xin tư vấn HD với PS3 và Logitech Z5500

boyinblack

Member
em lính mới toe của hdvietnam xin kính chào các bác, chúc các bác luôn mạnh khỏe và xây dựng cộng đồng HDVIETNAM ngày càng lớn mạnh!
thích xem phim, nghe nhạc, em có dự định sắm một bộ mini để đáp ứng tối thiểu cho nhu cầu của mình, với diện tích phòng tập thể chật chội (khoảng 20m2, vừa là phòng khách luôn:mad:) em tính đầu tư dàn xem phim mini như sau, rất mong nhận được ý kiến chia sẻ của các bác đã có kinh nghiệm:
1. Màn hình: LCD 37LG60 (đã sẵn có)
2. Nguồn phát: PS3 (BlueRay, DVD player)+ external HDD (1TB)
3. Âm thanh: Logitech Z5500 (tận dụng luôn decorder tích hợp theo loa)
em thấy có bác cho rằng nếu dùng PS3 để xem phim thì vẫn còn gặp những hạn chế sau:
1.Chưa hỗ trợ file thông dụng như mkv,ts,avi (mà đây toàn đây là 3 loại thông dụng nhất). Muốn xem thì fải convert to Vob -PS3 hỗ trợ dạng này (hoặc dạng mp4-nhưng dạng mp4 chưa hỗ trợ âm thanh 5.1)
2.Chưa thâý hỗ trợ subtilte
3.XMB của PS3 không nhận dc HDD NTFS. Mà HDD FAT32 lại không hỗ trợ file > 4gb nên ngoài convert thì còn phải split file:mad:
theo các bác với phần cứng như vậy đã có thể thưởng thức HD được chưa ạ?
rất mong nhận được ý kiến tư vấn của các bác
em xin chân thành cảm ơn!:eek:

superman

Ðề: xin tư vấn HD với PS3 và Logitech Z5500

hình như là chưa hợp lý lắm,gáng cài hết năm nay đi mua con HD media player hoặc đợi năm sau mua con HTPC mini của nvidia giá có thể cũng rẻ,hoặc nhà bác có máy tính ko (cấu hình máy tương đối ổn nếu có ) rùi mua 1 sound card có optical rùi xài thoai

boyinblack

Member

hình như là chưa hợp lý lắm,gáng cài hết năm nay đi mua con HD media player hoặc đợi năm sau mua con HTPC mini của nvidia giá có thể cũng rẻ,hoặc nhà bác có máy tính ko (cấu hình máy tương đối ổn nếu có ) rùi mua 1 sound card có optical rùi xài thoai

Bác làm ơn chỉ rõ HD Media Player là loại gì ạ? có phải như Tvix không ạ?nhà em cũng có desktop nhưng cấu hình chắc không thể cho HD được vì em dựng lâu rôi, giơ có laptop nên cũng không muốn đầu tư thêm desktop. Bác có thông tin gì về HTPC mini của Nvidia cho em xin với, cảm ơn bác đã chia sẻ!

superman

Bác làm ơn chỉ rõ HD Media Player là loại gì ạ? có phải như Tvix không ạ?nhà em cũng có desktop nhưng cấu hình chắc không thể cho HD được vì em dựng lâu rôi, giơ có laptop nên cũng không muốn đầu tư thêm desktop. Bác có thông tin gì về HTPC mini của Nvidia cho em xin với, cảm ơn bác đã chia sẻ!

bác qua cái mục tin tức công nghệ á có cái mục htpc mini á,mà lap bác cấu hình nhiêu vậy cho em coi thử coi,tệ lắm thì cũng pải coai dc 720p chứ
còn hd media player của tivx và popcorn hour A110 2 cái này bác có thể pm cho bác hoangtuan_neu để mua hoặc nếu thích hàng vn hợp tác mỹ thì mua soncamedia hdm1 nhưng mà đắt hơn cái của tivx và popcorn

manhthang

Huyền Thoại

PS3 đọc tốt file VOB, TS, M2TS, AVI h264 với âm thanh Dolby Digital 5.1
Muốn xem hơi mất công remux 1 chút nhưng bù lại hình ảnh lại quá tuyệt vời. Tôi dùng CPU Q9550 để remux 1 phim sang VOB + gắn phụ đề hết khoảng 1h, nếu không cần phụ đề thì chỉ hết 3 phút.

PS3 tuy không nhận NTFS, phải cắt file = 4GB nhưng lại có khả năng play liên tiếp tất cả các file video trong cùng thư mục.

boyinblack

Member

PS3 đọc tốt file VOB, TS, M2TS, AVI h264 với âm thanh Dolby Digital 5.1
Muốn xem hơi mất công remux 1 chút nhưng bù lại hình ảnh lại quá tuyệt vời. Tôi dùng CPU Q9550 để remux 1 phim sang VOB + gắn phụ đề hết khoảng 1h, nếu không cần phụ đề thì chỉ hết 3 phút.

PS3 tuy không nhận NTFS, phải cắt file = 4GB nhưng lại có khả năng play liên tiếp tất cả các file video trong cùng thư mục.

thanks bác manhthang nhiều
bác cho em hỏi với phần cứng như dự định của em là ổn chứ ạ?với tổng mức như vậy thì còn option nào hay hơn không ạ?:D

manhthang

Huyền Thoại

thanks bác manhthang nhiều
bác cho em hỏi với phần cứng như dự định của em là ổn chứ ạ?với tổng mức như vậy thì còn option nào hay hơn không ạ?:D

Có thể là ổn. Nhưng mình thích chơi Receiver + loa chứ không thích mua loa cho PC nên không biết đánh giá thế nào :D
Thậm chí với 16-17tr mình cũng có thể dựng được 1 dàn HT xem bằng PC, LCD 32inch, receiveer + loa 5.1.

boyinblack

Member

em nghĩ nếu có điều kiện dùng hàng rời thì chất lượng chắc cũng hay hơn, nhưng khổ nỗi diện tích nhà em chật hẹp quá, với Z5500 em nghĩ nó cũng đủ để làm tóc phất phơ rùi ạ:cool:

boyinblack

Member

em vẫn đang lăn tăn quá, nhờ các bác chỉ giúp cấu hình HTPC cho định mức 600 usd (loa em mua riêng và vẫn kết Logitech Z5500)
các bác giúp em với!

boyinblack

Member

bác qua cái mục tin tức công nghệ á có cái mục htpc mini á,mà lap bác cấu hình nhiêu vậy cho em coi thử coi,tệ lắm thì cũng pải coai dc 720p chứ
còn hd media player của tivx và popcorn hour A110 2 cái này bác có thể pm cho bác hoangtuan_neu để mua hoặc nếu thích hàng vn hợp tác mỹ thì mua soncamedia hdm1 nhưng mà đắt hơn cái của tivx và popcorn

cấu hình lap T61 của em đây ạ
Manufacturer : Lenovo
Mainboard : LENOVO 766301U
Chipset : Intel GM965
Processor : Intel Core 2 Duo Mobile T7500 @ 2200 MHz
Physical Memory : 2048 MB
Video Card : Nvidia Corp Quadro NVS 140M
Hard Disk : HTS721010G9SA00 (100 GB)
DVD-Rom Drive : HL-DT-ST RW/DVD GCC-4247N
Monitor Type : N141I3-L02 - 14 inches
Network Card : Intel Corporation 82566MM Gigabit Network Connection
Network Card : Intel Corporation Wireless WiFi Link 4965AGN
Operating System : Microsoft Windows XP Professional 5.01.2600 Service Pack 3
DirectX : Version 9.0c (July 2005)
bác tư vấn giúp xem có xài được không ạ:confused:

superman

cấu hình lap T61 của em đây ạ
Manufacturer : Lenovo
Mainboard : LENOVO 766301U
Chipset : Intel GM965
Processor : Intel Core 2 Duo Mobile T7500 @ 2200 MHz
Physical Memory : 2048 MB
Video Card : Nvidia Corp Quadro NVS 140M
Hard Disk : HTS721010G9SA00 (100 GB)
DVD-Rom Drive : HL-DT-ST RW/DVD GCC-4247N
Monitor Type : N141I3-L02 - 14 inches
Network Card : Intel Corporation 82566MM Gigabit Network Connection
Network Card : Intel Corporation Wireless WiFi Link 4965AGN
Operating System : Microsoft Windows XP Professional 5.01.2600 Service Pack 3
DirectX : Version 9.0c (July 2005)
bác tư vấn giúp xem có xài được không ạ:confused:

oh! cấu hình vậy coi 720p ngon lành,chỉ cần mua thêm hdd đi và update directx mới là okie,và mua thêm 1 cái cục chuyển 3,5 mm sang optical rùi nối vào z5500 là bá chấy

boyinblack

Member

oh! cấu hình vậy coi 720p ngon lành,chỉ cần mua thêm hdd đi và update directx mới là okie,và mua thêm 1 cái cục chuyển 3,5 mm sang optical rùi nối vào z5500 là bá chấy
cảm ơn bác, bác chỉ cho em chỗ mua cục chuyển từ 3,5mm sang optical với, tín hiệu âm thanh có đảm bảo ra Dts được không ạ?

cảm ơn bác, bác chỉ cho em chỗ mua cục chuyển từ 3,5mm sang optical với, tín hiệu âm thanh có đảm bảo ra Dts được không ạ?

Nếu laptop của bác có cổng 3.5 tính hợp spdif thì mới ra được dts bác ạ. Theo mình biết thì đa số thinkpad không có tích hợp (dưới jack 3.5 có ghi chữ spdif) nên phải mua usb soundcard.

Nếu nhu cầu đòi hỏi của bác ko cao gọi là có thì nên sài PS3(xử lý phim hơi rắc rối chút xíu)
còn bác muốn đa nhiệm ,tốt hơn và tính linh hoạt cao hơn thì bác nên xài PC
:)

boyinblack

Member

em chạy thử 1080p vẫn thấy mượt các bác ợ, cho em hỏi Lap của em khi kết nối với LCD qua D-sub chất lượng ảnh có bằng được HDMI không ạ:confused:

Bên trên