xin giúp đỡ về đầu sony blueray hdd xách nhật made in japan

nokia7900

đầu sony blueray- HDD 320G đời 2010- SONY BDZ-RX35-HDD
có bác nào đang dùng em nó để lại ĐT em qua giao lưu xin cái phần mềm trong HDD nhé
hoặc bác nào bít chỗ làm uy tín cho em xin địa chỉ em qua cài lại xem sao
em ở HN
--------------
1/ em mới đc cho cái đầu này mà toàn tiếng Nhật nên khó sd quá, cao thủ nào có thể thay qua tiếng Anh --- giúp đỡ em đc ko ah
2/ em đang sủ dụng tốt ko hiểu sao tối nay bật máy báo system erro rồi báo 1 loạt chữ Nhật trên màn LCD em chịu ko đọc được, đã reset rồi mà ko đc????
3/ em thấy có cái HDD 320G- 3.5 bên trong đầu ko rõ nếu hỏng HDD có thay đc ko ah, e đang nghi HDD hỏng nên đầu ko khởi động đc ????
tks các bác đã đọctin

Chỉnh sửa lần cuối:
kha nang chet HDD la kha cao, bac thu rut o cung ra xem may co bao them loi gi khong, neu khong loi ji thi nguy co dung la hong o cung.Mua o cung moi thay vao nhung quan trong la phai ghost duoc he dieu hanh linux cua dung doi may nay vao thi no moi chay duoc. Co che hoat dong cua dau nay y het nhu may dau dvd co o cung, chay he dieu hanh tren o cung bac ah

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: xin giúp đỡ về đầu sony blueray hdd xách nhật made in japan

đầu sony blueray- HDD 320G đời 2010
1/ em mới đc cho cái đầu này mà toàn tiếng Nhật nên khó sd quá, cao thủ nào có thể thay qua tiếng Anh --- giúp đỡ em đc ko ah
2/ em đang sủ dụng tốt ko hiểu sao tối nay bật máy báo system erro rồi báo 1 loạt chữ Nhật trên màn LCD em chịu ko đọc được, đã reset rồi mà ko đc????
3/ em thấy có cái HDD 320G- 3.5 bên trong đầu ko rõ nếu hỏng HDD có thay đc ko ah, e đang nghi HDD hỏng nên đầu ko khởi động đc ????
tks các bác đã đọctin

Vứt đi mua đầu mới thế là xong. Chi phí sửa còn đắt hơn tiền mua đầu mới bác ạ.

nokia7900

kha nang chet HDD la kha cao, bac thu rut o cung ra xem may co bao them loi gi khong, neu khong loi ji thi nguy co dung la hong o cung.Mua o cung moi thay vao nhung quan trong la phai ghost duoc he dieu hanh linux cua dung doi may nay vao thi no moi chay duoc. Co che hoat dong cua dau nay y het nhu may dau dvd co o cung, chay he dieu hanh tren o cung bac ah
mình tháo ra nghe tiếng HDD vẫn quay-- (chưa chắc HDD bị hỏng), sau đó khởi động lại thì ko kiểu gì vào được -- SYS term ERRO
sau đó tháo HDD ra và khởi động lại thì máy vẫn báo lỗi y hệt như lúc chưa tháo HDD -- lỗi ---- SYS term ERRO

Vứt đi mua đầu mới thế là xong. Chi phí sửa còn đắt hơn tiền mua đầu mới bác ạ.
chắc bác là đại gia rồi, e muốn trao đổi để tháo gỡ nhé
--------
con HDD này date 2010 của WEstern có bác nào gặp như em mà xử lý đc ko giúp em hoặc biết chỉ địa chỉ làm được giúp em nhé
tks các bác

ngdhieu

Well-Known Member

mình tháo ra nghe tiếng HDD vẫn quay-- (chưa chắc HDD bị hỏng), sau đó khởi động lại thì ko kiểu gì vào được -- SYS term ERRO
sau đó tháo HDD ra và khởi động lại thì máy vẫn báo lỗi y hệt như lúc chưa tháo HDD -- lỗi ---- SYS term ERRO

--------
con HDD này date 2010 của WEstern có bác nào gặp như em mà xử lý đc ko giúp em hoặc biết chỉ địa chỉ làm được giúp em nhé
tks các bác

Nếu chỉ là hư HDD hoặc hư hệ điều hành trên HDD thì có cách sửa không tốn nhiều chi phí cho bác đây: Bác tìm ký hiệu model máy rồi vào trang chủ của Sony mà tìm cách download hệ điều hành về cài lại cho HDD mới. Thế là xong.

Hướng dẫn upgrade firmware cho đầu Sony ở bên dưới.
http://www.sony-mea.com/support/download/436573

ngdhieu

Well-Known Member

--------
tks các bác

Thay thử ổ cứng khác vào xem nó hiện cái gì lên?
lấy máy ảnh chụp cái hình hiển thị lên anh em đọc giúp cho.

nokia7900

Nếu chỉ là hư HDD hoặc hư hệ điều hành trên HDD thì có cách sửa không tốn nhiều chi phí cho bác đây: Bác tìm ký hiệu model máy rồi vào trang chủ của Sony mà tìm cách download hệ điều hành về cài lại cho HDD mới. Thế là xong.

Hướng dẫn upgrade firmware cho đầu Sony ở bên dưới.
BDP-S350/S550/S5000ES Firmware Upgrade Version 024 : Download : Sony Middle East & Africa

con Blueray của em đây: e đã dịch Nhật- tiếng Anh
Google Dịch

em ko tìm thấy phần mềm để Down về đâu cả vì nó là hàng nội địa Nhật nên trang web Sony bác cho ko có model này,
bác nào tinh thông ngoại ngữ chỉ giùm em với ah

nokia7900

Thay thử ổ cứng khác vào xem nó hiện cái gì lên?
lấy máy ảnh chụp cái hình hiển thị lên anh em đọc giúp cho.

bác ơi nó hiển thị toàn tiếng Nhật trên màn LCD , ak ak , chỉ trên đầu DVD nó báo lỗi SYS erro
tối em chụp ảnh lên sau
HDD thì để em đi mượn về thử đã vì nhà em dùng toàn HDD 2.5,
ko bit HDD của đầu DVD có khác gì HDD 3.5 dân dụng ko

nokia7900

bực quá, HDD ko bị sao cả, lỗi phần mềm rồi các bác nào dùng đầu như của em thì để lại đt em giao lưu xin cái phần mềm trong HDD nhé
Sony BDZ-RX35- HDD

phuanh004

Active Member

Bác nên thêm pic vào chư ai biết lỗi gì đâu mà tư vấn hả bác ^^

muakhonguotdat

Active Member
Vô lý nhỉ? Nếu là lỗi phần mềm thì Factory Reset được thì cũng đồng nghĩa với việc sử dụng bình thường chứ sao k lên được nhỉ?

Cái này của bác thì hình như nó update qua đài truyền hình NHK chứ không có firmware để download. Bác cân nhắc một là mò lên Sony VN để chúng nó hỗ trợ. Hai là gửi email cho bọn Sony bên kia (làm bằng tiếng Việt rồi cho google) để xin nó firmware và hướng dẫn update.

nokia7900

Ðề: Re: xin giúp đỡ về đầu sony blueray hdd xách nhật made in japan

Vô lý nhỉ? Nếu là lỗi phần mềm thì Factory Reset được thì cũng đồng nghĩa với việc sử dụng bình thường chứ sao k lên được nhỉ?

Cái này của bác thì hình như nó update qua đài truyền hình NHK chứ không có firmware để download. Bác cân nhắc một là mò lên Sony VN để chúng nó hỗ trợ. Hai là gửi email cho bọn Sony bên kia (làm bằng tiếng Việt rồi cho google) để xin nó firmware và hướng dẫn update.

oh nhỉ, để em thử xem mail cho bọn SOny Japan nhưng mà nó toàn tiếng Nhật khó tìm chỗ Mail của nó quá bác ơi
e mò lên Sony VN rồi nó bảo em mang về vì nó chịu
em đã reset nhiều lần lắm rồi ko có tin vui gì bác ơi, hu hu

muakhonguotdat

Active Member
Re: Ðề: Re: xin giúp đỡ về đầu sony blueray hdd xách nhật made in japan

oh nhỉ, để em thử xem mail cho bọn SOny Japan nhưng mà nó toàn tiếng Nhật khó tìm chỗ Mail của nó quá bác ơi
e mò lên Sony VN rồi nó bảo em mang về vì nó chịu
em đã reset nhiều lần lắm rồi ko có tin vui gì bác ơi, hu hu

Bác vào thử cái này xem Google Translate

khonggica

Member

cái này khó nhé. một số sp của nhật nó chạy hdh trên ổ cứng ( đã số là linux) đoàng hoàng vì thế nếu ổ cứng hỏng thì coi như toi cái máy. mình có cái dàm mini panasonic có ổ cứng và chạy HDH nếu tháo ổ coi như khỏi dùng chật vật sắp chết mới mượn được cái ổ cứng khác để ghost lại. bạn xem bác nào có cái như thế thì mượn HDD rồi ghost lại sang ổ bạn xem sao.

khonggica

Member

cái này khó nhé firmware khác mà HDH khác nhé không giống nhau đâu. một số sp của nhật nó chạy hdh trên ổ cứng ( đã số là linux) đoàng hoàng vì thế nếu ổ cứng hỏng thì coi như toi cái máy. mình có cái dàm mini panasonic có ổ cứng và chạy HDH nếu tháo ổ coi như khỏi dùng chật vật sắp chết mới mượn được cái ổ cứng khác để ghost lại. bạn xem bác nào có cái như thế thì mượn HDD rồi ghost lại sang ổ bạn xem sao.

khonggica

Member

cái này khó nhé firmware khác mà HDH khác nhé không giống nhau đâu. một số sp của nhật nó chạy hdh trên ổ cứng ( đã số là linux) đoàng hoàng vì thế nếu ổ cứng hỏng thì coi như toi cái máy (vì HDH nó phát triển riêng cho hãng nên khó mà biết nó là bản nào mà tải về cài). mình có cái dàm mini panasonic có ổ cứng và chạy HDH nếu tháo ổ coi như khỏi dùng chật vật sắp chết mới mượn được cái ổ cứng khác để ghost lại. bạn xem bác nào có cái như thế thì mượn HDD rồi ghost lại sang ổ bạn xem sao.

muakhonguotdat

Active Member
Thực ra bây giờ chưa biết bệnh như nào thì nên mô tả lại rõ ràng triệu chứng của máy. Sau đó cho nó biết là hiện trạng mình đã làm gì. Đâu là điểm mình nghi ngờ, etc. Nếu có thể bác chụp ảnh lỗi rồi gửi kèm cho nó

Do mình sợ nếu bác dịch từ Việt sang Nhật qua google thì sẽ k tốt. Bác viết bằng tiếng Anh (hoặc bằng tiếng Việt rồi mình dịch hộ cho, nhớ PM phần text) rồi translate sang tiếng NHẬT (sorry)

Chỉnh sửa lần cuối:

nokia7900

cái này khó nhé firmware khác mà HDH khác nhé không giống nhau đâu. một số sp của nhật nó chạy hdh trên ổ cứng ( đã số là linux) đoàng hoàng vì thế nếu ổ cứng hỏng thì coi như toi cái máy (vì HDH nó phát triển riêng cho hãng nên khó mà biết nó là bản nào mà tải về cài). mình có cái dàm mini panasonic có ổ cứng và chạy HDH nếu tháo ổ coi như khỏi dùng chật vật sắp chết mới mượn được cái ổ cứng khác để ghost lại. bạn xem bác nào có cái như thế thì mượn HDD rồi ghost lại sang ổ bạn xem sao.
cách này khả thi , để em chịu khó tìm trên mạng xem sao, tks bác
Bác vào thử cái này xem Google Translate
em cg tìm cách này đây mà e vào đến chỗ mail thì nó
Thực ra bây giờ chưa biết bệnh như nào thì nên mô tả lại rõ ràng triệu chứng của máy. Sau đó cho nó biết là hiện trạng mình đã làm gì. Đâu là điểm mình nghi ngờ, etc. Nếu có thể bác chụp ảnh lỗi rồi gửi kèm cho nó
em đang để đầu bên nhà cậu em chuyên máy tính nhờ nó xem hộ xem ra sao nên chưa chụp ảnh đc
tks các bác nhiều
Do mình sợ nếu bác dịch từ Việt sang Nhật qua google thì sẽ k tốt. Bác viết bằng tiếng Anh (hoặc bằng tiếng Việt rồi mình dịch hộ cho, nhớ PM phần text) rồi translate sang tiếng Việt

báo cáo các bác con SONY của em bị y hệt như Clip này đây ah, ha ha, để tý em alo bảo cu em làm như thế xem sao
Sony | Support Contact Us · | "SYSTEM ERROR" "PLEASE WAIT" "... | Q & A Page | Q & A | Blu-ray Disc / DVD Recorder

nokia7900

Được chưa bác? Mình thấy bí kíp là chọc que tăm để nó reset lại thì phải

chọc que thì e chọc rồi, cái khó là tình trạng DVD của em ở bước 1- Clip - nó ko giống như clip đc nên e làm cả tối qua mà đầu ko chạy đc , ổ DVD ko bật ra đc

Bên trên