{Xin tư vấn }1 phòng chiếu phim gia đình.

tungnh269

Em xin có lời chào đến các bác trong diễn đàn.Topic của em ko biết nên để ở đâu nên em cứ post vào đây,nếu nhầm chỗ thì mong các Mod move giúp em.
Em xin vào đề chính đỡ mất thời gian :

Em mới mua tivi sony 3d,và em đang chuẩn bị mua 1 đầu phát tvix s1 + loa - âm ly. Phòng em rộng 12m2 ( hơi bé )
Các bác tư vấn giúp em :

1. E đã tham khảo về âm thanh(<15 triệu ) nhưng vẫn mịt mờ,các bác tư vấn giúp em là có nên chơi âm ly ko ?. Chơi bộ loa nào thì xem phim là hợp lý nhất,cục sub nào nữa?.Vì em chỉ cần xem phim

2. E đang tính đi chọn rèm cả phòng để cho nó như ở rạp , em định chọn rèm màu tím than có được không các bác

3. E vẽ thử demo cái phòng của em và các bài trí theo suy nghĩ của em,các bác xem qua :

Mong các bác cho ý kiến nhiệt tình để em hoàn thành cái H.T của mình :d
Cám ơn các bác trước

manhhung1420

Active Member
Ðề: {Xin tư vấn }1 phòng chiếu phim gia đình.

cái loa cạnh cái ghế là loa gì thế bác???? em không hiểu
theo mình bác lắp thế này nhé:
Tivi, dưới ti vi là loa center, bên cạnh tivi là 2 loa trước(khoảng cách giữa 2 loa trước khoảng 2m -2.5m), cạnh cái ghế ngồi xem là 2 loa sau (cao ngang tai hoặc hơn 1 tý bác nhé, để sau tai là tốt nhất, đừng để loa trước tai), loa sub bác để cạnh loa trước cạnh tivi là được (có thể bác đặt loa này ở chỗ nào cũng được miễn là cảm thấy hay)
Còn về khoản mua loa gì âm li gì thì như sau:
nếu là bộ aio thì bác tham khảo denon 1311 hoặc onkyo S3400 3500 ....
còn không thì dùng âm ly denon 1311 + bộ loa polkaudio cho phòng 12m2 là ổn nhất.
còn hàng rời tầm 15tr mình nghĩ hơi khó vì cũng 1 thời gian mình đi tham khảo mua tầm này rồi, cuối cùng làm bộ aio thôi

Đính kèm

30 KB · Xem: 36
    13.7 KB · Xem: 35
Chỉnh sửa lần cuối:

tungnh269

cái loa cạnh cái ghế là loa gì thế bác???? em không hiểu
theo mình bác lắp thế này nhé:
Tivi, dưới ti vi là loa center, bên cạnh tivi là 2 loa trước(khoảng cách giữa 2 loa trước khoảng 2m -2.5m), cạnh cái ghế ngồi xem là 2 loa sau (cao ngang tai hoặc hơn 1 tý bác nhé, để sau tai là tốt nhất, đừng để loa trước tai), loa sub bác để cạnh loa trước cạnh tivi là được (có thể bác đặt loa này ở chỗ nào cũng được miễn là cảm thấy hay)
Còn về khoản mua loa gì âm li gì thì như sau:
nếu là bộ aio thì bác tham khảo denon 1311 hoặc onkyo S3400 3500 ....
còn không thì dùng âm ly denon 1311 + bộ loa polkaudio cho phòng 12m2 là ổn nhất.
còn hàng rời tầm 15tr mình nghĩ hơi khó vì cũng 1 thời gian mình đi tham khảo mua tầm này rồi, cuối cùng làm bộ aio thôi

chân thành cám ơn bác đã mở mang :x

tungnh269

mà cho em hỏi thêm bộ AIO tức là sao hả bác

manhhung1420

Active Member

AIO tức là trọn 1 bộ gồm cả âm ly và loa của 1 hãng nào đó (tức là hàng đồng bộ ) như LG, Samsung, JVC, Sony
Như hãng Denon thì thường chỉ ra âm ly không thôi, có aio là denon 390Xp và 1331xp : Dòng này giá 12 -15tr 1 bộ
Còn hàng rời thì là bác mua loa riêng, âm ly riêng, dây nối riêng rồi nối lại thành 1 bộ

jimmydao

AIO là thuật ngữ viết tắt từ All - In - One, tính đồng bộ cao. Vì khi ra mắt thị trường, nhà SX đã cân đong đo đếm rất kỹ lưỡng rồi.
Bác mới chơi, em thành thật khuyên bác nên dùng những bộ dàn như thế này. Những bộ đáng dùng hiện nay bác tham khảo thêm trên diễn đàn này, có các thương hiệu đáng chú ý là: Onkyo, Denon, thấp hơn có Logitech

Vì nếu bác ráp dàn dân dụng, 20tr sẽ không thấm vào đâu. Mà âm thanh chưa chắc đã được như dàn AIO.

Thân.

tungnh269

Cám ơn các bác . nhưng e muốn hỏi là để xem phim 1 cách được coi là có thể nghe rõ từng âm thanh thì bộ Logitech Z5500 có đủ độ thẩm thấu ko các bác .

manhhung1420

Active Member

Cám ơn các bác . nhưng e muốn hỏi là để xem phim 1 cách được coi là có thể nghe rõ từng âm thanh thì bộ Logitech Z5500 có đủ độ thẩm thấu ko các bác .

Thẩm thì chắc chắn là có, tuy nhiên thấu đến đâu là do trình độ nghe nhạc của mỗi người + tiềm lực kinh tế bác ạ
Z5500 cũng quá ổn rồi, tuy nhiên nó vẫn bị mang 1 cái tiếng lớn là Loa Vi Tính, nhìn không đẹp trai cho lắm,
Nếu bác có nhu cầu để phòng ngủ thì ok, nếu để phòng khách thì bác ra siêu thị điện máy làm 1 bộ tầm tiền nhìn nó pro

manhhung1420

Active Member

Thẩm thì chắc chắn là có, tuy nhiên thấu đến đâu là do trình độ nghe nhạc của mỗi người + tiềm lực kinh tế bác ạ
Z5500 cũng quá ổn rồi, tuy nhiên nó vẫn bị mang 1 cái tiếng lớn là Loa Vi Tính, nhìn không đẹp trai cho lắm,
Nếu bác có nhu cầu để phòng ngủ thì ok, nếu để phòng khách thì bác ra siêu thị điện máy làm 1 bộ tầm tiền nhìn nó pro

Bên trên