xin chỉ bảo về xuất âm thanh

blacksuv

Hiện e có một receiver 5.1 cùng 01 e TVx 7010 và 01 e DVD player. E muốn xuất âm thanh theo đường digital từ 02 thiết bị này ra receiver thì làm thế nào ?
Bây giờ e dùng cáp optical để kết nối, mỗi lần chuyển thiết bị phát lại phải rút ra cắm vào. E thấy còn 01 cổng COAXIA nữa không biết có sử dụng song song được hay không? giắc COAXIA mua ở đâu ạ ? Xin cảm ơn

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: xin chỉ bảo về xuất âm thanh

Hiện e có một receiver 5.1 cùng 01 e TVx 7010 và 01 e DVD player. E muốn xuất âm thanh theo đường digital từ 02 thiết bị này ra receiver thì làm thế nào ?
Bây giờ e dùng cáp optical để kết nối, mỗi lần chuyển thiết bị phát lại phải rút ra cắm vào. E thấy còn 01 cổng COAXIA nữa không biết có sử dụng song song được hay không? giắc COAXIA mua ở đâu ạ ? Xin cảm ơn

Mua ở các cửa hàng bán linh kiện điện tử. Dây Coxial nhìn bên ngoài giống dây AV thông thường (hay còn gọi là đầu hoa sen) nhưng nó chỉ có 1 sợi. Lưu ý đừng mua nhầm dây Video AV (cũng 1 sợi).

tieuthieugia

Well-Known Member

AVR của bác có mấy đường in?
nếu có >2 đường in thì dùng cả 2 đường từ 2 thiết bị phát trên
khi nào từ thiết bị nào thì chỉ cần chuyển input port qua đường đó thôi
cứ tận dụng dây coxial đi bác.
nếu có điều kiện và có hỗ trợ thì cứ mua dây HDMI, optical... gắn vào cho nó thích

blacksuv

AVR của e có 2 đường Digital in : 01 OPTICAL + 01 COAXIAL nhưng AVR chỉ nhận vào chung cổng DVD thôi ! theo e hiểu là muốn nghe audio của thiết bị nào thì phải tắt thiết bị kia có đúng ko ạ ?

Hungblack

Member

AVR của e có 2 đường Digital in : 01 OPTICAL + 01 COAXIAL nhưng AVR chỉ nhận vào chung cổng DVD thôi ! theo e hiểu là muốn nghe audio của thiết bị nào thì phải tắt thiết bị kia có đúng ko ạ ?

Tốt nhất bác nên cho anh em biết Recever của bác là loại gì? Thường phần setup của các Recever nó cho phép đặt tên cho phần đầu vào của thiết bị. VD: Optical = DVD thì Coaxial sẽ là CD hoặc AUX cái này thì tùy bác đặt thôi. Nếu chuyển nguồn phát bác chỉ cần nhấn nút CD hay DVD trên điều khiển hoặc nút funtion thì bác chả phải tắt thiết bị nào cả.

truonghd

Well-Known Member

sẵn đây cho e hỏi luôn là e có mua 1 cọng dây, 1 đầu là OPTICAL , còn đầu còn lại ra giắc 2ly của loa vi tính cũng có OPTICAL luôn mà cắp vào giắc 2 ly đó,
lúc e cắp cổng OPTICAL vào âmly thì đầu còn lại cháy đèn màu đỏ , đầu còn lại e cắp vào đường tiếng của caí vi tính nhà e để e coi 5.1 nhưng mà lại k ra tiếng, tại bên 1 trang có chỉ ra mua cộng đó về gằm vào là ra được 5.1 ,
nhưng rút cuộc mua về rồi lại k có tiếng , vậy e phải làm cách nào để coi trên vi tình phát ra được tiếng 5.1. main của e chỉ có 1 đường tiến giắc 2 ly thôi, xin các cao nhân chỉ dùm nhé

truonghd

Well-Known Member

sẵn đây cho e hỏi luôn là e có mua 1 cọng dây, 1 đầu là OPTICAL , còn đầu còn lại ra giắc 2ly của loa vi tính cũng có OPTICAL luôn mà cắp vào giắc 2 ly đó,
lúc e cắp cổng OPTICAL vào âmly thì đầu còn lại cháy đèn màu đỏ , đầu còn lại e cắp vào đường tiếng của caí vi tính nhà e để e coi 5.1 nhưng mà lại k ra tiếng, tại bên 1 trang có chỉ ra mua cộng đó về gằm vào là ra được 5.1 ,
nhưng rút cuộc mua về rồi lại k có tiếng , vậy e phải làm cách nào để coi trên vi tình phát ra được tiếng 5.1. main của e chỉ có 1 đường tiến giắc 2 ly thôi, xin các cao nhân chỉ dùm nhé
e viết khó hiểu quá nên các bác k giúp e được rồi. để e tìm đường line của nó đã

Mình đoán là sound không hỗ trợ SPDIF rồi, chỉ chơi stereo được thôi, mua jack 3 ly -> 2 đầu bông sen 10K/ sợi chạy tạm đi bạn.

truonghd

Well-Known Member

Mình đoán là sound không hỗ trợ SPDIF rồi, chỉ chơi stereo được thôi, mua jack 3 ly -> 2 đầu bông sen 10K/ sợi chạy tạm đi bạn.
hình như là vậy đó bạn ơi, nó k ra tiếng, chỉ ra đương 2 kênh thôi, làm cách nào để xem được 5.1 vậy

Bên trên