xem HD có đòi hỏi màn hình tối thiểu bao nhiêu inch ko?

shinnoda

máy tui màn hình crt 17" chạy 720p ngon còn mở 1080 màn hình nó đen thui.có phải do màn hình
theo tui biết thì bình thường nếu cpu hoặc vga decode ko nổi thì hinh nó bị giật thôi

Ðề: xem HD có đòi hỏi màn hình tối thiểu bao nhiêu inch ko?

Chắc chắn không phải do màn hình! Tui xài CTR 17'' coi 1080p bình thường mừh. Máy xài main G31 + Celeron 430 @ 3Ghz+2 Gb Ram + card ATI HD4670, có lần tôi tháo vid ra xài thử onboard vẫn không gặp vấn đề gì cả, chỉ đuối khi play mấy file MPEG TS thui

tieuthieugia

Well-Known Member

xem phim thì MH nào cũng ok..tùy theo nhu cầu
nhưng vụ đen là do máy bị j ấy...kiểm tra lại nhé bác

màn hình bị đen là do không hiển thị hết screen resolution bác ạ.bác xem lại cấu hình máy bác nhé

hbc

Moderator

Chắc chắn không phải do màn hình! Tui xài CTR 17'' coi 1080p bình thường mừh. Máy xài main G31 + Celeron 430 @ 3Ghz+2 Gb Ram + card ATI HD4670, có lần tôi tháo vid ra xài thử onboard vẫn không gặp vấn đề gì cả, chỉ đuối khi play mấy file MPEG TS thui

CTR 17'' loại gì mà lên được 1080?

Cố chỉnh lên thì nó sẽ giống bác bên dưới

máy tui màn hình crt 17" chạy 720p ngon còn mở 1080 màn hình nó đen thui.có phải do màn hình
theo tui biết thì bình thường nếu cpu hoặc vga decode ko nổi thì hinh nó bị giật thôi

CTR 17'' loại gì mà lên được 1080?

Cố chỉnh lên thì nó sẽ giống bác bên dưới
Tui đâu có nói là play ở đúng độ phân giải 1920-1200 đâu nha, chỉ nói là bật phim 1080p lên coi bình thường mưh ^:)^.
Màn View E71f-SB để ở độ phân giải 1024-768 :D:D:D

xuan1312

màn 17' coi 1080p làm gì cho phí ra.coi 720p là tốt rồi.đỡ mất công down

VIP_SON_LA

CRT17" mà xem HD? "niềm tin yêu và hy vọng" nha bro! kể cả TV 25" 29" cũng "nhịn" đi, CRT 17" của Bro mà mở HD có khi hình ảnh đó chỉ là thu nhỏ thôi, chớ mà đòi hiển thị đủ điểm ảnh hả, cả cái màn CRT 17" chỉ hiển thị đc 1/4 hình ảnh thực là...hết vị! đó là trường hợp system hỗ trợ, (mà hầu hết máy mới đều đc thôi). tui dám khẳng định không có con monitor CRT 17" nào lên đc 1920*1080 cả, nếu có cho trẻ con tát bay mồm tui, Đang "dấm" em LG W2253TQ mà giá "mặn" quá (3.400.000 lận) anh em cho ý kiến nha, tui search online thấy "cháu nó" cũng xinh đẹp lắm!

ngocluan

3t4 mà theo không nổi á...HD là cả sự nghiệp mà,chơi luôn ,sợ gì

HungLTD

mình nghĩ card màn hình bác chịu không nổi đấy. laptop mình cũng vậy, chạy full HD là giật hình, cố gắng xem khoảng 5-10 (Do làm việc khác không để ý) thì cũng bị đen màn hình. Thanks

duythangvn

Mua mấy em LCD full HD của LG đi, thấy giá cũng mềm 24'' có hơn 3t

onggia

Well-Known Member

Hiện tượng đen sì không phải do màn hình đâu bác màn 17 vẫn xem được cả 2160p chứ 1080p đã là cái gì ,càng màn nhỏ độ nét nó càng cao:D.Bác xem lại cái card màn hình nó hỗ trợ độ phân giải tối đa là bao nhiêu bác nhé.

hanh007

Nếu dùng CRT thì bạn điều chỉnh tần số lại xem có khắc phục được không? (Monitor Settings)

ohmanxxx

Member

CRT mà xem HD thì đúng là con ếch ngồi dòm mặt trời hehehe

nguyenvantung

CRT17" mà xem HD? "niềm tin yêu và hy vọng" nha bro! kể cả TV 25" 29" cũng "nhịn" đi, CRT 17" của Bro mà mở HD có khi hình ảnh đó chỉ là thu nhỏ thôi, chớ mà đòi hiển thị đủ điểm ảnh hả, cả cái màn CRT 17" chỉ hiển thị đc 1/4 hình ảnh thực là...hết vị! đó là trường hợp system hỗ trợ, (mà hầu hết máy mới đều đc thôi). tui dám khẳng định không có con monitor CRT 17" nào lên đc 1920*1080 cả, nếu có cho trẻ con tát bay mồm tui, Đang "dấm" em LG W2253TQ mà giá "mặn" quá (3.400.000 lận) anh em cho ý kiến nha, tui search online thấy "cháu nó" cũng xinh đẹp lắm!
bạn jai thick qua cho mình tý đc k?
t1:thế nào là 720p va 1080p? có fai cứ độ fan jai có 720*xxxx là 720p,tương tự 1080p,và 1080 à full HD rồi hử
t2:jai thik qua độ phân giải là j,mình mới vào,nghe mấy cái đấy lâu rồi mà hổng hiểu j hết,minh có con lap 14",thì đọ phân dải có liên quan dến cái inch đó k? thế hoa màn cang to xem HD càng nét hử
ihihihihihih,thank

VIP_SON_LA

bạn jai thick qua cho mình tý đc k?
t1:thế nào là 720p va 1080p? có fai cứ độ fan jai có 720*xxxx là 720p,tương tự 1080p,và 1080 à full HD rồi hử
t2:jai thik qua độ phân giải là j,mình mới vào,nghe mấy cái đấy lâu rồi mà hổng hiểu j hết,minh có con lap 14",thì đọ phân dải có liên quan dến cái inch đó k? thế hoa màn cang to xem HD càng nét hử
ihihihihihih,thank
thế này nhé, mình đang nói về cái màn CRT (Đèn hình á) loại ấy chác chắn ko có full HD đâu
thứ hai là, bạn hỏi HD 720p và 1080p chứ gì
720 hay 1080 là số dòng quét ngang để tạo nên một hình ảnh mỗi dòng đó lại có 1 số lượng điểm ảnh nhất định, cụ thể ở đây HD720p là 720 dòng ngang và mỗi dòng ngang đc tạo thành bởi 1280 điểm ảnh (1280*720 đó) và theo như tớ biết thì độ phân giải đó được tính là HD nhưng là HD-Ready (nhưng cũng đẹp lắm rồi) còn HD1080 là 1920 điểm ảnh trên 1 dòng ngang và có 1080 dòng ngang tạo nên hình ảnh ( HD 1080p đc tính là chuẩn full HD) là độ phân giải video cao nhất mà các dòng LCD phổ thông hiện nay có thể đạt đc (tất nhiên là tính tới thời điểm này thôi, sau này sẽ hơn) mà cái này mình ko giải thích thêm nữa vì "kiến không ngủ" của mình có hạn, ba hoa nhiều nhỡ nói gì sai anh em HD-forum lại ném gạch thì chết! bạn có thể search trên google, wikipedia v.v... để tìm hiêu thêm. còn laptop của bạn thì trong cấu hình của nó có ghi phân giải màn hình đó.
còn bạn hỏi càng to càng nét à thì bạn hiểu sai ý mình rồi, ý mình là màn hình càng lớn thì nhà sản xuất sẽ dễ dàng nâng cao giới hạn độ phân giải hình ảnh hơn khi xây dựng 1 sản phẩm mới, còn giới hạn phân giải của màn CRT 17" kịch kim không thể đạt đc 1080p đâu, LCD thì có thể có nhưng tạm thời mình chưa thấy có laptop màn hình 14" nào có phân giải 1920*1080 cả, nhưng bạn bận tâm làm gì, với hình ảnh 14" đó thì 1920*1080 so với 1280*720 chẳng có khác biệt nhiều lắm đâu nếu ko để ý thật kỹ (ai mà có thời gian nhìn kỹ cái màn hình đó chứ)

xitrum8x

Active Member

CRT mà xem HD thì đúng là con ếch ngồi dòm mặt trời hehehe

tùy điều kiện kinh tế của mỗi người thôi bác ạ, ai ko muốn có màn hình full HD (thậm chí máy chiếu ).Ae tụ họp trên 4r này đều có 1 đam mê là HD, một lĩnh vực ko phải bạn nói ra ai cũng biết.

Bên trên