Xem phim Bluray ISO / remux qua HDD gắn ngoài thông qua cổng USB của Dune Duo bị giật.

Chào các bác!

Em đang xài Dune Duo mua gần 2 năm, mọi thứ nói chung suôn sẽ. Hiện giờ do nhu cầu lưu trữ càng ngày càng lớn nên em sắm thêm 2 con HDD ngoài là WD Elements 500GB, USB 2.0 và Toshiba 500GB USB 3.0, cả 2 kết nối qua cổng USB của Dune Duo.

Bình thường nếu xem film Bluray ISO / remux ( phim dung lượng trên dưới 20GB, HD Audio) từ 2 HDD 2TB gắn trong thì ko sao, con xem từ HDD gắn ngoài thì xảy ra hiện tượng xem được 1 lúc là bị giật, chậm, tiếng, phụ đề ko đi đôi với hình ( xem các phim 1080P RIP dung lượng +/- 10GB, âm thanh DTS Sourround thì ko sao). Có bác nào bị vậy ko? Điều này nguyên nhân do HDD gắn ngoài pk các bác? Cách khắc phục thế nào ( tất nhiên là em muốn giữ 2 con HDD 500GB trên vì sự tiện dụng khi down phim từ máy tính cơ quan:D). Mong các bác chỉ giáo, thanks các bác!

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Xem phim Bluray ISO / remux qua HDD gắn ngoài thông qua cổng USB của Dune Duo bị giật.

Cái này em cũng từng bị với D1,nó xem mượt khi em kết nối HDD box qua cổng eSata.Còn khi kết nối HDD box này qua cổng USB 2.0 là bị.
Theo em,không phải do Dune,mà là do HDD box,khi kết nối với Dune bằng cổng USB 2.0,tốc độ truy xuất cao khi xem phim bluray gốc.Cổng USB 2.0 đáp ứng không kịp,nên mới có hiện tượng trên.
Hoàn toàn không phải do Dune.
Bác nào có cao kiến gì xin chỉ dẫn thêm,em chỉ biết có bấy nhiêu.

vansontl

Member
Ðề: Xem phim Bluray ISO / remux qua HDD gắn ngoài thông qua cổng USB của Dune Duo bị giật.

Cái này là do nguồn cấp qua USB không đủ chứ không phải lý do gì đâu

Saigonhitech

Re: Ðề: Xem phim Bluray ISO / remux qua HDD gắn ngoài thông qua cổng USB của Dune Duo bị giật.

Bác này giải thích có lý*-:)

meomatto

Active Member

Nguồn yếu bảo sao ko bị. Bác dungf ổ gắn ngoài có nguồn rời thì hết ngay.

sicola

có khi nguồn tổng không đủ Ampe,thử thay cục nguồn khác xem như thế nào

da vinci

Active Member

Cái này em cũng từng bị với D1,nó xem mượt khi em kết nối HDD box qua cổng eSata.Còn khi kết nối HDD box này qua cổng USB 2.0 là bị.
Theo em,không phải do Dune,mà là do HDD box,khi kết nối với Dune bằng cổng USB 2.0,tốc độ truy xuất cao khi xem phim bluray gốc.Cổng USB 2.0 đáp ứng không kịp,nên mới có hiện tượng trên.
Hoàn toàn không phải do Dune.
Bác nào có cao kiến gì xin chỉ dẫn thêm,em chỉ biết có bấy nhiêu.

Câu này của bạn là sai hoàn toàn. Dù là USB 2.0 nhưng tôi chạy Bluray 3D ISO vẫn không bao giờ gặp vấn đề gì cả. Bluray 45GB chạy qua Lan 100Mbps còn được chứ USB thì dư rồi.

meocon

Well-Known Member

Chà , lúc trước mình ráp DUNE BASE 3D cho khách , xem qua wifi , filw bluray ISO bình thường ko giựt . Mình nghĩ phải đem ổ cứng gắn qua máy khác test xem sao .

Em cũng nghĩ vấn đề nằm ở 2 con HDD 500GB, film Bluray ISO hay remux thì bitrate khoảng 30-50Mbs em nghĩ ko vấn đề với USB 2.0. Còn về vấn đề nguồn, 2 con HDD gắn ngoài này giao tiếp qua USB 2.0 vừa truyền dẫn vừa cấp nguồn, nếu cấp nguồn thì xài loại nào? Bác Tiến chuyên về dây dợ và các bác khác tư vấn em phát nhé!:)

tienlequoc

Well-Known Member

Em cũng nghĩ vấn đề nằm ở 2 con HDD 500GB, film Bluray ISO hay remux thì bitrate khoảng 30-50Mbs em nghĩ ko vấn đề với USB 2.0. Còn về vấn đề nguồn, 2 con HDD gắn ngoài này giao tiếp qua USB 2.0 vừa truyền dẫn vừa cấp nguồn, nếu cấp nguồn thì xài loại nào? Bác Tiến chuyên về dây dợ và các bác khác tư vấn em phát nhé!:)
Kiếm cục cấp nguồn 3-5 Ampe là xong ngay mà bác.

Kiếm cục cấp nguồn 3-5 Ampe là xong ngay mà bác.

Thanks bác, bác có thể cho em biết cụ thể loại nào ko? Với cách này phải xài 2 cục nguồn cho 2 HDD? Thanks bác!

tienlequoc

Well-Known Member

Thanks bác, bác có thể cho em biết cụ thể loại nào ko? Với cách này phải xài 2 cục nguồn cho 2 HDD? Thanks bác!
Nếu bác kiếm được cục cấp nguồn 5A thì bác cắm vài ổ cứng vào con Dune thoải mái. Tiêu chí chọn cục cấp nguồn như sau:
1. Đầu ra bao nhiêu vol: 5V or 12V (khúc đầu dòng thứ 3 trong hình)
2. Đầu cắm vào con Dune phải giống với cái adapter theo Dune. (dòng thứ 2 trong hình)
3. Số Ampe càng lớn càng tốt. (khúc sau của dòng thứ 3) :D

Nếu bác kiếm được cục cấp nguồn 5A thì bác cắm vài ổ cứng vào con Dune thoải mái. Tiêu chí chọn cục cấp nguồn như sau:
1. Đầu ra bao nhiêu vol: 5V or 12V
2. Đầu cắm vào con Dune phải giống với cái adapter theo Dune.
3. Số Ampe càng lớn càng tốt. :D

Thanks bác, nếu xài cái USB hub như bác thì khi cắm vào Dune, nó chỉ hiện ra 1 ổ thôi đúng ko? Vì kết nối tới Dune thông qua 1 cổng USB 2.0?

tienlequoc

Well-Known Member

Thanks bác, nếu xài cái USB hub như bác thì khi cắm vào Dune, nó chỉ hiện ra 1 ổ thôi đúng ko? Vì kết nối tới Dune thông qua 1 cổng USB 2.0?
Có bao nhiêu hiện bấy nhiêu chứ bác. :D

Có bao nhiêu hiện bấy nhiêu chứ bác. :D

Mấy khoản thông số vật lí em mù mờ lắm, bên bác có loại nào pm cho em nhé, được sang hốt cho khỏe bác ạ:D

tienlequoc

Well-Known Member

Mấy khoản thông số vật lí em mù mờ lắm, bên bác có loại nào pm cho em nhé, được sang hốt cho khỏe bác ạ:D
Em không kinh doanh mấy cái adapter bác à. Bác ra mấy chỗ bán linh kiện điện tử có khá nhiều đấy.

dungtam25

Well-Known Member

Câu này của bạn là sai hoàn toàn. Dù là USB 2.0 nhưng tôi chạy Bluray 3D ISO vẫn không bao giờ gặp vấn đề gì cả. Bluray 45GB chạy qua Lan 100Mbps còn được chứ USB thì dư rồi.

CÁi ý này đúng nè. :D

Em hoàn toàn không có ý tranh luận,điều các bác nói hoàn toàn có lý.
Nhưng em đã trải nghiệm thực tế rồi.
Em có 1 cái box HDD 3.5,box này có hai cổng giao tiếp bằng USB 2.0 và eSata.Bộ nguồn em sử dụng là 12v 2A
Em dùng box này giao tiếp với D1 qua cổng USB để xem phim Bluray tư liệu của BBC(phim 2D nhé),thì lâu lâu,hiện tượng giật hình,đôi lúc tự thoát ra khỏi phim.
Em dùng dây eSata kết nối với D1 (D1 có cổng giao tiếp eSata) thì các hiện tượng trên hoàn toàn không xảy ra.
Tháo ổ cứng ra,gắn hẳn vào D1 cũng không xảy ra.
Nếu vậy,theo các bác kết luận rút ra là gì,mà có bác bảo em sai hoàn toàn.
Nếu trong trường hợp này,cùng 1 phim,cùng 1 box,cùng 1 bộ nguồn,chỉ đổi cổng kết nối.Thì kết luận nguyên nhân do cổng kết nối của em cũng có cơ sở mà

Em hoàn toàn không có ý tranh luận,điều các bác nói hoàn toàn có lý.
Nhưng em đã trải nghiệm thực tế rồi.
Em có 1 cái box HDD 3.5,box này có hai cổng giao tiếp bằng USB 2.0 và eSata.Bộ nguồn em sử dụng là 12v 2A
Em dùng box này giao tiếp với D1 qua cổng USB để xem phim Bluray tư liệu của BBC(phim 2D nhé),thì lâu lâu,hiện tượng giật hình,đôi lúc tự thoát ra khỏi phim.
Em dùng dây eSata kết nối với D1 (D1 có cổng giao tiếp eSata) thì các hiện tượng trên hoàn toàn không xảy ra.
Tháo ổ cứng ra,gắn hẳn vào D1 cũng không xảy ra.
Nếu vậy,theo các bác kết luận rút ra là gì,mà có bác bảo em sai hoàn toàn.
Nếu trong trường hợp này,cùng 1 phim,cùng 1 box,cùng 1 bộ nguồn,chỉ đổi cổng kết nối.Thì kết luận nguyên nhân do cổng kết nối của em cũng có cơ sở mà

Vậy trường hợp của bác chắc chắn ko phải do thiếu nguồn rồi. Em nghĩ cũng lạ, USB 2.0 thì chuẩn của nó max là 480Mbs, khoảng 60MBs rồi, mấy film Bluray dư sức tải chứ nhỉ, cho là thực tế chỉ đạt 80-90% tốc độ max thì nó cũng còn ít nhất 50MBs, quả là rối ren, mà con Dune Duo sao nó ko gắn thêm cái cổng eSate vậy ta? :-t

dungtam25

Well-Known Member

CÁi ý này đúng nè. :D

Vậy trường hợp của bác chắc chắn ko phải do thiếu nguồn rồi. Em nghĩ cũng lạ, USB 2.0 thì chuẩn của nó max là 480Mbs, khoảng 60MBs rồi, mấy film Bluray dư sức tải chứ nhỉ, cho là thực tế chỉ đạt 80-90% tốc độ max thì nó cũng còn ít nhất 50MBs, quả là rối ren, mà con Dune Duo sao nó ko gắn thêm cái cổng eSate vậy ta? :-t

Em chưa dùng Dou,nên em không biết Duo có cổng eSata hay không,nếu Duo có,bác qua em,em cho mượn box,nguồn và dây,thì em nghĩ bác sẽ tim được nguyên nhân,

Bên trên