xin tư vấn: HTPC hay HD player

nab

Mình là mem mới. đầu năm con trâu xin chúc các mem có sức khỏe như trâu để cày bừa trã nợ và chơi bời HD. chỉ mới biết HDVN hôm wa do tình cờ. Mình thích nghe nhạc, xem phim. vốn kiến thức về adio và HD hầu như = 0. tiếc là biết HDVN trễ wa nên lỡ tay mua 1 em philips DVD player voi USB và HD (tiếc tiền muốn khóc lun hix). hiện giờ mình có sony 32w400a, hình như là full HD. nếu muốn vừa nghe nhạc vừa xem phim thì đầu tư vào htpc tốt hơn hay là đầu tư vào HD player?

mình có tham khảo bài của Chip: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z. nhưng 5 chai thì hơi mắc tạii vì mình k chơi game, k cần lướt web. chỉ là store nhạc và phim... nếu đầu tư vào HTPC thì loa logitech Z5500 có phải là giải pháp tốt nhất cho túi tiền và chất lượng k? ngon bổ rẽ là tiu chí của mình... mình thích bass trầm và ấm lắm...

căn phòng của mình là phòng ngủ. chiều ngang 1 là 3m, ngang 2 la 4m, chiều dài là 7m. xin cám ơn trước ^^

edit: thêm vài câu hỏi ở bài cuối, anh em HDVN giúp mình với nhé ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

hunghugo

Member
Ðề: xin tư vấn: HTPC hay HD player

Chào Bạn Ý Của Mình Như Thế Nầy

Nếu như bạn xem fim hd + nghe nhac LossLess thôi mà tài chánh hơi bị cái mà eo hẹp thì mình khuyên bạn nên đầu tư vào 1 con Western Digital - HD Media Player hàng hiệu của US sản xuất mà giá thành lại trung bình [ 180 USD ] Có thêm cáp HDMI Chạy rất ổn định > Hổ trợ tất cả định dạng hiện nay

Còn nếu như bạn đủ khả năng hơi cao tí về tài chánh bạn nên sắm 1 dàn HTCP + bộ loa 5.1 [ logitech Z5500 ] Bạn Nghe thử 1 bài nhạc DTS chắc bạn tưởng mình đang ở chốn bồng lai tiên cảnh mất [ Hi Hi ] Giá Thành khoảng chừng [ 1000 USD ]

Còn tài chánh bạn cao hơn nữa thì [ AVR DENON 1909 ] + Dàn loa 5.1 [ JAMO ]

Trời bạn sẽ xếp vào hàng khủng rồi

Thôi chúc bạn sớm tậu được 1 dàn xem fim HD + LossLess Như ý muốn

Chào bạn

nab

cảm ơn bạn đã tư vấn. mình vẫn còn 1 thắc mắc là: nếu sử dụng HTPC thì tiếng ồn của fan làm mát có ồn lắm k? có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhiều k?

hunghugo

Member

Không Làm Ảnh Hưởng Gì Tới Âm Thanh cả > nếu như bạn chọn đúng fan giải nhiệt cho cpu hay vga [ card màn hình ] hiện nay fan giải nhiệt có độ êm và bền + giá vừa túi tiền là [ Cool Master ] bạn có thể tham khảo trên trang web của các cửa hàng rồi quyết định
hay là bạn vào Trang Mua Bán của diễn đàn HD Việt Nam

Mình Sẽ up Lên cho bạn vài mẫu Fan Cho Cpu + Vga Của Cool Master + Giá Tiền

Nếu Cần mình sẽ cấu hình 1 cây HTCP cho bạn xem coi có được KO

Chúc bạn thành công để sớm gia nhập vào làng HD Việt Nam

Bạn sẽ thấy ở đó có rất nhiều cái hay cần học hỏi

Chỉnh sửa lần cuối:

HTung

Member

Bạn đầu tư vào Western Digital - HD Player trong thời điểm này thì chú ý việc nó play 1 số phim bị xé hình nhé. Nếu vẫn ko muốn dựng HTPC thì bạn tham khảo thêm HDM2 nhé (search trong diễn đàn có 1 số bài so sánh 2 em này rồi đấy).

Theo mình thì nên đầu tư vào HTPC, vì có thể trong năm nay đầu Bluray phổ cập, giá sẽ chấp nhận dc. Lúc ấy bạn chỉ cần mua thêm đầu đọc Bluray là có thể thưởng thức dc real HD luôn rồi chứ ko phải đầu tư mua thêm 1 đầu Bluray rời nữa.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chào mừng bạn nab đến với HDVN. Mình có vài ý thế này, bạn tham khảo xem nhé.

- Dùng HTPC phức tạp, phải cài đặt đủ thứ, rồi tinh chỉnh đủ kiểu thì mới đẹp được, chưa kể trục trặc phần mềm phải biết cách khắc phục. Trong trường hợp của bạn thì hầu như không dùng các chức năng khác của PC, vì vậy theo mình không nên đầu tư theo hướng HTPC.

- Đầu phát HD hiện nay có nhiều loại, nhưng theo mình không nên xài WD vì dù sao nó vẫn còn mắc một số lỗi rất bực mình, quan trọng hơn cả là vấn đề phụ đề tiếng Việt hỗ trợ chưa thật tốt. Có thể khi mua máy, bạn sẽ được khuyến mãi 1 số phim HD, nhưng sau này, khi mua (hoặc down) phim HD mới, bạn lại mất công chế biến phụ đề Việt cho phù hợp với đầu HD này (khá mất công đấy), trong khi đó nếu dùng đầu HD khác thì khỏe re vì người ta làm sẵn cho cả rồi. Trong thời điểm hiện nay, mình nghĩ HDM2 hoặc HDX-1000 là 2 chọn lựa ổn nhất.

- Về âm thanh thì vác bộ Z5500 là đơn giản và hiệu quả nhất đấy, trong tầm tiền của nó khó mà kiếm được bộ nào tương đương.

Chúc bạn đầu tư hợp lý và hài lòng.

nab

cám ơn anh em HDVN đã tư vấn. tốc độ reply và chất lượng thật tuyệt vời, giống như 1080p vậy ^^. mình có thêm vài câu hỏi nữa, mong anh em giúp đỡ:

1/ giữa 2 bộ loa Logitec Z5500 và Edifier S550 nếu đem ra so sánh thì chất luợng có được 10/7 k? giá cả 2 bộ chênh lệch wa và giá bộ Edifier S550 thì đẹp hơn nhiều. nếu với 1 người noob mới chơi âm thanh như mình thì chắc 2 bộ sẽ khó nhận ra sự khác nhau đúng k?

2/ nếu lựa chọn giữa 1 bộ Htpc khoảng 5~6tr và SoncaHDM2 chỉ đễ xem phim và nghe nhạc thì chất lượng có hình ảnh và âm thanh có = nhau k?

3/ nếu mua Sonca HDM2 và bộ loa vi tính 5.1 thí chỉ việc plug and play hay phải sử dụng thiết bị khác như receiver?

cám ơn anh em HDVN nhiều nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

S550 không có đường vào Digital
Không biết cái SơncaHDM2 có cắm được 5.1 analog không nữa

duycom

Ban Quản Trị

cám ơn anh em HDVN đã tư vấn. tốc độ reply và chất lượng thật tuyệt vời, giống như 1080p vậy ^^. mình có thêm vài câu hỏi nữa, mong anh em giúp đỡ:

1/ giữa 2 bộ loa Logitec Z5500 và Edifier S550 nếu đem ra so sánh thì chất luợng có được 10/7 k? giá cả 2 bộ chênh lệch wa và giá bộ Edifier S550 thì đẹp hơn nhiều. nếu với 1 người noob mới chơi âm thanh như mình thì chắc 2 bộ sẽ khó nhận ra sự khác nhau đúng k?

2/ nếu lựa chọn giữa 1 bộ Htpc khoảng 5~6tr và SoncaHDM2 chỉ đễ xem phim và nghe nhạc thì chất lượng có hình ảnh và âm thanh có = nhau k?

3/ nếu mua Sonca HDM2 và bộ loa vi tính 5.1 thí chỉ việc plug and play thay phải sử dụng thiết bị khác như receiver?

1/ 2 bộ này chưa nghe hết cả 2 nên không dám khẳng định, mình thích Z5500 hơn.
2/ âm thanh theo mình thì gần = nhau vì htpc nghe nhạc 5-6 tr thì decoder onboard nên mình nghĩ cũng ngang hoặc chỉ khá hơn 1 chút so với decoder digital của Z5500
3/ HDM2 hình như là không có output analog thì phải, nếu chỉ có digital thì muốn nghe 5.1 phải dùng Z5500.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

3/ nếu mua Sonca HDM2 và bộ loa vi tính 5.1 thí chỉ việc plug and play thay phải sử dụng thiết bị khác như receiver?

1. Logitec Z5500 được đánh giá tương đương Edifier S750D, như vậy suy ra nó sẽ hơn nhiều S550, hơn nữa S550 đi cặp với các đầu HD box thì không phát được âm thanh 5.1 (thế này thì còn nước nôi gì nữa)

2. Chất lượng âm thanh như nhau, còn hình ảnh thì tùy thuộc cách bạn cân chỉnh, nếu cân chỉnh tốt thì chất lượng HTPC tương đương, không cân chỉnh tốt hoặc chạy default thì thua.

3. HDM2 đi kèm với loa 5.1 digital thì chỉ việc plug and play, ko cần mua thêm thiết bị khác (Z5500 là 1 trong những bộ loa 5.1 digital)

nab

weeee cám ơn anh em HDVN. Reply chất lượng cao.... /no1

chắc mình sẽ đập cái HD player (đang tham khảo SoncaHDM2 với WD vì con này có cái theme đẹp wa... ) + z5500. mới search ra cái thread $310, nhưng nguồn 110v. cái này chỉ cần mua cục ổn áp là chạy được rồi đúng k anh em? còn dư tiền, để dành làm con xbox360 ^^ anh em thấy đuợc k? :D

HTung

Member

Về chất âm thì Logitech cho ra âm bass nhiều hơn so với Edifier, thích hợp cho phim ảnh, những cảnh cháy nổ hoành tráng. Tuy nhiên chưa chắc bạn hợp với kiểu âm thanh nào thì bạn nên ra các showroom của Việt Quang hoặc WifiLand để nghe thử, tại đậy họ đều trưng bày cả mẫu của Logitech và Edifier (lưu ý là thử với phim nhé). Hay là cứ mua HDM2 trc, chép 1 vài phim vào rồi vác em nó ra nhờ ngoài mấy chỗ ấy đấu vào thử luôn cho tiện :D

Note: HD player box là phải mua thêm HDD nhé bạn. Nguyên kiện của nó là ko có HDD.

hunghugo

Member

Các bác tư vấn mà quên mất đi cái phần tài chánh cùa bạn NAB
Muốn đầu tư vào 1 cái gì đó trước tiên phải xem lại phần tài chánh có ổn ko ?
Rồi mới tới phần tahm khảo mặt hàng và chức năng của từng món hàng

Cuối Cùng đến phần kết luận và đánh giá

Mình nói có đúng ko ?

MrBo682

Well-Known Member

Chào mừng bạn nab đến với HDVN. Mình có vài ý thế này, bạn tham khảo xem nhé.

- Dùng HTPC phức tạp, phải cài đặt đủ thứ, rồi tinh chỉnh đủ kiểu thì mới đẹp được, chưa kể trục trặc phần mềm phải biết cách khắc phục. Trong trường hợp của bạn thì hầu như không dùng các chức năng khác của PC, vì vậy theo mình không nên đầu tư theo hướng HTPC.

- Đầu phát HD hiện nay có nhiều loại, nhưng theo mình không nên xài WD vì dù sao nó vẫn còn mắc một số lỗi rất bực mình, quan trọng hơn cả là vấn đề phụ đề tiếng Việt hỗ trợ chưa thật tốt. Có thể khi mua máy, bạn sẽ được khuyến mãi 1 số phim HD, nhưng sau này, khi mua (hoặc down) phim HD mới, bạn lại mất công chế biến phụ đề Việt cho phù hợp với đầu HD này (khá mất công đấy), trong khi đó nếu dùng đầu HD khác thì khỏe re vì người ta làm sẵn cho cả rồi. Trong thời điểm hiện nay, mình nghĩ HDM2 hoặc HDX-1000 là 2 chọn lựa ổn nhất.

- Về âm thanh thì vác bộ Z5500 là đơn giản và hiệu quả nhất đấy, trong tầm tiền của nó khó mà kiếm được bộ nào tương đương.

Chúc bạn đầu tư hợp lý và hài lòng.
2box Hd player bác đề xuất đọc unicode.srt rùi hả bác.Đa số sub chia sẽ là unicode.srt .Mình dùng TVix vẩn phải convert font VNI (theo chỉ dẩn bác HoangTuan-Neu mà).Chưa giải thoát được PC bác ơi ... hic#:-s

luongy

Member

theo em bác đầu tư vào hệ thống PC thì hơn,giá bây giừo cũng rẻ.tầm hơn 3tr 1 tý là dc con E2200,ram 1G với ổ 160G rồi.sau có chơi game hay làm tác vụ j cũng dễ

duycom

Ban Quản Trị

theo em bác đầu tư vào hệ thống PC thì hơn,giá bây giừo cũng rẻ.tầm hơn 3tr 1 tý là dc con E2200,ram 1G với ổ 160G rồi.sau có chơi game hay làm tác vụ j cũng dễ

Thật sự đơn giản nhất vẫn là dùng HD player, PC rất tốt nhưng lại phức tạp cho người không rành.

Undo

weeee cám ơn anh em HDVN. Reply chất lượng cao.... /no1

chắc mình sẽ đập cái HD player (đang tham khảo SoncaHDM2 với WD vì con này có cái theme đẹp wa... ) + z5500. mới search ra cái thread $310, nhưng nguồn 110v. cái này chỉ cần mua cục ổn áp là chạy được rồi đúng k anh em? còn dư tiền, để dành làm con xbox360 ^^ anh em thấy đuợc k? :D

Dùng loa Digital như thế thì có khi bạn cố thêm tí nữa mua bộ giàn mini đi. Hiện Denon có cái này, giá cỡ 9,9 triệu: http://www.hifi-gallery.com/vn/product.aspx?parent=42&id=464 (mua ở đại lý sẽ rẻ hơn). Bộ này sẽ có ưu điểm hơn bộ loa kia là sau này kết nối thêm được nhiều thứ nữa.

Việc quyết định lựa chọn giữa HTPC và HD Player thì phải tùy vào việc sử dụng của bạn. Nếu bạn là người rành máy tính, thích download, biên tập phim, phụ đề,... thì nên chọn HTPC. Nếu bạn chỉ việc đơn giản là copy & xem thì dùng HD Player sẽ tiện hơn. Giá cả giữa 2 loại thì cũng tương đương, còn tùy theo đồ ngon hay đồ lởm :D

Chúc vui.

tla

Member

Em chào các bác, các bác cho em hỏi bộ SoncaHDM2 do đâu sản xuất.

nvmy

Well-Known Member

Do Công ty Sonca Media (có quốc tịch VN) làm chủ sở hữu thương hiệu, dựa trên nền tảng kỹ thuật phần cứng của công ty Mỹ (người Mỹ gốc Việt), phần mềm do người Việt (gốc) phát triển, gia công tại 1 công ty Trung quốc (có quan hệ làm ăn thân thiết với Việt). SP hoàn chỉnh dành tặng người tiêu dùng Viêt.
Em tìm hiểu ra thế, không biết có đúng không?

Especen

Member

Dùng loa Digital như thế thì có khi bạn cố thêm tí nữa mua bộ giàn mini đi. Hiện Denon có cái này, giá cỡ 9,9 triệu: http://www.hifi-gallery.com/vn/product.aspx?parent=42&id=464 (mua ở đại lý sẽ rẻ hơn). Bộ này sẽ có ưu điểm hơn bộ loa kia là sau này kết nối thêm được nhiều thứ nữa.
Bác dùng rồi review so sánh với Z5500 để em chốt với. Thanks!

Bên trên