Xin hỏi về x.264 và h.264

minhbim

Thưa các bác, nếu Tvix có hỗ trợ video format là mkv và code là h.264 thì các phim HD có code là x.264 có xem được không ạ? Xin cảm ơn

kosovo

Ðề: Xin hỏi về x.264 và h.264

Thưa các bác, nếu Tvix có hỗ trợ video format là mkv và code là h.264 thì các phim HD có code là x.264 có xem được không ạ? Xin cảm ơn

em noi có khi không phải: x264 là phương pháp (encode) còn h264 là sản phẩm (encoder) phải hok các bác nhỉ :confused:

squallA

Member

x264 là phần mềm encode. h264 là chuẩn nén video.

leminhha93

Bác squallA nói đơn giản, rất đúng :D

H.264/MPEG-4 AVC là bộ mã (codec), còn x264 là phần mềm mã nguồn mở để encode H.264.

minhbim

cảm ơn các bác nhé. Trong lúc tôi kiểm tra xem video code của phần lớn phim HD là gì thì toàn thấy ghi x.264 nên tưởng là một codec mới. Đáng lẽ ghi là H.264 cho dân gà mờ như tôi dễ hiểu.

duocchua

cảm ơn các bác nhé. Trong lúc tôi kiểm tra xem video code của phần lớn phim HD là gì thì toàn thấy ghi x.264 nên tưởng là một codec mới. Đáng lẽ ghi là H.264 cho dân gà mờ như tôi dễ hiểu.
ý nó là video đã được giải mâ bằng x.264[ko biet co dung khong hihi]

Chỉnh sửa lần cuối:

vicgame

Member

H.264/MPEG-4 Part 10 or AVC (Advanced Video Coding) is a standard for video compression, and is currently one of the most commonly used formats for the recording, compression, and distribution of high definition video. The final drafting work on the first version of the standard was completed in May 2003.
h.264 là code để nén các phim vào đĩa Bluray của các nhà phát hành phim, để giải mã cái này thì cần các đầu đọc và phần mềm chuyên để giải mã, tóm lại là bảo vệ bản quyền.

x264 was originally developed by Laurent Aimar, who stopped development in 2004 after being hired by ATEME. Loren Merritt then took over development. Today, x264 is primarily developed by Loren Merritt, Jason Garrett-Glaser, Steven Walters, Anton Mitrofanov, David Conrad, and Guillaume Poirier.

x.264 sinh ra bởi 1 lão, phát triển free để đọc và giải mã h.264, túm lại là crack.. chính vì thế mà các phim chúng ta down trên mạng thì h.264 hay x.264 là 1 mà thôi

Bên trên