World War Z: Có lẽ chưa đủ mức "thảm họa"!

Cảm nhận về World War Z

• Rất hay (9-10)

Số phiếu: 16 14.0%
  • Hay (7-8)

Số phiếu: 45 39.5%
  • Bình thường (5-6)

Số phiếu: 46 40.4%
  • Tệ (3-4)

Số phiếu: 1 0.9%
  • Rất tệ (1-2)

Số phiếu: 6 5.3%

• Số lượng người bầu chọn
    114

soildsnake

Active Member
Ðề: World War Z: Có lẽ chưa đủ mức "thảm họa"!

Ơ... em hóng phim này quá mà bác chủ làm 1 phát hụt hẫng thế

michealhn

Member

xem review chắc là chờ down HD thôi :D

ngodungkiet

Active Member

thiết nghĩ 1 bộ phim đã ra đời, là tùy cảm nhận của mọi người, có người thấy hay, có người bảo tạm được, có người nói dở, nên khuyên các bác là ko nên spoil dữ quá, để bà kon còn đi coi để cảm nhận, nhưng theo mình nhận xét, đây là 1 bộ phim nếu tựa đề World War Z thì nó chưa xứng tầm với 1 tựa phim hoành tráng như vậy, nhưng nếu nói bỏ tiền ra rạp để đi coi, thì đây là 1 bộ phim đáng đồng tiền bỏ ra, so sánh với I am legend thì mỗi cái nó có cái hay riêng của nó, hy vọng các bác giải trí vui vẻ.

BreakFast

thiết nghĩ 1 bộ phim đã ra đời, là tùy cảm nhận của mọi người, có người thấy hay, có người bảo tạm được, có người nói dở, nên khuyên các bác là ko nên spoil dữ quá, để bà kon còn đi coi để cảm nhận, nhưng theo mình nhận xét, đây là 1 bộ phim nếu tựa đề World War Z thì nó chưa xứng tầm với 1 tựa phim hoành tráng như vậy, nhưng nếu nói bỏ tiền ra rạp để đi coi, thì đây là 1 bộ phim đáng đồng tiền bỏ ra, so sánh với I am legend thì mỗi cái nó có cái hay riêng của nó, hy vọng các bác giải trí vui vẻ.
e cũng thấy giống bác :) , đây quả là phim đáng bỏ tiền để vào rạp

titani

Active Member

Vậy quyết định sẽ xem 2D phim này, lựa ngày giảm giá xem cho rẻ :D

dukas

Active Member

Mình vừa xem về, đánh giá sơ bộ của mình là fim đủ hoành tráng để kéo người xem đến rạp, sau một mùa hè toàn đánh đấm với các thể loại siêu anh hùng, siêu tốc độ, thì phải nói fim này hay hơn là mình mong chờ.(Hoặc có lẽ tại nhiều bạn kêu nản quá nên mình cũng bớt kì vọng đi với fim).

Kịch bản có thể chưa phải tuyệt vời nhưng vẫn còn khá hơn bạn Sụp ko sịp nhiều.

Điểm tổng thể của mình là 8/10. Rất đáng để các bạn ra rạp xem, khi nào có HD chắc chắn mình sẽ xem lại fim này.

Chút nữa sẽ có bài review tổng quát hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

accvn123

Member
Re: Ðề: World War Z: Có lẽ chưa đủ mức "thảm họa"!

Đồng ý với bác trên luôn :)) . Phim này so với MOS có lẽ không hoành tráng lắm như logic và đúng nghĩa ;)

sexyca

Well-Known Member

Trưa nay vừa xem xong. Cá nhân mình thấy phim này xem thì cũng ko tệ, tuy nhiên ko xứng tầm là 1 bom tấn.

tulam

film coi tạm thôi, chưa đến mức hoành tráng;)

kiendaulau

rất thích xem bác review :D
đồng ý toàn thân với bác luôn. xem xog ra cảm thấy hơi hụt hẫng về kết cục :D mình nghĩ kết cục nên hành động nhìu hơn tí ( chắc tại fan film hành động)
nhìn chung thì hoành tá tràng cũng đáng xem :D

damtieuchi

Sau khi đọc nhận xét của các bác về phim này, em đã xem bản 2D, xem với tấm lòng bao dung và không soi xét quá kỹ, không quên ra về sớm 10' trước khi bộ phim kết thúc.
Phim khá hay :D

dukas

Active Member

Một số cảm nhận cá nhân về Thế chiến Z:​

Khi lần đầu xem trailer fim này mình đã rất háo hức với nó, một phần vì có tài tử nổi danh Brad Pitt, một phần vì cái kinh phí khổng lồ và phần nữa là bản thân mình mê mẩn trò chơi Resident Evil từ những năm 1999 và mê luôn thể loại fim liên quan đên xác sống này.Cho đến trước khi MOS ra rạp thì mình có đọc được một số review chê bộ fim này (fim được chiếu ở Anh trước cả Mỹ và trước cả MOS) tại mấy trang của Anh làm cũng khá hụt hẫng. Nhưng kệ đã có zombie thì mình vẫn phải đi xem.

Đoạn sau có Spoil, các bạn nên cân nhắc trước khi đọc:

Phim này có tiết tấu khá nhanh và dồn dập khiến cho người xem tự nhiên cuốn theo và không còn thơi gian để ý những điều bất hợp lý nữa ( những điều mà mình đinh ninh trong đầu là nhiều lắm và dễ phát hiện lắm). Nhưng không vì thế mà bỏ đi cái tính hồi hộp và giật mình đặc trưng của thể loại Zombie, khi xem Zombie mình ít khi thấy ớn lạnh mà cái hay bị nhất là kiều giật mình khi tự nhiên ở đâu một bạn Zom lao ra vồ lấy nhân vật trong ( cảm giác này rất giống lần đầu mình chơi trò chơi RE2, mặc dù chơi 2 lần nhưng vẫn bị giật mình ở cái đoạn mấy chú chó Zom nhẩy ào qua cửa sổ trong sở cảnh sát, ai chơi sẽ biết.). Phải nói là với một fan ruột của game RE thì mình thấy có nhiều phân đoạn của fim này tạo cảm giác giống game RE1,2,3 hơn cả chính fim Resident Evil (công nhận một điều là mầy đời fim này có mỗi RE1 là còn hay, càng sau càng nhảm). Những đoạt giật mình không nhiều nhưng đủ tạo cảm giác hồi hộp hấp dẫn khi xem bên cạnh tiết tấu nhanh và khá gọn của nó. Chỉ tuần trước thôi thì MOS nhiều lúc lê thê dài dòng như cố kéo ra khiến khá nhiều người kêu là đã bị ngủ gật.

Nếu lấy bối cảnh để nói thì WWZ có bối cảnh rất rộng lớn, trải khắp từ Châu Mỹ, đến Châu Á và Châu Âu, cái này nếu so sánh với các dòng fim Zombie khác chưa fim nào làm được hoặc cùng lắm là phát qua truyền hình về thảm cảnh đang diễn ra ở đâu đó trên thế giới. Chính vì thế mình đánh giá về độ hoành tráng thì WWZ hơn đứt các fim Zombie trước đây, với những thảm cảnh diễn ra ào ào như vũ bão từ Mỹ qua Hàn và đặc biệt ở Jerusalem (hơi bị ảo mà vẫn vô cùng ấn tượng). Nhưng kiểu Zom mới mẻ này sẽ khiến một số bạn thích kiểu Zom kinh điển thất vọng vì nó nhanh quá mạnh mẽ quá, ngược lại thì mình thấy nó khá mới mẻ và mình đón nhận nó với một thái độ tích cực. So sánh với MOS thì nhiều lúc mình thấy ở MOS phải nhờ vào những đoạn nhạc hùng tráng mới tạo cho mình cảm giác dồn dập pha chút hồi hộp không như trong WWZ chỉ cần hình ảnh đã khiến mình phải dán mắt vào nó mà theo dõi diễn biến và vì âm nhạc của fim cũng không có gì nổi bật cả.

Bàn chút về xác sống trong fim này, nó khác các fim Zom trước đây ở chỗ Zom này chẳng lao vào ngoạm người sống vì máu, cái này có được giải thích trong fim tuy hơi nhanh, Zom này dường như không khát màu mà chỉ muốn gây nhiễm căn bệnh Zom (dại) quái ác thật nhanh mà thôi.

Nội dung thì mặc dù chưa phải là chặt chẽ hoàn toàn nhưng nó cũng khá hợp lý cho một fim khoa học viên tưởng về đề tài thảm hoạ thiên nhiên (căn bệnh dại Zom cũng là từ mẹ tự nhiên mà ra). Mà có thể vì dạo gần đây toàn xem fim với nhiều tình tiết khá hời hợt và phi lý như FF6 khi cố ý cho nhân vật Letty sống lại để lôi kéo anh Dom tuy nhiên mình thấy nhân vật này chẳng nổi bật gì cả, rồi đến MOS khi chính anh Sup chẳng được khắc hoạ rõ ràng mà tính cách khá hời hợt, mặc dù tất cả cội nguồn đều do họ mà thành 2 bộ fim trên, cho nên đến WWZ với những chi tiết giải thích đơn gian và được đan xen trong qua trình truy tìm nguồn gốc căn bênh thiên niên kỷ này để chế tạo ra thuốc chữa trị cũng khiến cho nội dung của cả phim không làm người xem thấy vô lý. Tuy còn nhiều hạt sạn từ nhỏ đến vừa nhưng đánh giá chung với mình là khá hơn hẳn MOS.

Tổng kết lại thì mình thấy:

Hình ảnh: 8,5/10
Âm thanh: 7/10
Nội dung: 7,5/10

Tổng điểm mình cho 7,7/10

Tóm lại là bạn nào chán nản thể loại siêu anh hùng, siêu tốc độ, siêu phi lý(funny tí tẹo thôi vì em này cũng phi lý ạ) thì nên đi xem fim này. Bạn nào mê kinh dị và kiểu Zom cũ thì chờ The Walking Dead ss04 và bản HD fim này thôi, đừng đi rồi lại thất vọng làm gì. Riêng với khán giả trung lập thì mình thấy fim này đủ độ hay để kéo bạn đến rạp tiêu tiền cho nó.

PS:
1.Đoạn kết khá nhanh những chẳng đến nỗi tệ như khá nhiều bình luận, chắc tại một số review kêu fim kết thúc hụt hẫng quá, nhanh quá, ngắn quá khiến mình cứ tưởng đoạn anh Gerry và em Segen đến được W.H.O ở Wales là hết rồi cơ, đang định nhấp nhỏm kêu mọi người về nữa chứ vì thấy đến đó thôi thì hụt hẫng thiệt, cơ mà đấy là mình mới đọc một chút review đoạn cuối thôi.

2. Mà hôm nay mình đi xem rạp Lotte thì rạp kín mít và hầu hết mọi khán giá đều tỏ ra từ hồi hộp đến hào hứng và phấn khích trong quá trình xem fim (nhiều bạn bàn luận khá xôm :(( )

3. Zom trong này không quá kinh để còn đc mác 16+ chứ kinh quá lại thành 18+ thì chắc chắn chẳng thể nhiều người đi xem rạp được.

4.@ Angust Bent : mình thấy Angust khen fim MOS ầm ầm mà lại chê fim này đoạn cuối là hụt hẫng thì mình thấy hơi bất bình cho WWZ, bên cạnh đó chê những fim có ý làm phần 1 chỉ là nền cho phần tiếp theo thì mình thấy MOS mới là làm nền cho các phần Sụp với Biệt đội công lý sắp tới đây.

5. Hơi bận nên giờ mới có bài lên được, sry mọi người và đây chỉ là cảm nhận trên quan điểm cá nhân nên ko thể phù hợp với tất cả, mong các bạn cùng đóng góp và chia sẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

phim này coi cũng thấy bình thường nhưng tớ thấy có gì đó khoe mẽ sức mạnh quân sự cũa Mẽo( dạng như phim tuyên truyền ý , tớ lại chúa ghét thể loại này) . Ko như các phim zombie khác có nội dung chủ yếu nói về vấn đề sinh tồn và giống loài con người. Tớ mê thể loại zombie vì nó đặt ra tình huống rất hay: khi chiến đấu để sinh tồn thì vấn đề chính trị, tôn giáo, kinh tế ..... sẽ bị gác qua hết!!! Dead Or Alive

Angus_Bert

Film critic

Một số cảm nhận cá nhân về Thế chiến Z:​

4.@ Angust Bent : mình thấy Angust khen fim MOS ầm ầm mà lại chê fim này đoạn cuối là hụt hẫng thì mình thấy hơi bất bình cho WWZ, bên cạnh đó chê những fim có ý làm phần 1 chỉ là nền cho phần tiếp theo thì mình thấy MOS mới là làm nền cho các phần Sụp với Biệt đội công lý sắp tới đây.

Man of Steel em khen vì em thích nó, công nhận kịch bản không có gì quá đặc sắc, vẫn có sạn nhưng ít nhất so với các phim siêu nhân khác hiện nay thì nó khá hơn nhiều (em thấy thế).

Còn riêng World War Z thì em bị ấn tượng hoàn toàn bởi tralier - từ hình ảnh, cốt truyện đến nhạc phim. Nhưng khi ra rạp thì khác hoàn toàn với những gì mình nghĩ. Em nói là nó giống I am Legend về mặt ý tưởng, nhưng giống nhất Batte: Los Angeles về kịch bản, nghĩa là ý tưởng rất hoành tráng nhưng cách xử lí chưa tới, không làm mình thỏa mãn.

Tại sao em khen Sịp mà chê World War Z gì Sịp làm đúng như những gì mình mong đợi - hoành tráng, mãn nhãn, nội dung hợp lí; còn WWZ thì khác những gì mình nghĩ quá :(

Dưới đây ai muốn chém gió về kết cục với em thì vào, vì em thấy kết cục này không ổn tí nào.

Spoil tí về kết cục: Tự tiêm bệnh vào cơ thể để "ngụy trang" em thấy khác vô lí. Về cơ bản cách World War Z làm là tiêm một mầm bệnh vào cơ thể mà chúng ta vẫn sống được chứ không chết. Cái này y học gọi là vaccine, và rõ ràng trong phim cũng chọn cách giải quyết đó, bào chế loại vaccine lai tạp giữa bệnh viêm màng não, H1N1 với bệnh gì nữa ấy.

Nhưng cái vấn đề vô lí là từ thuở bé đến lớn có ai mà không tiêm cỡ chục mũi vaccine hay không. Bản thân vaccine là tiêm mầm bệnh vào cơ thể để tạo ra kháng thể chống lại bệnh đó. Vì thế nếu cách World War Z chọn kết cục này khá vô lí, rõ ràng zombie đều cắn tất cả mọi người bth (từ bé đã được tiêm vaccine, vậy nếu tiêm thêm vaccine tổng hợp kia vào thì không thể "ngụy trang" được. Đấy chính là cái World War Z làm em không hài lòng.

Phim này ban đầu đang làm nửa chừng thì phải thay biên kịch, sửa lại khá nhiều kịch bản do động đến yếu tố chính trị (đọc tin nghe vậy). Nếu ai đọc quyển sách WWZ thì thấy phim này khác rất xa so với sách, mà khác là dở và không sâu sắc hơn ấy :(

chaubaminh

Mình cũng mới xem phim này xong, Nhân vật Gerry đúng là bất tử cmnr..!
Đoạn đầu tưởng bị con Zombe nó cắn thấy kêu la kinh lắm xong phi một mạch ra ngoài mép tường đếm đến 10 thì quay vào và nói bị máu Zombe bắn vào mồm --> virus Zombe không lây nhiễm qua đường ăn uống :D:D:D
Bị rớt máy bay không chết nhưng bị 1 mảnh vụn dài khoảng 40cm đâm xuyên bụng, cố gắng đi đến khu gì gì đấy của LHQ nằm mê man 3 ngày sau dậy lại chạy như Zombe :D:D:D

dukas

Active Member

Mình cũng mới xem phim này xong, Nhân vật Gerry đúng là bất tử cmnr..!
Đoạn đầu tưởng bị con Zombe nó cắn thấy kêu la kinh lắm xong phi một mạch ra ngoài mép tường đếm đến 10 thì quay vào và nói bị máu Zombe bắn vào mồm --> virus Zombe không lây nhiễm qua đường ăn uống :D:D:D
Bị rớt máy bay không chết nhưng bị 1 mảnh vụn dài khoảng 40cm đâm xuyên bụng, cố gắng đi đến khu gì gì đấy của LHQ nằm mê man 3 ngày sau dậy lại chạy như Zombe :D:D:D

Phim nào mà nhân vật chính chả bá đạo và bất tử cho đến ít nhất là cuối fim hả bạn!?

Man of Steel em khen vì em thích nó, công nhận kịch bản không có gì quá đặc sắc, vẫn có sạn nhưng ít nhất so với các phim siêu nhân khác hiện nay thì nó khá hơn nhiều (em thấy thế).

Còn riêng World War Z thì em bị ấn tượng hoàn toàn bởi tralier - từ hình ảnh, cốt truyện đến nhạc phim. Nhưng khi ra rạp thì khác hoàn toàn với những gì mình nghĩ. Em nói là nó giống I am Legend về mặt ý tưởng, nhưng giống nhất Batte: Los Angeles về kịch bản, nghĩa là ý tưởng rất hoành tráng nhưng cách xử lí chưa tới, không làm mình thỏa mãn.

Tại sao em khen Sịp mà chê World War Z gì Sịp làm đúng như những gì mình mong đợi - hoành tráng, mãn nhãn, nội dung hợp lí; còn WWZ thì khác những gì mình nghĩ quá :(

Dưới đây ai muốn chém gió về kết cục với em thì vào, vì em thấy kết cục này không ổn tí nào.

Spoil tí về kết cục: Tự tiêm bệnh vào cơ thể để "ngụy trang" em thấy khác vô lí. Về cơ bản cách World War Z làm là tiêm một mầm bệnh vào cơ thể mà chúng ta vẫn sống được chứ không chết. Cái này y học gọi là vaccine, và rõ ràng trong phim cũng chọn cách giải quyết đó, bào chế loại vaccine lai tạp giữa bệnh viêm màng não, H1N1 với bệnh gì nữa ấy.

Nhưng cái vấn đề vô lí là từ thuở bé đến lớn có ai mà không tiêm cỡ chục mũi vaccine hay không. Bản thân vaccine là tiêm mầm bệnh vào cơ thể để tạo ra kháng thể chống lại bệnh đó. Vì thế nếu cách World War Z chọn kết cục này khá vô lí, rõ ràng zombie đều cắn tất cả mọi người bth (từ bé đã được tiêm vaccine, vậy nếu tiêm thêm vaccine tổng hợp kia vào thì không thể "ngụy trang" được. Đấy chính là cái World War Z làm em không hài lòng.

Phim này ban đầu đang làm nửa chừng thì phải thay biên kịch, sửa lại khá nhiều kịch bản do động đến yếu tố chính trị (đọc tin nghe vậy). Nếu ai đọc quyển sách WWZ thì thấy phim này khác rất xa so với sách, mà khác là dở và không sâu sắc hơn ấy :(

Vậy thì đúng là mỗi người một khẩu vị fim rồi, riêng fim Sịp mình chưa bao giờ kì vọng nó quá nên xem kịch bản ko hay nhưng vẫn thấy đáng để ra rạp.
Cơ mà phải nói là những fim bom tấn mùa hè thường hoành tráng về hình ảnh và âm thanh, còn nội dung chẳng mấy khi hay thực sự cả, và với mình thì nếu ko đề cập đến truyện gốc thì kịch bạn nó khá là hợp lý rồi. Từ đó đến giờ chỉ có TDK là thực sự vô cùng ấn tượng từ nội dung đến hình ảnh và âm thanh, Nolan làm quá tốt.

Cái Gerry tiêm vào người là mầm bệnh chết người, nếu lúc đó ko được tiêm thuốc cảnh cuối chắc chắn anh sẽ chết vì căn bệnh đó, vì thế em Zom (mình nhìn mà cứ cười em Zom này, đứng ngoài cửa cứ cạp cạp cái răng =)) ) em ý chê ko thèm xơi anh ý. Vacxin từ trước đến giờ được tiêm vào cơ thể con người để phòng chống bênh tật thì chắc nó không tự do phát bệnh dẫn đến chết luôn được. Cái này tuy có mập mờ nhưng mình thấy chấp nhận được, mà thực ra mình nghĩ cũng không dễ có phần 2 và phải là tay viết kịch bản vô cùng giỏi thì mới nối tiếp được độ hoành tráng của WWZ, nếu ko lại quay về lối mòn người vs Zom, chiến đấu và trốn chạy rồi lại chiến thắng!

phim này coi cũng thấy bình thường nhưng tớ thấy có gì đó khoe mẽ sức mạnh quân sự cũa Mẽo( dạng như phim tuyên truyền ý , tớ lại chúa ghét thể loại này) . Ko như các phim zombie khác có nội dung chủ yếu nói về vấn đề sinh tồn và giống loài con người. Tớ mê thể loại zombie vì nó đặt ra tình huống rất hay: khi chiến đấu để sinh tồn thì vấn đề chính trị, tôn giáo, kinh tế ..... sẽ bị gác qua hết!!! Dead Or Alive

Mình xem fim thấy quân đội Israel còn khủng hơn quân Mỹ.

Angus_Bert

Film critic

Phim nào mà nhân vật chính chả bá đạo và bất tử cho đến ít nhất là cuối fim hả bạn!?

Cái Gerry tiêm vào người là mầm bệnh chết người, nếu lúc đó ko được tiêm thuốc cảnh cuối chắc chắn anh sẽ chết vì căn bệnh đó, vì thế em Zom (mình nhìn mà cứ cười em Zom này, đứng ngoài cửa cứ cạp cạp cái răng =)) ) em ý chê ko thèm xơi anh ý. Vacxin từ trước đến giờ được tiêm vào cơ thể con người để phòng chống bênh tật thì chắc nó không tự do phát bệnh dẫn đến chết luôn được. Cái này tuy có mập mờ nhưng mình thấy chấp nhận được, mà thực ra mình nghĩ cũng không dễ có phần 2 và phải là tay viết kịch bản vô cùng giỏi thì mới nối tiếp được độ hoành tráng của WWZ, nếu ko lại quay về lối mòn người vs Zom, chiến đấu và trốn chạy rồi lại chiến thắng!

Vấn đề là sau đó bào chế ra vaccine hỗn họp cơ, chứ đoạn của Brad Pitt thì em ko nói rồi :))

Enzolight

_ Đoạn mọi người tập trung ngay lối vào hát hò em đồ là có chút hơi hướm chính trị trong đó! Tự nhiên có một nhóm Ả rập hát tạo tiếng ồn để lũ zombie bị kích động ngay cửa ngõ vào Israel.

orlagu

Kinh nghiệm rút ra khi có undead apocalypse là be atheist, stay atheist. Hoặc nếu đã lỡ theo tôn giáo nào đó thì better be a mute believer.

Khổ thân các bạn Do Thái missed the biggest opportunity to get rid of Muslims, once and for all...

Bên trên