Xem HD 720P trên LCD bị lỗi

hauvnn87

Mình là newbie , hỏi 1 câu hơi ngu , anh em nào biết thì chỉ nhé , Mình chỉ mới làm quen với HD thôi , chưa có tiền mua HD player nên chỉ down về ổ cứng rồi dùng cổng VGA để coi trên tv LCD , nhưng có 1 vấn đề là khi coi trên màn hình máy tính thì ko ra full screen , bị 2 cái dòng đen ở trên và dưới , cái này mình ko nói , nhưng khi xem trên LCD thì nó ra full screen nên hình bị kéo dài ra , trong khi coi những phim 1080P thì ko có bị , vậy anh em chỉ mình hướng khắc phục xem thế nào nhé , hay là phim 720P thì phải bị như vậy ! Cảm ơn anh em nhiều

hunghugo

Member
Ðề: Xem HD 720P trên LCD bị lỗi

Bác nên thiết lập lại phần mềm dùng để xem fim HD + Thiết lập chế độ phát trên LCD >> phần đông Fim HD thường có tỉ lệ khung hình là 16:9 còn VCD 4:3
Còn Fim HD 720p hay 1080p Tỉ lệ khung hình đều như nhau chỉ khác độ phân giải mà thôi

Chúc Bác thành công

hauvnn87

Ko hiểu bị j nữa , 1080p thì coi full , đẹp , 720p thì bị dẹp rất nhiều , dù hình ảnh chuẩn , nhưng ngắn wá :D , bạn thử down film Twilight , bản 720p về coi xem có đúng như mình nói ko

hunter52

Các phim bị viền đen là phim tương tự như chiếu rạp vì màn hình ở rạp đâu phải 16:9.Nhìn cùng 1 khung màn hình vậy mà pixel của tivi nó chia khác nhau.Tivi Full HD là 1920 x 1080 xem 1080p là 1920 x 1080 --> Xem full màn hình.Còn 720p là 1280 x 556 nên chỉ hiển thị ở cần đấy pixel còn cái nào thừa thì màu đen.Nếu muốn mất hẳn các viền đen đó bác nên đổi sang loai LCD nè xem 8-}

Trong khi màn hình rộng 16:9 chưa thực sự phổ biến và mọi người còn đang bàn tán về tỷ lệ 2,1:1 (hay 19:9) của Sony Vaio P, thì hãng Philips đã trình diễn TV LCD 56 inch 21:9.

Ảnh: Philips.
Hệ thống tinh thể lỏng này có chiều dài gấp 2,4 lần chiều rộng và người ta chưa hình dung được hình ảnh sẽ bị kéo dãn cỡ nào nếu tận dụng hết mọi pixel bởi các chương trình truyền hình hiện chủ yếu hỗ trợ tỷ lệ 4:3.

Tuy nhiên, nhiều người chuyển sang dùng HDTV không khỏi thất vọng vì tỷ lệ 16:9 không hề làm mất đi các viền đen ở trên và dưới màn hình khi xem phim. Đây là lý do Philips phát triển sản phẩm Cinema 21:9 đầu tiên trên thế giới, tương đương với tỷ lệ màn hình trong các rạp chiếu phim và loại bỏ hoàn toàn hiện tượng viền đen.

Sản phẩm sẽ có mặt ngay trong mùa xuân 2009 nhưng giá chưa được công bố.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên