[Western Digital] xem phim không tiếng

tungqb

Tôi vừa mua con WD-HD Media Player. Khi xem file film trên máy tính thì có tiếng nhưng lúc xem qua WD-HD Media Player thì lại không có tiếng. Tôi nối với TV bằng cáp HDMI. Các file quay bằng máy ảnh thì có tiếng bình thường. Mong các bác giúp đỡ.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Western Digital - HD Media Player - xem phim không tiếng

WDTV không có bộ giải mã DTS, vì thế khi gặp phim HD có âm thanh DTS thì nó chịu không biết làm thế nào, thế là bạn được xem phim câm.

arryo

Active Member

Tôi vừa mua con WD-HD Media Player. Khi xem file film trên máy tính thì có tiếng nhưng lúc xem qua WD-HD Media Player thì lại không có tiếng. Tôi nối với TV bằng cáp HDMI. Các file quay bằng máy ảnh thì có tiếng bình thường. Mong các bác giúp đỡ.

bác chịu khó mua thêm cái receiver, và làm nốt bộ loa 5.1 vậy

hiend07

Trên đầu WD HD player tách rời 2 đường âm thanh DTS và Analog .
Một số phim không nghe được tiếng là do bạn đang xem phim DTS(khi xem bạn nhìn tựa đề thấy có chữ xxx.DTS.fffff ....) mà dùng tivi để nghe(thông qua HDMI cable) và tivi không có bộ giãi mả DTS
Lưu ý:
+ Những phim từ máy quay hay tất cả các định dạng âm thanh còn lại ngoại trừ DTS thì bạn có thể nghe được bằng : dây AV trắng đỏ (stereo), dây HDMI(5.1) mà không cần bộ giải mã DTS.
+ Khi chơi những files có âm thanh DTS thì WD HD Player cho output ở cổng Optical phía sau máy và bạn phải có bộ giãi mã DTS tương ứng để nghe được.
Giãi pháp: Bạn có thể mua 1 trong những chọn lựa sau thì có thể nghe được âm thanh đối với những phim DTS trên con WD HD player
+ Nếu tài chính không eo hẹp thì bạn mua 1 bộ loa 5.1 có tích hợp âm ly DTS decoder như Logitech Z5500, Z6800... giá tầm 400$: như vậy bạn sẽ nghe được âm thanh DTS thực sự bằng cổng Optical
+ Mua bộ loa 2.1 mà có bộ giãi mã DTS (đây là giãi pháp chữa cháy nếo tài chính eo hẹp mà muốn nghe DTS trên WD HD player, em này hiện nay củng hơi ít)
+ Mua 1 dàn loa 5.1 + âm ly có giãi mã DTS(nội địa khoang 1.500.000 hay mới là tùy ngân sách)
+ Nếu đã có dàn loa 5.1 nhưng không có hỗ trợ DTS mà bạn muốn tận dụng thì bạn có thề mua 1 em Creative DTS decoder khoảng 140$ hay hàng nội địa cho rẻ, em này giãi mã được DTS và đưa về AC3 5.1 như các dàn loa surround bình thường

Chúc bạn cuối tuần vui vẽ
Thân

tungqb

Cám cơn bác hiend07. Bây giờ muốn nghe được thì chỉ cần mua một giây optical và cắm vao ampli là nghe được.

tndp

Member

với điều kiện ampli của bác có cổng optical và loa là 5.1 system :)

hiend07

Cám cơn bác hiend07. Bây giờ muốn nghe được thì chỉ cần mua một giây optical và cắm vao ampli là nghe được.

Đúng rồi bác, chúc bác cuối tuần thưởng thức HD thật vui :)

digikni

Well-Known Member

cho em hỏi là có phải amplifire nào có cổng optical đều giải mã được DTS xuất ra từ cổng optical của WDTV không ạh?

nhà em có cái amplifire nội địa mua từ đời nào rồi, giờ mới phát hiện nó có cổng optical mà ko biết có tận dụng được ko.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cho em hỏi là có phải amplifire nào có cổng optical đều giải mã được DTS xuất ra từ cổng optical của WDTV không ạh?

nhà em có cái amplifire nội địa mua từ đời nào rồi, giờ mới phát hiện nó có cổng optical mà ko biết có tận dụng được ko.

ko phải ampli nào cũng giải mã được DTS. Nếu có chứng chỉ DTS in trên ampli thì mới có thể giải mã và phát tiếng.

woodfisg

Chào mọi người,
Wood đang xài cái WP, lúc đầu, cũng bị tình trạng DTS mà xem film câm, tức lắm. Nhưng mà, trong WP có chức năng sound output là Digital or Analog, Wood để thành Analog thì xem tuốt luốt hết. Không biết là cách Wood làm có đúng không nhỉ, hay là tại film Wood ko phải DTS nên mới nghe đươc? Xin chỉ giáo thêm ah.

hiend07

Chào mọi người,
Wood đang xài cái WP, lúc đầu, cũng bị tình trạng DTS mà xem film câm, tức lắm. Nhưng mà, trong WP có chức năng sound output là Digital or Analog, Wood để thành Analog thì xem tuốt luốt hết. Không biết là cách Wood làm có đúng không nhỉ, hay là tại film Wood ko phải DTS nên mới nghe đươc? Xin chỉ giáo thêm ah.

Phim bác đang xem không phải DTS vì WD HD player chưa downmix xuống stereo và bác đang chọn chế độ Stereo trên WD HD Player chứ không phải DTS.

trandzung

Hiện tôi đang xài WD HD Player nối với cái receiver Denon AVR 988 bằng dây HDMI (1.3), chọn chế độ digital output thì ra âm thanh DTS rất tốt , không bị đứt quảng gì hết , không cần dây optical luôn.
Còn True HD, True HD DTS thì chắc WD HD Player không hổ trợ .

duong1983

nếu nối với PC thì có giải mã được DTS ko

britisco

Thành thật cám ơn bạn "hiend07" rất nhiều.

huytv85

Chào mọi người,

Đúng đấy bác ạh, nếu ko đủ điều kiện để đầu tư receiver thì làm cách của bác đc, chỉnh thông số là analog tuốt là ok

heomap06

Ðề: [Western Digital] xem phim không tiếng

các bác cho em hỏi,receiveer hiện giờ mua loại nào là xài được vậy bác?ở SG thì mua ở đâu vậy ah??

Bên trên