Xem Video 4K HDR với MPC-BE + MadVR

Quoc Hiep HD

Active Member
Xin chào các bác tín đồ của 4K, một số bác đã yêu cầu xin tham khảo phần Setup MadVR của mình bằng hình ảnh. Hôm nay rảnh rỗi mình xin góp ít để chia sẻ và cùng giúp nhau thưởng thức cái thú vui này.
Cấu hình của mình là : Win 10 1803, Vega 1050Ti Driver 416.16, MadVA V.o.92.17.
Ban đầu mình dùng Driver của vega bản 398.11, MadVR V.o.92.14. Driver này nó cho phép khống chế được GPU load bao nhiêu %. Sau khi cài lại Win mình đã nâng cấp Driver Vega là 416.16 và MadVR V.0.92.17, Bộ đôi này vào thì MadVR không thể điều chỉnh theo cách Setup cũ nữa nó luôn giao động từ 94-97% Cứ là giật tung chảo, mà oái oăm thay tất cả các Video từ 720-2160 đều vậy, ban đầu mình rất hoang mang thậm chí đã quay về driver cũ. Và rồi mình chợt nghĩ ra có thể cái bản nâng cấp Vega mới nó cho phép MadVR tận dụng tối đa tài nguyên của GPU. Và đúng như mình dự đoán, sau khi mày mò mãi mình đã đưa được cái Vega ngoan ngoãn sơi đc tất cả các định dạng Video hiện tại, hôm nay mình xin chia sẻ cùng các bạn nhé :
Screenshot (1).jpg
Screenshot (2).jpg
Screenshot (3).jpg
Screenshot (4).jpg
Screenshot (5).jpg
Screenshot (6).jpg
Screenshot (7).jpg
Screenshot (8).jpg
Screenshot (9).jpg
Screenshot (10).jpg
Screenshot (11).jpg
Screenshot (12).jpg
Screenshot (13).jpg
Screenshot (14).jpg
Screenshot (15).jpg
Screenshot (16).jpg
Screenshot (17).jpg
Screenshot (18).jpg
Screenshot (19).jpg
Screenshot (20).jpg
Screenshot (21).jpg
Screenshot (22).jpg

Mình đã test nhiều apps cho 4k HDR nhưng kết luận MadVR là đỉnh nhất ngốn nhiều GPU nhất, còn app tạm chơi đc thì VLC chạy HDR là ổn và nhẹ.

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member
Image Upscaling sao ko chọn NGU Sharp High ? Image Upscaling là mục quan trọng nhất đó bác. Nếu cần thì giảm các mục khác như Ordered Dithering, Chroma đi.
Trade quality for performane chỉ chọn 8 cái đầu tiên thôi.

Quoc Hiep HD

Active Member
Image Upscaling sao ko chọn NGU Sharp High ? Image Upscaling là mục quan trọng nhất đó bác. Nếu cần thì giảm các mục khác như Ordered Dithering, Chroma đi.
Trade quality for performane chỉ chọn 8 cái đầu tiên thôi.
Mình cũng muốn thế lắm nhưng tíc vào nó giật tung chảo luôn ( GPU lên 99%), ở cái driver mới này từ 720 đến 2160 GPU đều ngốn tới 97% mà nó lại không giật mới hay, ở driver cũ thì cho phép Madvr bớt cái nọ thêm cái kia còn cái này lúc nào nó cũng > 90%. Hiện tại minh đang dùng ở mức này GPU giao động từ 92-97% nhưng chuyển động xem mượt không giật. GTX1050Ti xem đc thế này là tốt lắm rồi, nhưng vẫn thèm 1060 6G ram.

Hồi đó mình cũng thích chơi HTPC ở chỗ là nó cho mình chỉnh chọt này nọ tùy theo ý thích của mình. Sau này đổi job bận qua đành buông. Đã mua 1 con VGA 1060 6GB làm đồ chơi kê sẵn đầu giường rồi đó chớ. Giờ chỉ còn biết nhớ lại cái ... thời xa vắng.

Bên trên