Xin hỏi về Micro High Definition (mHD)

hd_fan

Mình có vài câu hỏi mong mọi người giải đáp giùm:

1. Micro High Definition là gì?
2. Cách tạo ra nó thế nào? (Ý mình là, vd như mình có 1 phim HD trong máy, vậy mình phải làm gì để biến nó từ HD thành mHD?)

Sở dĩ mình quan tâm đến thằng mHD này vì mình xem phim trên màn hình máy tính 17 inches thì thấy chẳng khác gì so với thằng HD thông thường, mà lại được cái dung lượng nhỏ hơn nhiều.
Cảm ơn các bro đã đọc bài :)!

HD 1080p

Ðề: Xin hỏi về Micro High Definition (mHD)

Mình có vài câu hỏi mong mọi người giải đáp giùm:

2. Cách tạo ra nó thế nào? (Ý mình là, vd như mình có 1 phim HD trong máy, vậy mình phải làm gì để biến nó từ HD thành mHD?)

Sở dĩ mình quan tâm đến thằng mHD này vì mình xem phim trên màn hình máy tính 17 inches thì thấy chẳng khác gì so với thằng HD thông thường, mà lại được cái dung lượng nhỏ hơn nhiều.
Cảm ơn các bro đã đọc bài :)!
Micro High Definition thường được rip từ bản HD720p,vì không có ai mất công đi rip Bluray hay HD DVD ra dung lượng 2,5GB.
Không biết mắt bro ra sao,bản mHD xấu hơn bản HD720p nhiều,bro có thể kiểm chứng khi xem những đoạn quay nhiều màu tối.Tôi thấy người ta dần nâng cao lên HD1080p để xem chứ có ai chơi xuống microHD đâu :-|

squallA

Member

Khi xem m-HD thì nên chỉnh gamma cao lên 1 chút (theo kinh nghiệm của mình là thế).
m-HD dành cho ai ko có khả năng download file lớn hoặc không có điều kiện tài chính về phần cứng.

m-HD thường là 480p. Muốn rip từ bản HD 720p hoặc 1080p thì bạn phải biết cách encode :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mHD xấu hơn HDrip là điều không phải bàn cãi, nhưng theo mình thì nó vẫn đẹp hơn DVD và DVDrip nhiều

hd_fan

@squallA: Thanks bạn nhiều! m-HD nếu thế thì đúng là dành cho mình rồi :)

Bạn có thể hướng dẫn mình cách encode để rip từ các bản HD 720p hoặc 1080p về thành bản m-HD gọn nhẹ không? Đối với mình xem m-HD cũng đã là quá tuyệt vời rồi :D

@Chip: hic, bạn post trùng luôn với mình đến từng giây :D. Mình công nhận bạn nói đúng. Xem m-HD ăn đứt DVD và DVDrip luôn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@squallA: Thanks bạn nhiều! m-HD nếu thế thì đúng là dành cho mình rồi :)

Bạn có thể hướng dẫn mình cách encode để rip từ các bản HD 720p hoặc 1080p về thành bản m-HD gọn nhẹ không? Đối với mình xem m-HD cũng đã là quá tuyệt vời rồi :D

@Chip: hic, bạn post trùng luôn với mình đến từng giây :D. Mình công nhận bạn nói đúng. Xem m-HD ăn đứt DVD và DVDrip luôn.

Bạn thử tham khảo bài này của SK xem sao, mình nghĩ là có thể dùng kỹ thuật này để áp dụng:
http://hdsaigon.com/diendan/showthread.php?t=276

hd_fan

@Chip: thanks bro, để tớ nghiên cứu xem :D

máy em cũng yếu lắm, nên chưa dám mơ tới hd-rip như các bác, chỉ dám nhìn m-hd rip làm tới thôi, đang quan tâm tới các bài viết của các bác!

HD 1080p

máy em cũng yếu lắm, nên chưa dám mơ tới hd-rip như các bác, chỉ dám nhìn m-hd rip làm tới thôi, đang quan tâm tới các bài viết của các bác!

HD rip không có gì là ghê gớm cả \:D/.Một máy CeleronD với AtiHD2400pro cũng có thể xử lý gọn gàng 1080p loại dung lượng lớn.Cậu xem thêm trong mục Kỹ thuật phần mềm,bài "Config MPC decode bằng hardware" để tìm hiểu rõ hơn, có hình ảnh,đánh giá từ những người sử dụng ở nước ngoài,rất đáng tin cậy.

duycom

Ban Quản Trị

HD rip không có gì là ghê gớm cả \:D/.Một máy CeleronD với AtiHD2400pro cũng có thể xử lý gọn gàng 1080p loại dung lượng lớn.Cậu xem thêm trong mục Kỹ thuật phần mềm,bài "Config MPC decode bằng hardware" để tìm hiểu rõ hơn, có hình ảnh,đánh giá từ những người sử dụng ở nước ngoài,rất đáng tin cậy.

xin bổ sung là ko phải 100% 1080p đều play được

havu

Vấn đề ở đay là dung lượng lữu trữ và hạn chế download mình ạ!

nh0knin0

1. m-HD hay còn gọi là HD 480p được hiểu nôm na là phim được rip lại từ phim HD 720p, tất nhiên chất lượng hình ảnh và âm thanh thua xa HD 720p nhưng bù lại thì dung lượng mỗi phim HD 480p lại nhỏ hơn HD 720p từ 3 đến 4 lần và nếu so sánh với DVDrip truyền thống thì chắc chắn đây là sự lựa chọn tốt nhất :)>-.
2. Rip nó lại, nhưng tùy trình độ và kinh nghiệm của bản thân mà bạn cho ra phim tốt hay xấu :D.

Trên đây là 1 vài tấm ảnh demo, tớ đã test trên LCD 20" và kết quả là hình ảnh vẫn rất nét kể cả bật chế độ sharpen :x.
P/S: Nếu cậu đam mê thật sự thì pm Yahoo! tớ, tớ share cho topic chuyên về phim m-HD với gần 600 đầu phim và vẫn đang tiếp tục update hàng tuần :">.

nab2195

Member

1. m-HD hay còn gọi là HD 480p được hiểu nôm na là phim được rip lại từ phim HD 720p, tất nhiên chất lượng hình ảnh và âm thanh thua xa HD 720p nhưng bù lại thì dung lượng mỗi phim HD 480p lại nhỏ hơn HD 720p từ 3 đến 4 lần và nếu so sánh với DVDrip truyền thống thì chắc chắn đây là sự lựa chọn tốt nhất :)>-.
2. Rip nó lại, nhưng tùy trình độ và kinh nghiệm của bản thân mà bạn cho ra phim tốt hay xấu :D.

Trên đây là 1 vài tấm ảnh demo, tớ đã test trên LCD 20" và kết quả là hình ảnh vẫn rất nét kể cả bật chế độ sharpen :x.
P/S: Nếu cậu đam mê thật sự thì pm Yahoo! tớ, tớ share cho topic chuyên về phim m-HD với gần 600 đầu phim và vẫn đang tiếp tục update hàng tuần :">.

Đang đợi pm của bro _ mang cái này đem truyền bá cho mấy thằng bạn để nó đam mê HD dần :D

raisad

lúc nghe gợi ý mình đã biết là topic trong warez rồi, có gì mà dấu :p ko hiểu mọi người thấy thế nào nhưng hồi trc mình có down thử 1 vài phim về, thấy âm thanh ko hay và thật cho lắm

squallA

Member

Mặc dù ko thể so sánh với HD 720p hoặc 1080p, nhưng âm thanh của m-HD là 6ch, vẫn ngon hơn DVDRip nhiều :x.

HD 1080p

Mặc dù ko thể so sánh với HD 720p hoặc 1080p, nhưng âm thanh của m-HD là 6ch, vẫn ngon hơn DVDRip nhiều :x.

DVDrip giữ nguyên AC3 của DVD thì mấy kênh :cool:?
Âm thanh gốc từ DVD còn khá hơn cả trong HDrip, m-HD mà nén âm thanh thêm một lần nữa thì làm gì có cửa so với âm thanh lấy từ DVD :-@

nh0knin0

lúc nghe gợi ý mình đã biết là topic trong warez rồi, có gì mà dấu :p ko hiểu mọi người thấy thế nào nhưng hồi trc mình có down thử 1 vài phim về, thấy âm thanh ko hay và thật cho lắm
Không phải dấu, mà là trong forum này có người ra vẻ ta đây chê m-HD là nửa mùa, nên tớ chỉ dám share private thôi chứ share pub anh ấy lại xoắn lên thì phiền :-j. Còn âm thanh thì chắc chắn thua HDrip rồi, nhưng DVDrip thì... :>.

Âm thanh gốc từ DVD còn khá hơn cả trong HDrip, m-HD mà nén âm thanh thêm một lần nữa thì làm gì có cửa so với âm thanh lấy từ DVD :-@
Có chắc 100% phim DVDrip đều có âm thanh AC3 không :-@?

Chỉnh sửa lần cuối:

HDViet.Com

DVDrip để giữ size 700MB thì tụi encode toàn dùng MP3 128 Kbps , hiếm cái nào được AC3 =)). Mà cho dù là AC3 thì bitrate cũng thảm hại :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đối với DVD của Tàu loại ko có phụ đề thì tớ ko bàn, vì dân mình cũng ko chuộng, trên thị trường cũng hiếm.

Đối với DVD có tiếng Việt bán trên thị trường thì chỉ có khoảng 60% là có âm thanh AC3 5.1, còn lại là 2.0 hoặc tệ hơn - mono. 1 tỉ lệ vô cùng nhỏ có DTS (ước tính khoảng 3-5%).

Đối với HDrip: trên 90% có âm thanh AC3 5.1 hoặc DTS, nếu tính riêng DTS thì tỉ lệ vào khoảng trên 30%

Bên trên