Xin tư vấn lắp ổ cứng mạng

huudatgia

Member
Ðề: Xin tư vấn lắp ổ cứng mạng

Mình mới sắm con Seagate Personal Cloud 5tb tổng thiệt hại 200USD. Thấy khá tốt, tất cả mọi thiết bị trong nhà đều connect được từ smart tv, smart phone, đầu hd, AVR. Xem blueray iso bằng đầu HD thông qua lan ngon lành, ko giật. Chưa kể đi bất kể đâu cũng có thể truy xuất dữ lieu ở nhà miễn là có net.
link tham khảo đấy http://www.amazon.com/Seagate-Personal-Storage-Device-STCR4000101/dp/B00PZZZDP2

justbenice

Moderator

Bớt ồn thì cũng kô khó đâu bác seabear. Thay cái quạt nó thành quạt xịn khoảng 150k là êm ru ngay.
Buffalo thì em kô phải Fan . Em hơi kị thằng này :D

justbenice

Moderator

Em hám rẻ mà lại tham chức năng nên tự dưng thành fan Buffalo thôi ^^. Em sợ tháo ra ko biết lắp vào :D, có chỗ nào vừa bán vừa thay hộ được ko bác, nó bớt ồn thì 2,300K cũng bõ.

Nó có 4 con ốc FAN. Gỡ ra bác đem ra tiệm máy tính bảo cho cái y như thế của Cooler Master loại siêu em. Bác gắn lại . Thế là xong :)) .

mrtran1201

Active Member

- Em dùng AVcontroler ...... 4 cái hay 40 cái thì phải thử mới biết được, bác đúng là mẫu người Việt Nam điển hình :)
- Đúng là phải cùng mạng mới điều khiển được bác ạ, khác mạng thì niềm tin cũng không làm gì được.
- Vâng, em đang dùng cái weiduka để làm ổ cắm bác ạ.

Tks bác. EM chưa thử vì cũng chưa gắn được mạng cho con AVR chứ ko phải ko thử. Tiện thấy bác dùng rồi thì em hỏi luôn.
Con này em gặp 1 cảnh là bật nhạc qua iPhone rồi cắm cáp qua đường USB thì AVR ko phát được nhạc. KO như con V571 trước em dùng là phát được luôn.
Cái nữa là nếu cắm USB thì chỉ nhận được FAT32 chứ ko chơi với NTFS.

lan806

Well-Known Member

Tks bác. EM chưa thử vì cũng chưa gắn được mạng cho con AVR chứ ko phải ko thử. Tiện thấy bác dùng rồi thì em hỏi luôn.
Con này em gặp 1 cảnh là bật nhạc qua iPhone rồi cắm cáp qua đường USB thì AVR ko phát được nhạc. KO như con V571 trước em dùng là phát được luôn.
Cái nữa là nếu cắm USB thì chỉ nhận được FAT32 chứ ko chơi với NTFS.

Chào bác, em chưa thử với IP nên không rõ lắm, theo em hiểu là nếu IP cắm vào AVR thì nó nhận như một ổ lưu giữ (usb) nên không chạy cũng đúng mà.
Việc không nhận NTFS thì đúng bác ạ, không riêng gì Yamaha mà cả Denon cũng vậy (em chưa thử với Pioneer, Marantz nên không rõ) duy chỉ có anh chàng Onkyo thì vẫn nhận bình thường, em đã ghim cái ổ 1T vào con Onkyo nó vẫn nhận và chạy bình thường.

mrtran1201

Active Member

Chào bác, em chưa thử với IP nên không rõ lắm, theo em hiểu là nếu IP cắm vào AVR thì nó nhận như một ổ lưu giữ (usb) nên không chạy cũng đúng mà.
Việc không nhận NTFS thì đúng bác ạ, không riêng gì Yamaha mà cả Denon cũng vậy (em chưa thử với Pioneer, Marantz nên không rõ) duy chỉ có anh chàng Onkyo thì vẫn nhận bình thường, em đã ghim cái ổ 1T vào con Onkyo nó vẫn nhận và chạy bình thường.

KO hẳn là nó nhận giống như ổ lưu trữ đâu bác ah. Trước e cắm iPhone vào thì nó play nhạc trên iPhone và giống như cắm cáp 3.5 ý bác, chế độ AUX.

Mình mới sắm con Seagate Personal Cloud 5tb tổng thiệt hại 200USD. Thấy khá tốt, tất cả mọi thiết bị trong nhà đều connect được từ smart tv, smart phone, đầu hd, AVR. Xem blueray iso bằng đầu HD thông qua lan ngon lành, ko giật. Chưa kể đi bất kể đâu cũng có thể truy xuất dữ lieu ở nhà miễn là có net.
link tham khảo đấy http://www.amazon.com/Seagate-Personal-Storage-Device-STCR4000101/dp/B00PZZZDP2

Em thấy cái này khá tiện. Bác cho e hỏi thấy con này có cái quạt tản nhiệt khá to. Ko biết nó có ồn lắm ko bác. Nghe nhạc mà ồn thì hơi bị ức chế ạ

lan806

Well-Known Member

Cái Nas của em quạt nó cũng êm, hôm trước nó ồn hóa ra là 1 cái hdd nó ồn, em nhổ nó ra thấy êm hẳn, em để nó ở 1 góc, nếu ra góc đó ngồi xuống thì mới nghe thấy. Tóm lại là OK bác ạ.
Em đang chơi 2 kênh với nguồn nhạc lấy từ nó đây, quá tiện và tiện dụng; thiết bị xử lý nhạc số của em là Bluesound Node ==> Pre Rotel 1580mkII ==> power Rotel 1582mkII ==> speaker B&W Cm9s2. (nghe đĩa thì vẫn trung thành với Rotel RCD1570)

Bluesound Node là cái này

Giao diện điều kiển là thế này đối với laptop
View attachment 210097
Giao diện điều khiển nếu dùng điện thoại cũng rất thân thiện

Chúc các bác năm mới vạn sự như ý, tiếp tục có niềm vui trong âm nhạc.

do_long_khach

Well-Known Member

Em thấy cái này khá tiện. Bác cho e hỏi thấy con này có cái quạt tản nhiệt khá to. Ko biết nó có ồn lắm ko bác. Nghe nhạc mà ồn thì hơi bị ức chế ạ

Cũng quan tâm món này. Bác chủ trả lời giùm với. Mà nó tốc độ 5400, 5900 hay 7200rpm vậy?

winterfell101

Well-Known Member

Đầu tư Nas có vẻ tốn kém quá, e vẫn đang chơi dock 2 bay của Acasis ????

do_long_khach

Well-Known Member

Thôi em giã từ ý định với nas vì trong phòng nhỏ quạt của nó kêu rõ lắm. Tắt quạt thì sợ để lâu tèo mất ổ cứng chứa bao năm sưu tầm.

lan806

Well-Known Member

Cũng quan tâm món này. Bác chủ trả lời giùm với. Mà nó tốc độ 5400, 5900 hay 7200rpm vậy?

Thôi em giã từ ý định với nas vì trong phòng nhỏ quạt của nó kêu rõ lắm. Tắt quạt thì sợ để lâu tèo mất ổ cứng chứa bao năm sưu tầm.
Tốc độ của nó theo tốc độ của ổ cứng bác ạ, 5400 hay 7200 là theo ổ, ...
Nếu bác có hệ thống ở chung 1 phòng thì không nên chơi nas vì kiểu gì nó cũng ồn, cái em đang dùng bé nhất nhưng cũng vẫn ồn, em đang tính đưa riêng cái nas vào 1 phòng đang bỏ trống, khi nào khách đến nhà chơi ngủ qua đêm thì ráng chịu :))

Thotomy

Member

Tốc độ của nó theo tốc độ của ổ cứng bác ạ, 5400 hay 7200 là theo ổ, ...
Nếu bác có hệ thống ở chung 1 phòng thì không nên chơi nas vì kiểu gì nó cũng ồn, cái em đang dùng bé nhất nhưng cũng vẫn ồn, em đang tính đưa riêng cái nas vào 1 phòng đang bỏ trống, khi nào khách đến nhà chơi ngủ qua đêm thì ráng chịu :))

Em đang chơi NAS chung 1 phòng đây nhưng không thấy có gì phải lăn tăn bởi tiếng ồn, hay tại lúc nghe nhạc em mở volume to quá nó át hết cả tiếng của NAS nhỉ

lan806

Well-Known Member

Em đang chơi NAS chung 1 phòng đây nhưng không thấy có gì phải lăn tăn bởi tiếng ồn, hay tại lúc nghe nhạc em mở volume to quá nó át hết cả tiếng của NAS nhỉ

Vâng, cơ bản lúc nghe nhạc thì nhỏ hay to cũng không nghe thấy tiếng quạt và tiếng hdd. Nó chỉ gây khó chịu khi quãng lặng giữa 2 bản nhạc thôi bác ạ.
Hôm nay rảnh em vừa đưa cái nas lên phòng làm việc và học tập của gia đình, đưa hẳn lên nóc tủ thế là im hẳn.

do_long_khach

Well-Known Member

Nhân tiện bác cho hỏi BACLcủa bác có kêu ko, ra Tết em định xơi 1 cái.

lan806

Well-Known Member

Nhân tiện bác cho hỏi BACLcủa bác có kêu ko, ra Tết em định xơi 1 cái.
Cơ bản là không kêu bác ạ, ghé tai vào mới thấy kêu. Nhưng cũng có lúc hình như do điện nó hơi gầm gừ 1 chút (lúc ấy điện thế không cao).
Tuy nhiên bác phải cân nhắc vụ sập cầu giao khi khởi động, thỉnh thoảng bị nên hơi khó chịu.

Thotomy

Member

Vâng, cơ bản lúc nghe nhạc thì nhỏ hay to cũng không nghe thấy tiếng quạt và tiếng hdd. Nó chỉ gây khó chịu khi quãng lặng giữa 2 bản nhạc thôi bác ạ.
Hôm nay rảnh em vừa đưa cái nas lên phòng làm việc và học tập của gia đình, đưa hẳn lên nóc tủ thế là im hẳn.

Bác cứ phang 1 em lacie về nhà đảm bảo sẽ có 1 "lỗ đen" giữa 2 bản nhạc, lúc đấy bác không cần quan tâm nas đặt ở đâu nữa

justbenice

Moderator

Cơ bản là không kêu bác ạ, ghé tai vào mới thấy kêu. Nhưng cũng có lúc hình như do điện nó hơi gầm gừ 1 chút (lúc ấy điện thế không cao).
Tuy nhiên bác phải cân nhắc vụ sập cầu giao khi khởi động, thỉnh thoảng bị nên hơi khó chịu.

Con mình kô 1 tiếng kêu. Con bác kêu chủ yếu do thùng sắt nó cộng hưởng với từ nó rung. Vụ hay sập cầu giao bác kiếm 1 cái cp thật thật tốt để tắt mờ sẽ hạn chế đc rất nhiều. Trước tết mình có test 1 cục 5KVA cho cậu em, dùng đủ mọi loại công tắc mà hay nhảy cầu giao suốt. Sau mình dùng cái công tắc của ổ cắm điện Xiami , bật tắt gần 20 lần kô nhảy 1 lần nào CP tổng.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác có đường link chỗ mua cái công tắc thần thánh đó cho xin với.

Bên trên