XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Bác cứ thử xem,em đoán max 2TB thôi?
Chán quá đang muốn thử lắm mà có việc bận chưa về được, đang lo cái vụ con Chuột bay RC11 nữa trưa nay thử mãi nó ko nhận, nóng trong người.

huapro

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Chán quá đang muốn thử lắm mà có việc bận chưa về được, đang lo cái vụ con Chuột bay RC11 nữa trưa nay thử mãi nó ko nhận, nóng trong người.
Bác cắm cái nhận tín hiệu vào box có thông báo gì không? Nóng trong người,Bác làm ngay chai Dr.Thanh giải nhiệt ngay nhé

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

Bác cắm cái nhận tín hiệu vào box có thông báo gì không? Nóng trong người,Bác làm ngay chai Dr.Thanh giải nhiệt ngay nhé
Không có tín hiệu gì bạn à, con này mới đổi mới, mình nhớ hình như con chuột cũ cắm phát ăn ngay mà ?

P/S Ah mà mấy lần cắm vào toàn là lúc tắt nguồn thôi nên ko rõ nữa.

hungmh80

Active Member
Ðề: XBMC - Sử dụng HDD làm cache

cho e hỏi ở đây là mình dùng ổ HDD gắn ngoài hay bộ nhớ trong của AB làm cache vậy ?

hangphuoctru

Well-Known Member

cho e hỏi ở đây là mình dùng ổ HDD gắn ngoài hay bộ nhớ trong của AB làm cache vậy ?

Như tiêu đề. dùng HDD nghĩa là ổ cứng gắn ngoài, còn gắn trong là ROM, mà ROM thì có bao nhiêu đâu mà làm cache chi cho mêt.

RAM 1GB thì chỉ lên để 100mb cache ram thôi . vì còn để hệ thống hoạt động nữa . Nếu để quá lớn sẽ làm treo máy do hết ram cho XBMC và các tiền trình khác hoạt động

Bạn mở XBMC lên và vào phần "system info" xem ram của bạn còn trống bao nhiêu để làm chính xác như mình hướng dẫn dưới đây .

Ví dụ trên a-class của mình xem trong đó là trống 398MB RAM . và mình tạo file advancedsettings.xml đơn giản như sau

Như vậy mình có 100mb cache trên ram khi xem online . chi tiết http://wiki.xbmc.org/index.php?title=HOW-TO:Modify_the_video_cache
mạng nhà mình chỉ xem được 720p thôi còn fullhd mình chưa mơ tới

Bác làm ơn hướng dẫn chỉnh về 100M chi tiết được không.Em tải file advancedsettings.xml 512 về open thì nó lên trình duyệt web có mấy dòng đó nhưng không sao chỉnh sửa được.thank bác

cmhung

Member

Bác làm ơn hướng dẫn chỉnh về 100M chi tiết được không.Em tải file advancedsettings.xml 512 về open thì nó lên trình duyệt web có mấy dòng đó nhưng không sao chỉnh sửa được.thank bác

bác chuột phải vào file rồi chọn mở = Notepad, xong thì bác sửa rồi save lại

Sau một thời gian dùng thử và đánh giá thì mình thấy dùng HDD làm cache phù hợp với bác nào có mạng chậm. Nếu mạng trên 12M thì chỉ cần điều chỉnh cache size lên 512M (536870912) là ổn rồi. Androidbox 1G RAM thì nên chọn nhỏ hơn, tùy thuộc vào dung lượng RAM còn thừa.

Mạng nhà mình cáp quang 12M, có con ATV1200 dùng theo cách này đc ko bạn ? Nếu đc thì điều chỉnh cache size ntn bạn ? Nhờ bạn chỉ chi tiết nhé. Thanks !

bác chuột phải vào file rồi chọn mở = Notepad, xong thì bác sửa
rồi save lại

Nhấn chuột phải trên AB rồi sửa lại phải ko bạn ? Hoặc có thể dell file advancedsettings.xml cũ trên AB rồi Past file mới đã chỉnh sửa đc ko bạn ? Thanks !

Em vừa bị thế này. Em mới úp ATV 3200 từ 4.1 lên 4.2.2. Hôm trước bản 4.1 thì các thể loại app khác(như HDviet, hayhaytv, youtube...) xem giật tưng tưng còn riêng xem online phim và tivi trên XBMC thì ngon lành mượt mà kể cả xem file thúy nga 20ghi trên Fshare. Nhưng giờ up Rom ATV 3200 lên 4.2.2 thì các app khác lại xem mượt mà riêng xem phim online trên XBMC (trên hdrepo) lại bị tình trạng xem file 1080 thì đứng hình liên tục còn các file 720 thì chạy một tý là tiếng trước hình sau. Có cách nào giải quyết không các bác??( Cùng thiết bị, cùng đường mạng 12m mà chuyển lên rom 4.2.2 lại bị tình trạng này)

Nhà mình đã ai dùng USB làm bộ nhớ Cache chưa nhỉ, giúp mình với làm mãi ko được.

P/S : Mình đã điều chỉnh cache size về 0 nhưng không hiểu sao khi rút USB ra thì XBMC vẫn chạy như bình thường ? Theo mình nghĩ nếu đưa cache size về 0 thì sẽ ko chạy đc chứ nhỉ ?

Chỉnh sửa lần cuối:

vuthecong78

Well-Known Member

Em vừa bị thế này. Em mới úp ATV 3200 từ 4.1 lên 4.2.2. Hôm trước bản 4.1 thì các thể loại app khác(như HDviet, hayhaytv, youtube...) xem giật tưng tưng còn riêng xem online phim và tivi trên XBMC thì ngon lành mượt mà kể cả xem file thúy nga 20ghi trên Fshare. Nhưng giờ up Rom ATV 3200 lên 4.2.2 thì các app khác lại xem mượt mà riêng xem phim online trên XBMC (trên hdrepo) lại bị tình trạng xem file 1080 thì đứng hình liên tục còn các file 720 thì chạy một tý là tiếng trước hình sau. Có cách nào giải quyết không các bác??( Cùng thiết bị, cùng đường mạng 12m mà chuyển lên rom 4.2.2 lại bị tình trạng này)

Kiếm bản XBMC phù hợp.

Các bác cho em hỏi lại vấn đề này ạ. Em dow cái bản dùng cho mạng 12m ấy về coppy vào chỗ lưu như hướng dãn xem Pải by night 20ghi ko bị giật nữa nhưng xem được tầm 5 phút thì bị thoát XBMC. Có phải là em dow và copy đúng chỗ nhưng tại em không có ổ HDD gắn trong nên bị tình trạng vậy không ah???

Nhất thiết là phải có ổ cứng gắn trong à các bác. Em cũng dow file cho mạng 12m về copy vào đúng chỗ như hướng dẫn chạy file 20ghi ngon lành nhưng chỉ được khoang 5 phút là bị thoát XBMC.

Nhà mình bữa nay xem đc mỗi kênh trên HDPlay, phải xoá hết XBMC đi cài lại bản 13.1 thì đã xem đc đủ các kênh. Nhưng khi xem Phim trên HDrepo cũng chỉ đc 5' rồi Out luôn, còn xem HDPlay vẫn bình thường ? Xin các bạn giúp với !!!

hovietthanh

Hiện nay khi sử dụng XBMC để xem phim online thì các bạn hay gặp hiện tượng cache full, nguyên nhân là do XBMC sử dụng ram làm cache. Việc lựa chọn HDD làm để lưu cache sẽ giúp các bạn xem online những phim có bitrate cao trên đường truyền chậm, tất nhiên là phải chờ đợi load, thời gian tùy thuộc vào đường truyền của bạn.

Bạn cần copy file advancedsettings.xml sau vào thư mục userdata của XBMC
- Trên PC là C:\Users\(ten ban)\AppData\Roaming\XBMC\userdata
- Trên Android là Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/
Sao minh tìm mãi chẳng thấy - Trên Android là Android/data/org.xbmc.xbmc/files/.xbmc/userdata/ ở đâu cả?
X82 4K. Mình kém lắm.Xin giúp với.

Bên trên