC1 là phiên bản SD của VTC HD1 (như K+ đã làm với K_+1 và K+NS).
Đồng thời VTC nên bỏ cả kênh Thuan Viet HD là kênh 100% upscale và kênh ITV HD nội dung cực nhảm nhí (hình như không có biên tập gì cả, không bằng kênh ITV SD) và thay bằng các kênh khác như NAT GEO HD, starworld HD (trước kia đã từng có),
Nếu được như vậy thì nhóm kênh HD của VTC là khá ổn so với các đài khác.
Nhóm kênh SD thì kênh dành cho thiếu nhi hơi ít (chỉ có 2 kênh trong đó có 1 kênh VTC11), nhóm kênh khám phá mới chỉ có animal plannet, không có discovery SD...

wtpwt

VTC chuyên gia chiếu đi chiếu lại :)) =))

haichung

VTC chán quá, bây giờ xem VTC SD trả tiền cũng giống xem VTC bằng đầu lậu, nào là VTC3 1 thế giới thể thao, đầu mua 2,7 triệu chưa dùng được bao lâu thì VTC chuyển các chương trình qua VTCHD cả, làm ăn thế sao mà bền vững được!

dhpaul

Well-Known Member

Băng thông kênh là HD mà chất lượng SD thì phí quá. VTC nên để kênh VTCHD1 này là HD chuẩn, còn VTC1 là phiên bản SD của VTC HD1 (như K+ đã làm với K_+1 và K+NS).
Đồng thời VTC nên bỏ cả kênh Thuan Viet HD là kênh 100% upscale và kênh ITV HD nội dung cực nhảm nhí (hình như không có biên tập gì cả, không bằng kênh ITV SD) và thay bằng các kênh khác như NAT GEO HD, starworld HD (trước kia đã từng có),
Nếu được như vậy thì nhóm kênh HD của VTC là khá ổn so với các đài khác.
Nhóm kênh SD thì kênh dành cho thiếu nhi hơi ít (chỉ có 2 kênh trong đó có 1 kênh VTC11), nhóm kênh khám phá mới chỉ có animal plannet, không có discovery SD...

Trừ trường hợp VTC-HD VIP, chưa bao giờ thấy có chuyện VTC lên sóng 1 kênh tự sản xuất/liên doanh liên kết nào đó mà sau đó lại tự dỡ xuống cả =)) Như VTC5 chết đến cả năm nay nhưng cứ duy trì vậy, ai bực thì kệ =))

Nov27

Thôi thì nhờ topic của chủ thớt phàn nàn một thể vậy. Các anh VTC làm ăn càng ngày càng kỳ cục, đành rằng không mua được bản quyền C1 thì các anh cũng tỏ ra là mình đàn ông, chuyên nghiệp 1 chút chứ. Cứ đến giờ C1 là lại ko thể xem được kênh VTV3, với mình thì có thể xem online được nhưng cụ nhà mình thì chỉ bám được cái TV thôi. Tết rồi 1 đồng chí nhân viên VTC vào nhà chúc tết, nghe đồng chí đó nói VTC đang cố gắng làm tốt khâu chăm sóc khách hàng cũng như chất lượng dịch vụ để kéo lại khách nhưng làm ăn thế này có khác nào đuổi khách.
Thực sự không biết kêu ở đâu nên vào đây làm phiền các bác phải nghe :D , các anh VTC cứ tiếp tục tình trạng này chắc em phải chuyển nhà đài để phục vụ cụ ông ở nhà xem đá bóng thôi, còn bản thân mình vẫn Torrent stream vì không thể chịu nổi giọng mấy anh Cương Cường bên nhà đài nhà nước. Anh Huy béo làm em mất cảm tình với anh quá :(

Mainboard

Member
Đến tháng 3 Russian Premier League trở lại trực tiếp trên FOX, vậy là VTC có thêm một nguồn chương trình cho các kênh thể thao rồi nhé. ;)) ;))

dhpaul

Well-Known Member

Thôi thì nhờ topic của chủ thớt phàn nàn một thể vậy. Các anh VTC làm ăn càng ngày càng kỳ cục, đành rằng không mua được bản quyền C1 thì các anh cũng tỏ ra là mình đàn ông, chuyên nghiệp 1 chút chứ. Cứ đến giờ C1 là lại ko thể xem được kênh VTV3, với mình thì có thể xem online được nhưng cụ nhà mình thì chỉ bám được cái TV thôi. Tết rồi 1 đồng chí nhân viên VTC vào nhà chúc tết, nghe đồng chí đó nói VTC đang cố gắng làm tốt khâu chăm sóc khách hàng cũng như chất lượng dịch vụ để kéo lại khách nhưng làm ăn thế này có khác nào đuổi khách.
Thực sự không biết kêu ở đâu nên vào đây làm phiền các bác phải nghe :D , các anh VTC cứ tiếp tục tình trạng này chắc em phải chuyển nhà đài để phục vụ cụ ông ở nhà xem đá bóng thôi, còn bản thân mình vẫn Torrent stream vì không thể chịu nổi giọng mấy anh Cương Cường bên nhà đài nhà nước. Anh Huy béo làm em mất cảm tình với anh quá :(

Bác nào làm bên phân phối linh kiện truyền hình cáp bán cho VTC bộ chia với bộ khuếch đại nào xịn xịn tí, cho các bác ấy thu luôn kênh VTV từ nguồn cáp chất lượng ổn định chút, đảm bảo VTC sẽ ném hết đống đầu free để thu kênh VTV ra sọt rác ngay =)) VCTV nhớ cung cấp cho VTC đường cáp tốt nhất để kéo mấy kênh VTV về trạm phát sóng VTC luôn =))
Mà bác nào cũng hảo tâm tặng luôn cho VTC vài chục cái đầu Coship để VTC thu HTV cho ổn định, không đến giờ đá bóng mấy kênh HTV cũng sọc màu =))

Nó đâu có cắt đâu bác chẳng qua khi đến giờ bóng lăn thì mấy anh VTC lại thu analog phát qua KTS rõ chán...

Bên trên