Xin hỏi về Mic Auto Setup của Onkyo RC180

linhuyen

Active Member
Thiết bị em đang đấu dây như sau :
Nghe nhạc : HDP----> Amply 2ch HK3490 ---> Loa
Xem phim : HDP----> Onkyo RC180(pre-out)----> (CD in )HK3490(2ch amply làm pow kéo riếng 2 loa front) --->Loa
Em đi dây như vậy là để dùng chung 1 cặp loa cho cả nghe nhạc và xem phim . Nghe nhạc thì OK rồi , vì lúc đó chỉ cần bật HDP , 2ch amply là nghe ngon lành . Nhưng khi xem em thấy hiện tượng như sau : Các loa Surr, center, sub thì bình thường vì được đấu vào AVR, nhưng loa Front thì lại thấy kêu nhỏ đi rất nhiều (em nghĩ nó phải to hơn chứ nhỉ , vì được thêm cả phần chỉnh Volume trên amply 2ch). Muốn tương đương cho các loa còn lại em phải chỉnh volume ở 2ch amply lên gần max mới nghe rõ hiệu ứng. Phần speaker setup của AVR em để: Front +12bd, cen : +6dg , sub : 0db , surr: +9db cũng chưa thấy hợp lý lắm . Em thử dùng Mic auto setup để AVR tự điều chỉnh cân bằng xem sao thì bị bị như sau : Em cắm mic vào AVR và làm Next theo yên cầu , AVR dò 1 hồi thì báo Fr surr left err và ngừng lại không làm nữa . Theo em hiểu thì nó không tìm thấy đôi loa Front nên báo lỗi (vì đôi loa em đâu có gắn vào AVR , mà em gắn vào 2ch amply ). Vậy có cách nào cho Mic auto setup làm việc trên bộ dàn của em không ? Hoặc bác nào biết cách setup con Onkyo Rc180 chỉ em cách tối ưu hóa nó nha . Và cách em đấu để xem phim sai ở đâu mà đôi loa Front lại nhỏ đi nhiều vậy ? Thanks các bác nhiều

ngc_luu

Well-Known Member
Ðề: Xin hỏi về Mic Auto Setup của Onkyo RC180

Thiết bị em đang đấu dây như sau :
Nghe nhạc : HDP----> Amply 2ch HK3490 ---> Loa
Xem phim : HDP----> Onkyo RC180(pre-out)----> (CD in )HK3490(2ch amply làm pow kéo riếng 2 loa front) --->Loa
Em đi dây như vậy là để dùng chung 1 cặp loa cho cả nghe nhạc và xem phim . Nghe nhạc thì OK rồi , vì lúc đó chỉ cần bật HDP , 2ch amply là nghe ngon lành . Nhưng khi xem em thấy hiện tượng như sau : Các loa Surr, center, sub thì bình thường vì được đấu vào AVR, nhưng loa Front thì lại thấy kêu nhỏ đi rất nhiều (em nghĩ nó phải to hơn chứ nhỉ , vì được thêm cả phần chỉnh Volume trên amply 2ch). Muốn tương đương cho các loa còn lại em phải chỉnh volume ở 2ch amply lên gần max mới nghe rõ hiệu ứng. Phần speaker setup của AVR em để: Front +12bd, cen : +6dg , sub : 0db , surr: +9db cũng chưa thấy hợp lý lắm . Em thử dùng Mic auto setup để AVR tự điều chỉnh cân bằng xem sao thì bị bị như sau : Em cắm mic vào AVR và làm Next theo yên cầu , AVR dò 1 hồi thì báo Fr surr left err và ngừng lại không làm nữa . Theo em hiểu thì nó không tìm thấy đôi loa Front nên báo lỗi (vì đôi loa em đâu có gắn vào AVR , mà em gắn vào 2ch amply ). Vậy có cách nào cho Mic auto setup làm việc trên bộ dàn của em không ? Hoặc bác nào biết cách setup con Onkyo Rc180 chỉ em cách tối ưu hóa nó nha . Và cách em đấu để xem phim sai ở đâu mà đôi loa Front lại nhỏ đi nhiều vậy ? Thanks các bác nhiều

Phần không hợp lý của bác là ở chỗ sub: 0db, bác đặt lại gí trị khác thì sẽ xử lý được

linhuyen

Active Member

Phần không hợp lý của bác là ở chỗ sub: 0db, bác đặt lại gí trị khác thì sẽ xử lý được

Thanks bác , nhưng mà sub em để 0db nó đã đập cho rung rinh đồ đạc rồi . Ý em muốn hỏi ở đây là làm sao để Mic auto setup và xử lý sao cho đôi loa front kêu to hơn

lehoang40

Với kiểu nối dây của bác thì amply 2 kênh đóng vai trò như một Power, bắt buộc phải ở trong tình trạng gần max volume và chỉ tinh chỉnh volume bên AVR Onkyo RC 180 thôi.

linhuyen

Active Member

Em nối dây như vậy thì phần Mic auto setup nó không hoạt động phải không bác ? Có cách nối đấu nào khác để vừa xem phim vừa nghe nhạc với 1 cặp loa không bác ? Chứ vặn volume cao quá em cứ thấy xót xa cho thằng amply 2ch sao ý

audio&video

Active Member

bác ra ngoài nhờ họ làm cho công tắc chuyển dây loa .đấu nghe nhạc là nghe nhạc xem phim là xem phim nhưng phải qua công tắc chuyển hôm trước em vừa nhờ anh thanh tùng đặt ở bên usa một em giá 200 usd bác ah.

linhuyen

Active Member

Híc có giải pháp nào nó rẻ tiền hơn chút không bác ? 200 usd chắc em nghĩ đến chuyện cắm rút dây quá #:-S

tnm

Well-Known Member

Cứ như hiện tại đi bác, khi auto bác vặn volum amp lên khoảng 2 đến 3h
Bác nhớ bật cả apm và rcv nhé

linhuyen

Active Member

Cứ như hiện tại đi bác, khi auto bác vặn volum amp lên khoảng 2 đến 3h
Bác nhớ bật cả apm và rcv nhé

Em làm rồi nhưng mic auto setup không đc . Nó báo lỗi là không thấy loa Front (vì em đấu loa front vào 2ch amply mà )

SKODA

Híc có giải pháp nào nó rẻ tiền hơn chút không bác ? 200 usd chắc em nghĩ đến chuyện cắm rút dây quá #:-S

bác Dũng (0908 00 00 55) 97 Trương Định, Quận 3 có đấy bác, tầm 600-700k gì đó em ko nhớ rõ.

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác setup bằng tay chỉnh font cao hơn .

SKODA

bác Dũng (0908 00 00 55) 97 Trương Định, Quận 3 có đấy bác, tầm 600-700k gì đó em ko nhớ rõ.

linhuyen

Active Member

Bác setup bằng tay chỉnh font cao hơn .

Em đã chỉnh Front lên cao nhất rồi bác (+12db), theo bác thì đấu loa vào thẳng AVR hay đấu theo cách của em (Preout AVR - CD in HK3490) âm thanh sẽ cải thiện hơn khi xem phim ?

linhuyen

Active Member

Không bác nào chơi kiểu này à? Tư vấn em cái nào

Nghia_PMT

Well-Known Member

ko có cách nào để auto đc đâu bác, vì front bác cắm vào amp 2 channel rồi ko cắm vào AVR thì lúc này amp 2 channel là pow nên AVR nó ko thấy đôi Front nên chỉ còn cách setup cân chỉnh cho Front = tay thôi

linhuyen

Active Member

Híc em chỉnh bằng tay , trong AVR set Front +12db , ở Amply 2ch em vặn Volume gần max mà vẫn thấy nó bé hơn các loa khác . Theo lý thuyết mình đã qua pow(HK3490) thì nó phải đc tăng thêm công suất chứ nhỉ , vậy à em thấy nó nhỏ đi so với đấu trực tiếp vào AVR .

Híc em chỉnh bằng tay , trong AVR set Front +12db , ở Amply 2ch em vặn Volume gần max mà vẫn thấy nó bé hơn các loa khác . Theo lý thuyết mình đã qua pow(HK3490) thì nó phải đc tăng thêm công suất chứ nhỉ , vậy à em thấy nó nhỏ đi so với đấu trực tiếp vào AVR .
cái này bác thử tăng giảm các loa tăng loa front xem có tiến triển gì không.bác xem lại dưới pow HK3490 đã tăng công suất cho ngõ ra hết chưa.
chứ nếu lấy power khác thì công suất theo power đó mà.:)

lehoang40

Cách này mình đang chơi mà, có gì phải thắc mắc nhĩ?
Từ pre out nối vào CD in của amply, thì AVR là pre còn amply 2 kênh là pow, mà đã là pow thì volume phải để chí ít cũng 75%, chứ để thấp thì làm sao mà loa front kêu cho được (vì AVR lúc đó bác chỉ mở volume khoảng 30 - 40% thôi, tín hiệu bé thế làm sao con amply 2 kênh đủ mà kêu to cho được).
Trước khi cho auto set up thì cứ nối dây như vậy: pre out AVR vào line in của amply 2 kênh, loa front nối vào amply 2 kênh, volume của amply 2 kênh phải mở 75%, sau đó chạy auto set up, chạy xong thì thấy kết quả ngay chứ gì.

Nếu như vậy mà xót amply 2 kênh thì mua cái hộp chuyển 2 amply - 1 loa hoặc tách làm 2 bộ cho khỏe, không có giải pháp khác.

linhuyen

Active Member

cái này bác thử tăng giảm các loa tăng loa front xem có tiến triển gì không.bác xem lại dưới pow HK3490 đã tăng công suất cho ngõ ra hết chưa.
chứ nếu lấy power khác thì công suất theo power đó mà.:)

Cái này hơi lạ , công suất HK3490 dư sức kéo đôi loa em đang dùng , vì em vẫn nghe nhạc bằng HK3490 với đôi loa này , em mở -26db đã ầm nhà rồi. Không hiểu tín hiệu qua pre-out của AVR rồi vào CD in của HK3490 có bị suy giảm không mà nó kêu bé xíu vậy .

Bên trên