Xin hỏi về cách ghi DVD chất lượng HD !

victor77

Active Member
Ðề: Xin hỏi về cách ghi DVD chất lượng HD !

Ngoài độ phân giải Video còn một thông số tối quan trọng là Video bitrate quyết định chất lượng DVD (PAL hoặc NTSC). Bitrate càng cao hình ảnh càng đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
đã từng thử, tốn mất 2 cái DVD maxell, ghi đĩa dạng Data, cùng 1 đoạn clip mình ghi 1 đĩa 1080p, 1 đĩa 720p... bỏ vào đầu Karaoke 6 số Air, đĩa 720 đọc được, đĩa còn lại đứng hình :D

dhpaul

Well-Known Member

các bác đừng có thử này thử nọ làm j.

Ai cũng biết là tại sao đầu đĩa Bluray ra đời.

Cái đĩa ở đây không phải là vấn đề như các bác nói. Đĩa Bluray ra đời không phải vì DVD ko chứ đc nội dung HD và vì dung lượng nó bé (1 ít tính năng nhỏ khác chưa biết), tính ra 1 bô phim từ đĩa Bluray mà cắt ra DVD như nhiều bác vẫn làm để coi trên Player để tiết kiệm xiền và chưa có điều kiện để mua BD gốc. 1 BD cắt ra cũng phải 9, 10 cái DVD5.

Nhiều bác nói là DVD có chữ 1080p. Đó gọi là upscale nội dung DVD lên "HD" chứ chả phải HD, nhìn biết liền. Mà chỉ có DVD nào chất lượng cao up mới thấy hơn tí xíu. Tóm lại là nó giúp các bác coi DVD trên Màn Hình Nhớn ko bị quá xấu.
VD: Thúy Nga DVD9
Xin hỏi là nếu dung lượng của nội dung HD mà không lớn, thì người ta phải mất công tìm cách chế tia laser xanh, chế đĩa Blu-ray làm gì?
Các thiết bị lưu trữ cũ có hạn chế thì người ta mới nghĩ ra những thiết bị lưu trữ mới, dung lượng lớn hơn, bảo mật tốt hơn.
Dường như bạn vẫn không hiểu là DVD-Video chuẩn độ phân giải của nó không thể lên được quá 720x576 thì phải, tất cả những cái gọi là HDVD, rồi DVD 1080p chỉ là lừa bịp, quảng cáo láo. Bản chất của nó không phải là như vậy.

boykutehp90

Well-Known Member

Sự ra đời của Bluray là nhằm thay thế đĩa DVD trên thị trường hiện nay. Bởi vì sao?
DVD - MPEG2 là dạng file cũ, bị interlace trong quá trình nén nên hình ảnh bị lỗi quét mành. Nó là chuẩn SD (Standard Definition) nên đừng hỏi tại sao nó chỉ có độ phân giải cố định là 720x480(NTSC) và 720x576(PAL). Đó là chuẩn chung rồi, càng cố định thì tương thích và chơi được trên nhiều thiết bị.
Với giá thành hiện tại thì 1 cái DVD 5,9 đã quá là rẻ rồi. Đừng đòi hỏi tại sao nó lại chỉ cố định ở số dung lượng như vậy. Nó hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu nếu bạn là người biết cách tận dụng nó, làm menu thật pro, hình ảnh vẫn sắc nét mà đẹp. chứa được subtitle rời và cũng nhiều tính năng mà chưa tìm hiểu hết
Đĩa Bluray ra đời nhưng chưa chắc đã mấy ai sở hữu được thiết bị này, và nguồn đĩa chất lượng đã có dồi dào ở VN hay chưa. Bluray ra đời để khử đi 1 số lỗi trong phiên bản MPEG2 cũ, nó cho ra chất lượng hình ảnh progressive sắc nét và đẹp, âm thanh trong trẻo với bitrate cao và khu hình 1080p. thuộc nhóm MPEG4 nên ít nhiều có sự vượt trội và cải tiến đáng kể. Vậy xin đừng lấy chuẩn HD mà đem so sánh với chuẩn SD. từ SD mới nghiên cứu và phát triển lên HD thế nên có thể nói SD là cái nôi của sự phát triển và tìm tòi.
Bên cạnh đó bitrate càng cao thì càng đẹp là chưa chính xác, SD có chuẩn của nó bitrate dao động từ khoảng 4000-9000kbps. Khi xem thông tin trên máy tính thì nó cũng chỉ báo chung chung tầm 8000kbps, và không thể vượt quá ngưỡng được. Đẹp hay không là do quá trình quay, xử lý hình ảnh âm thanh hậu trường và source video master ra sao. Chứ k phải do bitrate quyết định đâu.
Điều mình muốn nói ở đây là đĩa DVD hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu người dùng về hình ảnh, âm thanh lẫn subtitle nếu bạn biết tìm hiểu và khai thác nó 1 cách triệt để. Đừng nghĩ chỉ quăng vô trình ghi đĩa là ra sản phẩm. Mỳ ăn liền lắm. Tạo ra 1 DVD chất lượng cao, đẹp ngang ngửa file gốc thì đó cả là 1 nghệ thuật. ~ biên tập viên đấy các bạn à!

mds_mds

Well-Known Member

Convert file video ở định dạng mà đầu DVD đọc được. Ví dụ .avi code Dvix 1280x720p.
Sau đó burn ra DVD ở dạng data.
Đầu DVD bây giờ hỗ trợ chạy cả file trong đĩa data mà. Nếu muốn chắc ăn thì copy cái file đã convert đó vào USB rùi cắm vô đầu chạy thử.
Nếu đc thì hãy burn. Đỡ tốn đĩa. :D

Convert file video ở định dạng mà đầu DVD đọc được. Ví dụ .avi code Dvix 1280x720p.
Sau đó burn ra DVD ở dạng data.
Đầu DVD bây giờ hỗ trợ chạy cả file trong đĩa data mà. Nếu muốn chắc ăn thì copy cái file đã convert đó vào USB rùi cắm vô đầu chạy thử.
Nếu đc thì hãy burn. Đỡ tốn đĩa. :D

Vấn đề converting sang Divx và burning dạng data thì đúng, nhưng đố bạn set resolution như bạn nói mà các standard dvd player có thể play được ;)) (standard là không có upscale nhé).

(1) Xin hỏi là nếu dung lượng của nội dung HD mà không lớn, thì người ta phải mất công tìm cách chế tia laser xanh, chế đĩa Blu-ray làm gì?
Các thiết bị lưu trữ cũ có hạn chế thì người ta mới nghĩ ra những thiết bị lưu trữ mới, dung lượng lớn hơn, bảo mật tốt hơn.
(2) Dường như bạn vẫn không hiểu là DVD-Video chuẩn độ phân giải của nó không thể lên được quá 720x576 thì phải, tất cả những cái gọi là HDVD, rồi DVD 1080p chỉ là lừa bịp, quảng cáo láo. Bản chất của nó không phải là như vậy.

(1) Bạn chưa hiểu ý của rongthep22, theo mình có thể ý của bạn ấy là film bluray "cắt" sang DVD5 hoặc DVD9 là dạng untouch (full bitrate) ở format mà các dvd player (xuất upscale qua hdmi chơi được) hoặc là chơi trên PC/ Laptop và xuất ra HDTV mà không phải là từ đầu phát bluray. Nhưng nếu theo ý đó, thì các disc trên mà chơi với các standard dvd player thì hoàn toàn không thể.
(2) Câu này theo ý bạn, mình nghĩ phải là iso dvd 5 standard. Bởi vì đó là chuẩn chung của dvd. Vì vậy làm sao có chuyện DVD mà 1080p được, điều này chỉ là bọn sang đĩa "chế" lại để lừa tình những người không nắm thông tin thôi. Từ "D" trong DVD vốn xuất phát từ nguồn gốc của nó, Digital, và HD DVD hay Bluray cũng lưu thông tin theo cách đó, nhưng việc thu hình vào thì được thực hiện theo một cách khác để cho hình ảnh tốt hơn và chúng được gọi chung là chuẩn HD - High Definition, một lần nữa HD DVD và Bluray cũng giống DVD, vẫn là những tên gọi mang tính lịch sử vì nhưng HD DVD xuất hiện trước Bluray và sau DVD nhưng cho chất lượng tốt hơn DVD nên được gọi là HDDVD :D (2 địnhh dạng đĩa này khác nhau hoàn toàn cũng như có nguồn gốc từ 2 hãng hoàn toàn khác nhau).

vntvn

thế trên cái dàn Panasonic nhà em nó có đề HD up to 1080p thì là sao hả bác?

Tức là hỗ trợ độ phân giải full HD độ phân giải cao nhất hiện nay cho các tivi, xem film ở độ phân giải này thì nét thôi rồi

eHOLIC2

Well-Known Member

Bác có thể sài đĩa DVD5/9 để burn ra thành đĩa blu-ray và chỉ đọc đươc trên bluray player hoặc bluray-rom trong PC chứ đầu đọc DVD không đọc được nữa . Lúc này đĩa DVD-bluray có thể gọi là BD-5/BD-9 . Bạn có thể convert từ .mkv download được hoặc từ full bluray disc convert xuống cho size thich hợp vơi dvd-5/9 . Trước đây vì đĩa bluray-r khá mắc nên dân chúng mới sài cách này . Hoặc burn ra thành data file rồi dùng các đầu đọc có khả năng đọc các file đó

Làm bằng cách nào vậy? Xin chỉ giáo! Tớ cứ tưởng là BD-5 là đĩa Bluray có dung lượng 25GB, còn BD-9 là đĩa Bluray có dung lượng 50GB chứ.
Cao thủ nào biết thì confirm và cho biết cách làm với.

207104036

thank.......thank.......
thank.......
thank.......
thank.......
thank.......

billidatinh

Active Member

Theo anh biết thì em co thễ convert sang định dạng DiVX movie với 1080p và có thễ chơi trên máy DVD loại có thế cung ứng định dạng DiVX (nó chính là AVI đó). Em có thể tãi phần mềm "Xilisoft Video Converter Ultimate 6" để convert. Chúc may mắn.

ti2li119

Well-Known Member

Cứ burn mpg là đầu nào cũng quất hết bác àh :D

ti2li119

Well-Known Member

Ghi data thôi bác. Ko có cách đâu :(

ncbc

Member

Vậy mọi người cho mình hỏi.
Mình thấy 1 số studio tạo DVD slideshow khi chiếu trên màn hình full HD xem khá tốt.
Mình cũng đã thử làm, dùng một số chương trình, tạo ra file mkv or mpg với resolution 1080p, nhưng khi burn ra đĩa thì chỉ còn 408p.
Vậy mọi ng có ai bít các studio làm như thế nào k?
Độ dài của 1 slide ảnh là khá ngắn tầm 10-15 phút thôi.

Cám ơn mọi ng

athenalove

Các a có thể cho e hỏi chút đc ko?e có 1 video nhạc > 7G nhưng là DVD ISO chất lượng hỉnh ảnh 720x480 các a pro có thể cho e hỏi la e có thể dùng 1 chương trình convert nào đó chuyển nó qua thành 1920x1080 hoặc 1080x720 ( chất lượng hỉnh ảnh ko cần như HD - e biết là ko thể ) nếu chuyển đc thì mấy a có thể cho e vài chương trình đc ko ạ.e chân thành rất cám ơn các a nhiều lắm.

Flatland

Well-Known Member

Các a có thể cho e hỏi chút đc ko?e có 1 video nhạc > 7G nhưng là DVD ISO chất lượng hỉnh ảnh 720x480 các a pro có thể cho e hỏi la e có thể dùng 1 chương trình convert nào đó chuyển nó qua thành 1920x1080 hoặc 1080x720 ( chất lượng hỉnh ảnh ko cần như HD - e biết là ko thể ) nếu chuyển đc thì mấy a có thể cho e vài chương trình đc ko ạ.e chân thành rất cám ơn các a nhiều lắm.

Mình đã thử làm trên Nero10 rồi. Hoàn toàn có thể chuyển sang các định dạng chuẩn HD (ts, mp4 hoặc m2ts (Bluray) độ phân giải lên đến 1080p ). Về chất lượng đẹp hơn hay bằng file gốc lại do mình cài đặt. Nếu đẹp hơn thì dung lượng file mới sẽ rất lớn, thời gian chuyển sẽ lâu hơn và đương nhiên phải ghi trực tiếp vào ổ cứng.
VD mình làm 1 đĩa từ 1file gốc mkv chỉ có 2,5G, nếu để chọn Bluray50 thì file m2ts mới này có thể lên tới 32, 37G và thời gian thực hiện khoảng 15 đến 48 giờ (tùy cấu hình máy tính)
Lời khuyên là nên để file gốc xem thì hơn

Chỉnh sửa lần cuối:

Nội 2 cái tên thôi cũng đã khác biệt rồi, nên điều này là khó có thể

crossbi2

Member

Mình đi đọc 10 bài thì đã thấy có 9 bài có mặc cái thằng ngocbac17488 này cứ up up rồi....!! Chán thằng này thiệt...Mày đọc bài hay thì thansk 1 cái...Không thì thôi...Up thì được cái gì nhĩ..

Cái này mình không rành lắm. Nhưng tốt nhất là xem Ol bạn à

mrdat_computer

rắc rối nhỉ, e thấy thường trên các ctrinh chỉnh sửa phim nó có luôn phần burn disk mà

Bên trên