(Xin giúp đỡ) Cắt bỏ viền đen video

Mong Nguyen

Active Member
bác nào rành chỉ e cách cắt viền trên dưới của file video với, phim tỉ lệ 18.5:9 mà họ thêm dãy đen trên dưới để có tỉ lệ 16:9 tìm hoài mà không biết công cụ nào cắt mà không làm ảnh hưởng gì đến chất lượng video cả, mong được trợ giúp

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Vote MeGUI, nếu ko biết dùng thì GiliSoft Video Editor là một lựa chọn ko tồi. :)

tml3nr

Moderator
bác nào rành chỉ e cách cắt viền trên dưới của file video với, phim tỉ lệ 18.5:9 mà họ thêm dãy đen trên dưới để có tỉ lệ 16:9 tìm hoài mà không biết công cụ nào cắt mà không làm ảnh hưởng gì đến chất lượng video cả, mong được trợ giúp
Khi làm như vậy là phải render lại rồi. Không thể giữ chất lượng như cũ được.

Flatland

Well-Known Member
Đã “cắt bỏ” viền đen trên dưới (tức là dòng ngang) đó đồng nghĩa với việc phải cắt bỏ tiếp các dòng dọc nhiều hơn. Ví dụ tỉ lệ 18.5:9 có độ phân giải là 1920 x 875 (chỉ là số minh hoạ) trong khi đó tỉ lệ của 16:9 có độ phân giải là 1920 x 1080 -> nếu muốn chuyển từ tỉ lệ 18.5:9 sang 16:9 mà không có viền đen (giống như các thiết bị phát tự chuyển đổi) thì phải cắt bỏ phần hình ảnh 1920 sao cho đúng tỉ lệ 16:9 của chiều 875 kia. Nếu không thì sản phẩm thu được hình ảnh sẽ bị kéo dài hơn bình thường (tức là đã kéo chiều cao của ảnh từ 875p lên thành 1080p trong khi đó chiều ngang của hình vẫn giữ nguyên).

Bên trên