What Happened to Monday (2017)

torune

Film critic
What Happened to Monday 01.jpg

Lời đầu tiên với bạn đọc, mình khuyên, nếu chưa xem 'What Happened to Monday' thì hãy nhanh chóng ra rạp xem ngay tức thì để ủng hộ nhà sản xuất và nhà phát hành! Phim rất đáng để mua vé.

'What Happened to Monday' dễ trở thành một trong những phim bị đánh giá thấp (underrated) giữa thị trường lúc này. Một là do cái tên dài, hơi khó hiểu, ít gây sốc. Hai là diễn viên không đủ chuẩn 'long lanh' như những gì mà TTDC (truyền thông dân chúng nhé :D) tô vẽ trong mắt khán thính giả.

Một điểm khác khiến phim bị mất điểm trong mắt của mình (trước khi xem) là màu giống mấy phim tâm lý hình sự của Anh. Thêm nữa, bối cảnh lại ở London nữa chứ. Nên cái tông cứ u ám, ủ dột, bẩn bẩn... Và, điểm không ưng này nó theo mình suốt phim.

Bù lại, những thông điệp mà 'What Happened to Monday' âm thầm chia sẻ cực kỳ mạnh. Xem xong hiểu một. Nhưng, sau đó nghĩ về phim, lại hiểu mười. Để ý đến những lời thoại mà nhà biên kịch chêm vô tưởng như dư thừa, hay bối cảnh, phục trang nhân vật... thì có khá nhiều thứ để bàn trong 'What Happened to Monday'.

Tóm tắt cốt truyện một chút: Năm 2073, chính phủ [một quốc gia tưởng tượng] đã và đang thực hiện chính sách một gia đình một con vì thực phẩm biến đổi gene dẫn tới hệ lụy là hiện tượng đa thai trở nên cực kỳ phổ biến. Những trẻ em rơi vào danh sách 'cắt giảm' bị đưa đi ngủ đông, chờ ngày thế giới tươi đẹp hơn để sống lại...

[Cảnh báo có spoiler]

1. Nhà tù của tâm hồn và thể xác?

Với 7 chị em (tương ứng với 7 thứ trong tuần), họ có hai nhà tù. Một nhà tù thể xác (căn hộ sống chung) và một nhà tù tâm hồn (danh tính Karen Settman). Bước ra khỏi nhà tù này, họ lại rơi vào một nhà tù khác. Muốn phá bỏ nhà tù, chỉ có phản kháng, chấp nhận hy sinh.

2. Năng lực mâu thuẫn nhu cầu!

Gia đình của 7 chị em như một xã hội thu nhỏ. Mỗi người có tính cách khác nhau. Dẫu biết ông ngoại của họ đã lo xa. Chọn một nghề nghiệp phù hợp với năng lực của mỗi người. Nhưng khi ông già qua đời, ông quên tính rằng khi lớn lên, mỗi chị em đều có nhu cầu riêng của họ.

Bi kịch bắt đầu từ đây. Xã hội làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu là điều... không tưởng1? Trong xã hội đó, khi nhu cầu của một người quá lớn, kẻ đó chọn cách ăn thịt 'đồng bào' để thỏa mãn nhu cầu của họ.

3. Sức mạnh của người phụ nữ

Mình không nghĩ tác giả vô tình chọn 7 chị em làm nhân vật chính và vẽ ra một nữ nguyên thủ. Với mình, những người này đại diện cho hai thái cực: một là chất (quyền lực tối cao) và hai là lượng (sự đa dạng trong những gì mà phụ nữ có thể làm). Rất may là nó không lôi nam giới vào để so bì hơn kém theo cách mà 'feminism' đang ủng hộ. Thậm chí có cảnh quay nữ giới bị nam giới bắn đùng đùng, vật lộn gãy tay.

4. Thấp thoáng bóng dáng người đàn bà quyền lực

Mình hơi bất ngờ là tạo hình của nhân vật Nicolette Cayman (do Glenn Close thủ vai) trong cảnh quay cuối phim (lúc phát biểu) lại ăn vận, để tóc, đeo một chuỗi ngọc trai... dễ làm liên tưởng tới ai đó, hay đúng hơn là một nữ chính trị gia xuất hiện nhiều trên mặt báo trong thời gian qua. Sự liên tưởng còn được 'dậm màu' bởi một thước phim phơi bày những gì mà nhân vật này đã làm với 'những đứa trẻ' được chiếu ngay buổi phát biểu!

5. Con người và sự ích kỷ

Con người ích kỷ với hành tinh xanh và ích kỷ với chính đồng loại. Cái ích kỷ số một làm nền cho bối cảnh phim. Cái ích kỷ số hai thể hiện qua lời nói cuối cùng của bà nguyên thủ. Mình nhớ mang máng là: Không ai cả, chỉ có mỗi mình bà dám ra quyết định để cứu vớt nhân loại. Đến khi vụ việc bị phanh phui, bà lại là người hứng mũi chịu sào.Thêm nữa là sự ích kỷ của người phụ nữ trước thiên chức của họ. Chi tiết ra sao mời xem phim nhé.

Tóm lại, ở bề mặt, 'What Happened to Monday' cho ra một câu chuyện đầy đủ mở màn, mâu thuẫn, cao trào, giải quyết... như phần lớn phim hướng tới khán giả đại chúng. Nhưng sâu bên dưới tảng băng trôi này, càng nghĩ về nó, càng có nhiều thông điệp hiện ra. Thật khó để nói yêu hay ghét tựa phim này, bởi nó khiến bạn nghĩ nhiều về nó ở cả điểm xấu lẫn điểm tốt.

Nói tốt về 'What Happened to Monday', mình cho rằng tác phẩm điện ảnh này thành công ở việc truyền tải thông điệp của nó đến với khán giả, không khuếch trương, nhưng rất tinh tế, nhẹ nhàng mà dai dẳng. Quên mất, xin dành một lời khen [mặc dù nghe có vẻ thừa] đến Noomi Rapace nhờ bảy vai diễn nhiều màu sắc, đẹp đẽ và trọn vẹn.

torune@hdvietnam

What Happened to Monday 02.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

leoka

Active Member
Phim ngoài rạp mà đã có bản webdl rồi, phim xem cũng đc vì kịch bản khá là mới, nhưng xem đc 1/2 thì đoán đc mẹ nó nội dung 1/2 về sau rồi.
Mình nghĩ nhà làm film cũng ko có ý che đậy tình tiết phim, thả thoải mái cho khán giả biết (cái tên film ko thôi đủ để đoán nội dung), chủ yếu là thông điệp truyền tải.

shenlong213

Active Member
Phim này có khá nhiều plot hole nhé

- Từ đầu đã muốn giết cả 7 đứa tại sao khi 2 anh sát thủ đi trước bị giết xong cứ để im không cứ một đội khác tới nhà lùng giết ngay, mà phải đợi mãi sau gần hết phim sau khi xuống tay với thứ 4 xong mới cho một đội khác tới nhà đám nhỏ để giết thứ 6 với 7

- Nói là muốn ra tay thầm lặng để không ai biết, vậy mà đủ người đi bán muối, đầu tiên là anh bảo vệ, sau tới nã súng loạn xạ vào đám thường dân

- Còn một vài cái nữa mà khi nào nhớ ra mình sẽ post

torune

Film critic
Phim này có khá nhiều plot hole nhé

- Từ đầu đã muốn giết cả 7 đứa tại sao khi 2 anh sát thủ đi trước bị giết xong cứ để im không cứ một đội khác tới nhà lùng giết ngay, mà phải đợi mãi sau gần hết phim sau khi xuống tay với thứ 4 xong mới cho một đội khác tới nhà đám nhỏ để giết thứ 6 với 7

- Nói là muốn ra tay thầm lặng để không ai biết, vậy mà đủ người đi bán muối, đầu tiên là anh bảo vệ, sau tới nã súng loạn xạ vào đám thường dân

- Còn một vài cái nữa mà khi nào nhớ ra mình sẽ post

Chỗ này lấn cấn nè. Con Monday đi đêm với CAB, thủ tiêu 6 chị em còn lại để lấy danh tính Karen Settman. Có lẽ không làm lớn chuyện vì Karen Settman là người có địa vị trong xã hội. Về sau thì bưng bét, CAB nóng máy nên làm lớn chuyện.

satthuhitman

Active Member
Coi Trailer cũng hấp dẫn , định lên book vé xem . Toàn bị ép suất chiếu . Cảm thấy tiếc .

phan phong tan

Well-Known Member
Cám ơn Bạn vì đã chia sẻ một bài viết rất hay. cũng sẽ cố gắng xem thử để có cảm nhận tốt về bộ phim. Chúc Buổi sáng tốt lành nhé.

hoangsong

ngoài rạp bị cắt mất đoạn XXX rồi :D phim theo mình là phi logic nhiều thứ quá... bắn giết lung tung trong nahf mà chả ai biết cũng ko có cảnh sát... mấy cái xác cũng biến mất ko lý do luôn kiểu như cũng chả ai thèm quan tâm :D hơn 30 năm trôi qua ván đề cần giải quyết lại ko giải quyết đc và cuối phim cũng ko giải quyết dc luôn

torune

Film critic
ngoài rạp bị cắt mất đoạn XXX rồi :D phim theo mình là phi logic nhiều thứ quá... bắn giết lung tung trong nahf mà chả ai biết cũng ko có cảnh sát... mấy cái xác cũng biến mất ko lý do luôn kiểu như cũng chả ai thèm quan tâm :D hơn 30 năm trôi qua ván đề cần giải quyết lại ko giải quyết đc và cuối phim cũng ko giải quyết dc luôn

vấn đề của phim là chuyện 'thứ Hai mất tích' chứ không phải chuyện dân số thế giới à :D

dukas

Active Member
Bỏ quả Plot Hole vô số trong phim thì phim này thực sự đáng xem trong vô số phim nhạt nhòa hiện nay. Mà nói 2073 thôi chứ cái tương lai đó quá gần với chung ta rồi đó. Biến đổi khí hậu, dân số tăng nhanh, bênh dịch lạ vài năm trở lại đây thấy khá nhiều.
Có điều phim này cũng ko có cách cuối cùng để giải quyết mấu chốt vấn đề mà đầu phim đưa ra.

viettoanhp

Well-Known Member
có mỗi cái vấn đề lương thực mà 30 năm không giải quyết xong, quanh đi quẩn lại có mỗi cách ngủ đông. Không hiểu khoa học kĩ thuật phát triển kiểu gì.

thichlam2010

Active Member
ủa mà sao bà Cayman biết Monday có 6 chị em và 2 đứa bé sơ sinh cuối cùng có phải là con của Monday ko ạ?

brucelee123456

Active Member
Hậu quả bọn Monsanto để lại ghê thật. Ko còn cây trái an toàn mà ăn. GMO không mà. Chờ 2 thế hệ nữa ở các nước dùng sản phẩm GMO.

Bên trên