Xin hỏi về Micro High Definition (mHD)

rooney

Member
Ðề: Xin hỏi về Micro High Definition (mHD)

Dù không liên quan đến chủ đề nhưng tôi cũng xin đính chính với cậu.
Chuẩn đĩa DVD phim của nước ngoài là DVD9, vì thế Việt Nam chơi DVD5 thì không bao giờ có " burn từ iso đĩa gốc" ,nói gì đến từ hiếm. Cách biến hóa tại Việt Nam là trích hình ảnh và AC3 tiếng Anh từ DVD9 gốc ra, hình ảnh được re-encode lại từ 3 đến 3,5GB, sau đó kết hợp lại và thêm âm thanh thuyết minh để cho vào DVD5.

@HD 1080p : Bất kì đĩa nào release ngoài shop xịn (nước ngoài) cũng là DVD9 hả anh?
Thứ 2 là em thấy trên mạng có nhiều đĩa DVD5 - torrent đấy chứ?
Còn việc VN encode từ DVD9 -> DVD5 và thêm thuyết minh vào thì em nghĩ là ít, có thể là họ down DVD5 trên mạng, sau đó chỉ cần thêm thuyết minh, đỡ mất thời gian encode.

source dvd ban đầu thường là dvd9, nhưng dung lượng chỉ khoảng 6-7GB, các team release bao giờ cũng loại bỏ các audio, phụ đề ko cần thiết, chỉ giữ lại phần english, tùy phim mà có thể phải re-encode hoặc ko
==> iso dvd5

HD 1080p

@HD 1080p : Bất kì đĩa nào release ngoài shop xịn (nước ngoài) cũng là DVD9 hả anh?
Thứ 2 là em thấy trên mạng có nhiều đĩa DVD5 - torrent đấy chứ?
Những người sống ở nước ngoài khi về Việt Nam rất ngạc nhiên khi thấy phim là DVD5 8-x , bất cứ torrent DVD5 nào đều là lụi cả, dù thêm hay bớt cách này hay cách khác.
Còn việc VN encode từ DVD9 -> DVD5 và thêm thuyết minh vào thì em nghĩ là ít, có thể là họ down DVD5 trên mạng, sau đó chỉ cần thêm thuyết minh, đỡ mất thời gian encode.
Chính vì chuẩn phim DVD nước ngoài là DVD9 nên phim DVD5 ở VN gần như tất cả đều phải làm lại.Đây là sự thật rất đau lòng ~X(

chà thấy các bác tranh luận nhiều quá, e cũng tiếp thu thêm được một số kiến thức rât bổ ích. Em cám ơn bác hd1080 đã tư vấn cho em về cấu hình máy để xem được hd-rip nhưng thưa với bác hiện giờ tài chính của em còn đang gặp chút khó khăn nên việc tậu một bộ máy chơi phim hd-rip e tạm thời gác lại, khi có điều kiện em sẽ đú theo các bác ngay, giờ em tạm hài lòng với chuẩn m-hd rip này. Em muốn hỏi thẹm tý chuẩn âm thanh AC3 5.1 và 6ch của m-hd rip có sự khác biệt như thế nào, bác nào dã từng nghe thử qua có thê đưa ra vài lợi nhận xét giúp em được không ạ ?

HD 1080p

Em muốn hỏi thẹm tý chuẩn âm thanh AC3 5.1 và 6ch của m-hd rip có sự khác biệt như thế nào, bác nào dã từng nghe thử qua có thê đưa ra vài lợi nhận xét giúp em được không ạ ?
Cậu đặt câu hỏi này thì không được chính xác, tôi cũng không biết phải trả lời thế nào X_X.Tôi có một số kinh nghiệm như thế này. Trong đề tài vấn đề tranh luận chủ yếu tập trung vào m-HD và DVDrip. Ở đây ta không nói đến DVDrip 700mb vì dung lượng cùi bắp.Torrent trên mạng rất nhiều loại DVDrip 1,4 GB, thông số của loại này là dùng codec XiVD,DIVX và x264.Âm thanh của loại này là đa số là AC3 5.1 448kbps được lấy thẳng từ DVD9 phim phát hành bởi nhà Sản Xuất,không qua bất cứ quá trình convert nào.Bên cạnh đó còn một số DVDrip có âm thanh chất lượng DTS.

m-HD là thể loại được nén từ phim HD 720p, HD 720p được nén từ HD DVD hay Bluray,HDTV.Âm thanh của HD 720p là AC3 5.1 348 cho tới 640kbps được convert từ âm thanh gốc trong đĩa HD DVD hay Bluray.Quá trình này được các nhóm nén phim xử lý trên phần mềm,chất lượng đã bị giảm.Khi nén HD 720p xuống m-HD thì với những AC3 640kbps người ta phải convert tiếp một lần nữa xuống 384 hay 448kbps để có dung lượng hài hòa với dung lượng cả phim, tức là bị convert đến 2 lần, chất lượng giảm khá nhiều.

Cậu đặt câu hỏi này thì không được chính xác, tôi cũng không biết phải trả lời thế nào X_X.Tôi có một số kinh nghiệm như thế này. Trong đề tài vấn đề tranh luận chủ yếu tập trung vào m-HD và DVDrip. Ở đây ta không nói đến DVDrip 700mb vì dung lượng cùi bắp.Torrent trên mạng rất nhiều loại DVDrip 1,4 GB, thông số của loại này là dùng codec XiVD,DIVX và x264.Âm thanh của loại này là đa số là AC3 5.1 448kbps được lấy thẳng từ DVD9 phim phát hành bởi nhà Sản Xuất,không qua bất cứ quá trình convert nào.Bên cạnh đó còn một số DVDrip có âm thanh chất lượng DTS.

m-HD là thể loại được nén từ phim HD 720p, HD 720p được nén từ HD DVD hay Bluray,HDTV.Âm thanh của HD 720p là AC3 5.1 348 cho tới 640kbps được convert từ âm thanh gốc trong đĩa HD DVD hay Bluray.Quá trình này được các nhóm nén phim xử lý trên phần mềm,chất lượng đã bị giảm.Khi nén HD 720p xuống m-HD thì với những AC3 640kbps người ta phải convert tiếp một lần nữa xuống 384 hay 448kbps để có dung lượng hài hòa với dung lượng cả phim, tức là bị convert đến 2 lần, chất lượng giảm khá nhiều.

Hà hà ! Em cám ơn bác Hd1080 nhiều, em cũng là người cẩn thận trong câu chữ lắm đấy, đúng là thiếu đi một chữ thì ý nghĩa nguyên câu văn bị hiểu sai đi rất nhiều, em quên không ghi rõ, ở đây e chỉ muốn hỏi đến chuẩn âm thanh AC3 5.1 của Hd rip so với chuẩn AAC 6ch của m-hd rip thui, nhưng bác đã trả lời luôn cả hai rồi, không sao hỏi một nhưng được trả lời hai, "quá tốt", biết thêm được một chút kiến thức. Thank bác lần nữa.
À em bắt bẻ bác tý nhỉ, ở trên bác phải viết là "HD rip 720p" mới đúng nhỉ,8-}, em xin bác luôn các link dẫn các diễn đàn chia sẻ phim DVD rip 1,4GB để tham khảo được không ạ? Link rapidshare càng tốt !

squallA

Member

Mình thì thấy khi xem film m-HD thì luôn phải vặn loa to hơn so với khi xem DVDRip.

Mình thì thấy khi xem film m-HD thì luôn phải vặn loa to hơn so với khi xem DVDRip.
Nếu là bản DVD rip 1.4GB như bác HD1080 nói thì có lẽ điều bác nói là đúng.
Bác thử chỉnh trong AC3 fliter xem sao, nhưng theo em chỉ có một số phim thôi, chẳng hạn như bản m-hd rip Transfomers 2.2gb nhà em âm thanh nghe khủng lắm.

squallA

Member

Nhưng mà film m-HD dùng audio AAC, AC3 Filter có decode được đâu ?

Nhưng mà film m-HD dùng audio AAC, AC3 Filter có decode được đâu ?
hi bác ! đúng là thằng AC3 Filter không decode audio ACC, nhưng mà sau khi em bỏ không chọn thằng MPC decode AAC mà dùng thằng AC3 Filter tinh chỉnh bên trong em nó một chút (phần Gains. phần Mixer) thì âm thanh có phần lớn hơn và hiệu ứng vòm thể hiện trung thực hơn (so với lúc chưa tinh chỉnh). Xin nói đến đây thôi ạ, kiến thức hạn hẹp nên không thể nói nhiều hơn, mong các bác chỉ giáo thêm !:-h

HD 1080p

hi bác ! đúng là thằng AC3 Filter không decode audio ACC, nhưng mà sau khi em bỏ không chọn thằng MPC decode AAC mà dùng thằng AC3 Filter tinh chỉnh bên trong em nó một chút (phần Gains. phần Mixer) thì âm thanh có phần lớn hơn và hiệu ứng vòm thể hiện trung thực hơn (so với lúc chưa tinh chỉnh). Xin nói đến đây thôi ạ, kiến thức hạn hẹp nên không thể nói nhiều hơn, mong các bác chỉ giáo thêm !:-h

Tuyệt đối không động chạm vào Gain,Mixer, các trị số trong đó phải để là 0, nếu không muốn phá hỏng âm thanh ^#(^

Tuyệt đối không động chạm vào Gain,Mixer, các trị số trong đó phải để là 0, nếu không muốn phá hỏng âm thanh ^#(^
Bác có thể phân tích rõ hơn không, quả thực khi em thiết lập trong hai phần đó xong thì hiệu quả đạt được tốt hơn khi chưa chỉnh, như em đã nói ở trên âm thanh to hơn và hiệu ứng vòm có phần trung thực hơn ! Thank bác trước!

HD 1080p

Bác có thể phân tích rõ hơn không, quả thực khi em thiết lập trong hai phần đó xong thì hiệu quả đạt được tốt hơn khi chưa chỉnh, như em đã nói ở trên âm thanh to hơn và hiệu ứng vòm có phần trung thực hơn ! Thank bác trước!

2 chức năng Gain và Mixer chỉ là chức năng boot âm, điều chỉnh âm lượng của từng kênh.Việc này dẫn đến sự vỡ tiếng, mất hài hòa, cân bằng giữa các kênh.Khi để các trị số =0 tức là âm thanh được để ở mức mặc định, gốc từ film thế nào thì được giữ nguyên thế ấy, không có thay đổi.
Đạt hiệu quả hay không là do chất lượng filter và loa.Đối với tôi AC3filter vẫn không phải là bộ lọc âm thanh tốt nhất dùng để coi HD :cool:

2 chức năng Gain và Mixer chỉ là chức năng boot âm, điều chỉnh âm lượng của từng kênh.Việc này dẫn đến sự vỡ tiếng, mất hài hòa, cân bằng giữa các kênh.Khi để các trị số =0 tức là âm thanh được để ở mức mặc định, gốc từ film thế nào thì được giữ nguyên thế ấy, không có thay đổi.
Đạt hiệu quả hay không là do chất lượng filter và loa.Đối với tôi AC3filter vẫn không phải là bộ lọc âm thanh tốt nhất dùng để coi HD :cool:
Thanks bác! em cũng nghĩ chỉ có một câu trả lời như trên thôi, em thì cũng không phải là dạng sành điệu, con card sound ở nhà là value audi 7.1, loa là creative T6060 nên không có yêu cầu cao lắm về chất lượng âm, giờ thì mặc dù có tinh chỉnh trong AC3filter một chút nhưng âm thanh xuất ra em nghe cảm thấy hài lòng. Đối với em thế là ổn, đang phấn đấu để vươn lên được bằng với các anh em trong hội, khi đó có lẽ em sẽ có những yêu cầu cao hơn.
Thanks bác một lần nữa.

Silver Star

chưa biết 720p ra sao nhưng đã và đang xem mhd này
nói thật là rất tốt
vài ss cho anh em xem

Untraceable (2008)
► micro High Definition rip by TlN50p

Live Free Or Die Hard (2007) UnRated
► micro High Definition rip by TlN50p

thấy cái này còn tốt hơn cả DVD
cái này thì dc cái dung lượng nhỏ
dễ download

tất nhiên rồi bác silver star ạ ! Cái m-hd rip ấy xem ở màn hình size 20 trở xuống thì không phải bàn ,nhưng mà cỡ lớn hơn thì 720p vẫn hơn chứ nhi, với lại theo bác HD1080 nói thì phần âm thanh của em nó bị nén hai lần nên chất âm không được tốt, bác nào có dàn loa xịn kiểm tra cái nhỉ ?

nh0knin0

tất nhiên rồi bác silver star ạ ! Cái m-hd rip ấy xem ở màn hình size 20 trở xuống thì không phải bàn ,nhưng mà cỡ lớn hơn thì 720p vẫn hơn chứ nhi, với lại theo bác HD1080 nói thì phần âm thanh của em nó bị nén hai lần nên chất âm không được tốt, bác nào có dàn loa xịn kiểm tra cái nhỉ ?
Tớ xem m-HD = dàn amply và cặp loa của cha tớ thấy cũng rất ổn, vừa đủ nghe chứ cũng không đến nỗi tệ đến khó nghe :-bd.

cafeg7

Active Member

Mình thì chủ yếu down film HD 720p , nhưng thỉnh thoảng vẫn down 1 số film mp4 hình ảnh gần tương đương 720p mà dung lượng khoảng 1,5G , ví dụ cái film này Dragonball Evolution 2009 _http://www.rarbg.com/torrents/filmi/download/25817aa902a439cab83966dc4e625a1c1bdcb3ae/torrent.html , mình down về xem khá hài lòng về chất lượng hình ảnh và âm thanh của nó

nhanhtuan

Active Member

cái đó bitrate bao nhiêu vậy bạn, từ bitrate + thời gian có thể tính ra dung lượng phim (có thể là tương đối)
Hình như độ phân giải có thể upmix lên được thì phải, cái hình của bạn giống dvd quá, giống dvdrip hơn

tumlum

Đào mộ à :-?
Độ phân giải chả là cái gì hết, muốn bao nhiêu có bấy nhiêu bác ạ. Nó chả can hệ gì mấy tới chất lượng và dung lượng cả.
Đóng cửa mộ :))

cccp1784

Member

Cho mình hỏi mọi người là Phim mHD khi xem trên tivi LCD 32" , 37" , 40" chất lượng như nào a? Hình ảnh bị vỡ như nào khi so với xem trên màn hình máy tính 17" ???
Thankssssssssssssssss

Bên trên