Xin các Pác ném đá cho cái đầu em nó sáng lên để có thể setup một phòng chiếu được ngon lành!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

manhla

Member
Em ko biết nhẩy vào đây có bị ủn ra ngoài ko nhưng thật sự em đang rất mót nên các Pác thông cảm cho em nhé!
Tình hình là em đang set một cái quán cafe mà trong đó em muốn làm một phòng riêng để chiếu phim vừa là để "đua đòi" theo các bác vừa là để phụ họa cho việc bán cafe của em!:|
Em chưa setup phòng chiếu, chưa mua thiết bị HD bao giờ nên rất mù tịt nên xin được tư vấn theo các thông tin như sau:
- Phòng ngang 4m, sâu 7.5m.
- Em muốn dùng máy chiếu.
- Âm thanh set theo hướng có thể nâng cấp.
- HD Player cho hình ảnh chuẩn và chỉ cần đọc HDD.
- ...
Vậy em xin các bác tương cho em vài cục rằng nên mua loại nào, model và ở đâu với tiêu chí gần Pro, ngon, bổ, giá cả ở mức hợp lý để đạt được các tiêu chí cho 1 phòng chiếu HD.
Thời gian của em còn ít nên mong các bác có ngó qua thì cho em xin ý kiến luôn nhé!
30-04 này khai trương quán, em có nhời mời các pác qua Đông Anh nhà em có nhiều đặc sản lắm nha!
Thank all!:-j

TR0JAN

Ðề: Xin các Pác ném đá cho cái đầu em nó sáng lên để có thể setup một phòng chiếu được ngon lành!

Ý bác là sẽ bán cafe trong cái phòng 4 x 7,5m này hay phòng kích thước đó chỉ dùng để chiếu phim. Mục đích chiếu phim bác định phục vụ cho nhu cầu cá nhân của hay phục vụ khách?
Bác phải cụ tỉ vấn đề thì mọi người mới hy vọng góp ý giúp bác đc ạ :)

manhla

Member
Ðề: Xin các Pác ném đá cho cái đầu em nó sáng lên để có thể setup một phòng chiếu được ngon lành!

Ý bác là sẽ bán cafe trong cái phòng 4 x 7,5m này hay phòng kích thước đó chỉ dùng để chiếu phim. Mục đích chiếu phim bác định phục vụ cho nhu cầu cá nhân của hay phục vụ khách?
Bác phải cụ tỉ vấn đề thì mọi người mới hy vọng góp ý giúp bác đc ạ :)

Cám ơn Bác, hiện trạng của em là T1 rộng 80m em đã cafe roài, phòng chiếu này trên T2, em phục vụ cho những đối tượng muốn thưởng thức phim HD nhưng với đk phải uống cafe với giá cộng thêm 15-20% so với ngồi dưới. Cái em thỉnh các bác là về thiết bị và cách bố trí ợ!!!

TR0JAN

Cám ơn Bác, hiện trạng của em là T1 rộng 80m em đã cafe roài, phòng chiếu này trên T2, em phục vụ cho những đối tượng muốn thưởng thức phim HD nhưng với đk phải uống cafe với giá cộng thêm 15-20% so với ngồi dưới. Cái em thỉnh các bác là về thiết bị và cách bố trí ợ!!!

Theo em thì bác nên đặt âu hỏi trong box này thì có nhiều người giúp bác kỹ hơn.
Diện tích phòng bác định setup thật lý tưởng nên việc chọn thiết bị sao cho phù hợp với kinh phí bác định đầu tư thì sẽ ổn.

Nếu em là bác em sẽ đầu tư phòng nghe nhạc cho khách thay vì phòng chiếu phim. Nghe nhạc thì phục vụ đơn giản hơn phim rất nhiều vì một phim thời gian rất dài và khách ra vào giữa phim thì xem kiểu gì đc.
E thỉ dụ như bác đầu tư phòng nghe tốt rồi mình phát theo yêu cầu. Khách uống cafe có list để lựa bài giống như lựa bài trong KAO rồi mình sẽ đáp ứng theo thứ tự ưu tiên ai trước thì nghe trước. Có điều tài nguyên của bác phải lớn và thiết bị phải đáp ứng đc nhiều thể loại. Mô hình này em chưa thấy ai đầu tư và ko hiểuvi sao ko ai làm :D Vài dòng tản mạn và chia sẻ với chủ thớt và mong bác có hướng kinh doanh hiệu quả tốt

Nghé

Active Member

Theo em thì bác nên đặt âu hỏi trong box này thì có nhiều người giúp bác kỹ hơn.
Diện tích phòng bác định setup thật lý tưởng nên việc chọn thiết bị sao cho phù hợp với kinh phí bác định đầu tư thì sẽ ổn.

Nếu em là bác em sẽ đầu tư phòng nghe nhạc cho khách thay vì phòng chiếu phim. Nghe nhạc thì phục vụ đơn giản hơn phim rất nhiều vì một phim thời gian rất dài và khách ra vào giữa phim thì xem kiểu gì đc.
E thỉ dụ như bác đầu tư phòng nghe tốt rồi mình phát theo yêu cầu. Khách uống cafe có list để lựa bài giống như lựa bài trong KAO rồi mình sẽ đáp ứng theo thứ tự ưu tiên ai trước thì nghe trước. Có điều tài nguyên của bác phải lớn và thiết bị phải đáp ứng đc nhiều thể loại. Mô hình này em chưa thấy ai đầu tư và ko hiểuvi sao ko ai làm :D Vài dòng tản mạn và chia sẻ với chủ thớt và mong bác có hướng kinh doanh hiệu quả tốt

Em thấy về mặt kinh tế đầu tư xem phim có thể hợp lý khơn nghe nhạc, nếu có điều kiện thì nên đáp ứng cả đề xuất của bác TROJAN cho 2 cái này chạy song song đáp ứng được tất cả các đối tượng khách hàng, để cho khách không còn cơ hội chạy sang quán khác :D

paracels

Well-Known Member

Vậy thôi bác chơi luôn cả 2D lẫn 3D để đón đầu luôn đi, mà cho em hỏi. Bác kinh doanh kèm chiếu phim có bị phường, phòng văn hoá, sở văn hoá chiếu tướng không bác ? Em nghe nói là có , nhưng chưa biết thế nào.

quytocxxx

Active Member

Tham khảo cái này xem

Trong khoảng 2,5m đầu thì không xem được do gần quá! Mình bố trí hệ thống 7.1 (chủ yếu nội suy từ 5.1) nhưng do phòng hơi dai nên như thế có thể hợp lý hơn. Loa surround nên dùng loại treo cho tiết kiệm diện tích!

hieuhadong

Active Member

Tham khảo cái này xem

Trong khoảng 2,5m đầu thì không xem được do gần quá! Mình bố trí hệ thống 7.1 (chủ yếu nội suy từ 5.1) nhưng do phòng hơi dai nên như thế có thể hợp lý hơn. Loa surround nên dùng loại treo cho tiết kiệm diện tích!

bố trí như của bác quytoc là chỉ dành cho gia đình or a e cùng thưởng thức film nhưng đây bác chủ kinh doanh cả cafe nên sẽ khó bố trí bàn ghế :)
còn vấn đề tăng phí đồ uống bác chủ đưa ra sẽ khó được khách hàng chấp nhận, e có qua ngồi ở một quán HD trong Sài Gòn đc biết quán đó lúc đầu chiếu phim HD cũng thu thêm phí vào đồ uống nhưng sau đó phải bỏ :)
Chúc bác chủ sẽ có những hình thức kinh doanh hợp lý .

quytocxxx

Active Member

Các rạp chiếu vẫn bố trí thế mà! Loa treo đâu có chiếm diện tích đâu! Cơ bản nó vẫn thế! Chỉ cần căn chỉnh thêm chút cho hợp lý thôi! Bác Hieuhadong nói cũng có lý đó Manhla ah!

manhla

Member

Bác TROJAN ạ! vấn đề kinh phí ko phải là vấn đề lớn lắm vì cái này em xác định là hỗ trợ và là điểm đặc sắc thu hút khách vì bên em làm gì có trò giải trí gì ngoài cafe, trà đá! Các bác tư vấn giúp em về thiết bị đặt vào cái phòng đó để đạt hiệu quả! Còn Idea phòng nghe thì em thấy ko khả thi vì nói thật người sành nghe và có nhu cầu nghe ko nhiều (thậm chí rất ít!)
Bác quytocxxx ơi em đi dây loa rồi, thấy 2 loa back và 2 loa surround cách back tầm 3m là đã thấy đu đủ roài vì thực tể diện tích ngồi chỉ có 5m cuối phòng!
Còn cái khoản % kia thì em lên phương án thế thôi chứ cần phải theo thực tế lượng khán giả!
Em rất ngóng chờ thông tin về thiết bị từ các bác ạ!
Thank all!

TR0JAN

BÁc cho anh em biết tổng dự trù kinh phí đc ko?

manhla

Member

Kinh phí à bác! Thú thưc là em cũng chưa nắm được cái tầm nào để có thể đạt được mức thỏa mãn! Quan trọng là đạt hiệu ứng và công suất phù hợp với cái phòng đó! Em cứ đưa đại ra một con số để các bác tính giúp em với nhé! 150000K quay đầu!!!
Thanks!

manhla

Member

Hic...! ko có bác nào ngía qua và giúp em vài tiếng nhỉ!? Em bận trăm thứ, dự định 30/04 khai trương mà giờ vẫn chưa mua được gì cho cái phòng chiếu!!! Dính tí KOK nên mệt quá các bác ợ! Nước đến chân em rồi các bác kéo em chạy với!!!

khonggianhd

- theo em thì nếu để chơi HD thì e ko nói, nhưng nếu để kinh doanh cafe kèm HD thì ko hợp lắm vì dân Bắc mình đi uống cafe 1 để mấy ông chém gió ( mà đã chém thì chả quan tâm gì đến xung quanh cả), 2 là ngồi 1 mình thẫn thờ ( như thế cũng chả quan tâm là bác đang chiều cái gì đâu) -> đầu tư như thế hơi làng phí.

manhla

Member

- theo em thì nếu để chơi HD thì e ko nói, nhưng nếu để kinh doanh cafe kèm HD thì ko hợp lắm vì dân Bắc mình đi uống cafe 1 để mấy ông chém gió ( mà đã chém thì chả quan tâm gì đến xung quanh cả), 2 là ngồi 1 mình thẫn thờ ( như thế cũng chả quan tâm là bác đang chiều cái gì đâu) -> đầu tư như thế hơi làng phí.

Thank Pac!
Các Bác ơi chém em tí đi!!!

Nghé

Active Member

Theo em không nên làm cái màn chiếu, cứ làm cái màn Plasma to to là được rồi, bác bán cafe chiếu màn chiều khách ra vào ánh sáng lọt vào xem mất sướng, mà đóng kín cửa xem phim uống cafe cũng chả sướng tí nào.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên