Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

Bộ dàn còi của em cũng có cái cục chuyển nguồn đen đen giống bác chủ8-}

trongdattbd

Member

Bộ dàn còi của em cũng có cái cục chuyển nguồn đen đen giống bác chủ8-}

Cục này hơi đuối với bộ dàn của em, đang tìm cục BACL 2.5KVA chắc nghe ngon hơn.
Cục này bộ dàn bác nghe có ổn không?

hoangtq

Well-Known Member

Cục này hơi đuối với bộ dàn của em, đang tìm cục BACL 2.5KVA chắc nghe ngon hơn.
Cục này bộ dàn bác nghe có ổn không?

Bộ dàn của em còi nên cục đó xài thấy khá ổn, với lại có thể em ở chung cư, điện lưới có riêng 1 trạm biến áp riêng nên ổn định hơn các bác ở nhà riêng nên k thấy bị nhiễu gì, hoặc do tai em trâu nên k biết nó nhiễu nhỉ ... Hihi

dotrongnhan24

Là cái xuyệt vôn tơ hả bác ?

e cũng chả nhớ tên nó là gì, nhưng ý e hỏi dùng nó để lấy điện 100 hoặc 110 để xài đồ âm thanh nè thì k biết có ngon lành bằng mấy BACL k? tại vì e thấy điện ra của nó khá mạnh và ổn định, còn phần hz thì k biết nó có đủ 60hz k ? bởi vậy e mới hỏi cac bác xem có ai còn nhớ nó k? mấy bác U 40 chắc phải biết nó chứ.

SamLanhZnO

Thank bác chia sẻ, một kinh nghiệm đáng quý phải trả giá hơn nữa năm vất vả.

vanphuc74

Active Member

Các Bác cho em hỏi em đang dùng ổn áp lioa 5kva cho dàn máy. bây giờ em mua thêm BACL cho bộ nghe nhạc thì có nghe hay hơn ko ợ ( ACCU e305 và CD Teac 25 XS - Loa JBL S3500 )

taitrau2012

Em cũng xin hóng hớt chút ạ. Bác chủ tìm được nguyên nhân gây bệnh là chú ổn áp Lioa và chuyển sang Biến áp tự ngẫu rất OK. Em cũng lăn tăn về con Lioa với bộ cỏ của mình cũng muốn thử xem Biến áp tự ngẫu có khá hơn không. Đọc xong VNAV • View topic - Biến thế tự ngẫu RFT có dùng được Audio không ? chẳng bổ sung thêm được tẹo động lực nào mà chỉ thấy hoang mang thêm. Iem hỏi lại bác chủ, hiện tại em biến áp đen đen vẫn đang sống cùng bác đó chứ ạ

tuongnq

Muốn nghe bass nhiều chắc bác phải lên đời Tannoy Westminter Royal, co kết hợp với super treble ST200 thì nghe treble mới tơi nhuyễn được.
Còn nếu quyết định chia tay Tannoy, thì qua bên JBL vậy: JBL K2 S9800

1 like cho ý kiến của bác này :)

gvnth

Active Member

Muốn nghe bass nhiều chắc bác phải lên đời Tannoy Westminter Royal, co kết hợp với super treble ST200 thì nghe treble mới tơi nhuyễn được.
Còn nếu quyết định chia tay Tannoy, thì qua bên JBL vậy: JBL K2 S9800

Oh my gods, từ 70 lên 400tr mà vẫn phải super treble mới hay hở bác???

vanphuc74

Active Member

Các Bác cho em hỏi em đang dùng ổn áp lioa 5kva cho dàn máy. bây giờ em mua thêm BACL cho bộ nghe nhạc thì có nghe hay hơn ko ợ ( ACCU e305 và CD Teac 25 XS - Loa JBL S3500 )

Các Bác Tư vấn em với ợ

trangchodom

Well-Known Member

Các Bác Tư vấn em với ợ
góp ý tí, để lioa lại mua thêm bộ lọc ngùôn.

vanphuc74

Active Member

vậy là ko cần mua BACL phải ko Bác TRANGCHODOM

vanphuc74

Active Member

Có điều kiện mua 2 thì quá tốt, nhưng mua 1nên ưu tiên lọc nguồn cho cải thiện âm thanh hiệu quả hơn.

Cám ơn bác

taitrau2012

em chạ hiểu thế nào nữa, toét mắt google, trăm ý kiến khác nhau về món ổn áp, biến áp. Biến áp cách ly toàn công suất lớn và giá thì chát quá, trong khi bác chủ Thớt nói nguyên nhân âm thanh kém hiệu quả là tại thằng ổn áp, sử dụng thằng biến áp tự ngẫu giải quyết xong vấn đề. Em gọi điện cho mấy ông chuyên kinh doanh đồ này, hỏi nên dùng Tự ngẫu hay ổn áp thì các ông ấy nói thằng Ổn áp nó thực hiện cả 2 chức năng trong đó có chức năng của bến áp tự ngẫu. Và thằng tự ngẫu chẳng có tính giảm nhiễu, lọc điện gì hết. Dùng ổn áp sẽ hơn hẳn biến áp tự ngẫu. Huhuu

trongdattbd

Member
Ðề: Re: Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

Em gọi điện cho mấy ông chuyên kinh doanh đồ này, hỏi nên dùng Tự ngẫu hay ổn áp thì các ông ấy nói thằng Ổn áp nó thực hiện cả 2 chức năng trong đó có chức năng của bến áp tự ngẫu. Và thằng tự ngẫu chẳng có tính giảm nhiễu, lọc điện gì hết. Dùng ổn áp sẽ hơn hẳn biến áp tự ngẫu.

Đúng mấy ông này nói rất đúng, nhưng chưa hết nghĩa. Chính vì ổn áp có 2 chức năng nên nó mới có vấn đề với audio. Chức năng tự ngẫu thì tất nhiên là không có khả năng giảm nhiếu hay lọc điện rồi, những còn hơn chức năng ổn áp ở chỗ là nó không gây nhiễu dòng điện. Vì ổn áp thì thường sẽ có chổi than để điểu chỉnh điện áp, và vì có chổi than thì sẽ có tia lửa điện, mà có tia lửa điện thì sẽ sinh ra nhiễu dòng điện. Vì thế mà các bộ audio sẽ không thể trình diễn hết khả năng vốn có của nó được.
Như bài viết của e thì e chỉ nói nguyên nhân âm thanh kém hiệu quả là tại thằng ổn áp, sử dụng thằng biến áp tự ngẫu giải quyết xong vấn đề. Nhưng để có hiểu quả tốt nhất theo e bác nên làm con BACL tầm 2.5KVA, của nhật hoặc mỹ hàng bãi cũng được.
Chúc bác sớm có được lựa chọn cho mình!

taitrau2012

Re: Ðề: Re: Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

Đúng mấy ông này nói rất đúng, nhưng chưa hết nghĩa. Chính vì ổn áp có 2 chức năng nên nó mới có vấn đề với audio. Chức năng tự ngẫu thì tất nhiên là không có khả năng giảm nhiếu hay lọc điện rồi, những còn hơn chức năng ổn áp ở chỗ là nó không gây nhiễu dòng điện. Vì ổn áp thì thường sẽ có chổi than để điểu chỉnh điện áp, và vì có chổi than thì sẽ có tia lửa điện, mà có tia lửa điện thì sẽ sinh ra nhiễu dòng điện. Vì thế mà các bộ audio sẽ không thể trình diễn hết khả năng vốn có của nó được.
Như bài viết của e thì e chỉ nói nguyên nhân âm thanh kém hiệu quả là tại thằng ổn áp, sử dụng thằng biến áp tự ngẫu giải quyết xong vấn đề. Nhưng để có hiểu quả tốt nhất theo e bác nên làm con BACL tầm 2.5KVA, của nhật hoặc mỹ hàng bãi cũng được.
Chúc bác sớm có được lựa chọn cho mình!
Em cảm ơn bác. Giỡ thì vỡ ra được hơn roài. Em hỏi thêm bác câu nữa, trường hợp, em dùng Ổn áp ( để an toàn ) rồi tới Biến áp tự ngẫu -> Amply... thì vấn đề nhiễu do thằng Ổn áp có được giải quyết không hay phải rút hẳn cái thằng ổn áp vứt đi? Điện khu em không ổn định lắm ạ

trongdattbd

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

Em cảm ơn bác. Giỡ thì vỡ ra được hơn roài. Em hỏi thêm bác câu nữa, trường hợp, em dùng Ổn áp ( để an toàn ) rồi tới Biến áp tự ngẫu -> Amply... thì vấn đề nhiễu do thằng Ổn áp có được giải quyết không hay phải rút hẳn cái thằng ổn áp vứt đi? Điện khu em không ổn định lắm ạ

Đấu như thế vân không giải quyết đc gì cả. Bác thử hình dung xem... Như thế là bộ dàn của bác đc dùng nguồn điện sau 1 cái ổn áp và 2 cái tự ngẫu, mà ổn áp thì gây nhiễu dòng, con 2 cái tụ ngẫu chứ 10 cái tự ngẫu thì cung không loc đc nguồn và giảm nhiếu dòng. Theo e bác chưa có đk mua lọc nguồn thì cũng phải cố vứt cái ổn áp đi và cho 1 e BAPCL vào là cũng nghe tốt rồi.

lan806

Well-Known Member
Các bác kỹ tính và lo thái quá, điện áp trồi sụt liên tục thì ổn áp nó mới chạy, nếu ổn định thì chổi than nằm yên 1 chỗ, làm gì có tia lửa tia khói gì đâu.

trongdattbd

Member
Ðề: Re: Xin tư vẫn loa cho Amply Accuphase E530

Em cũng xin hóng hớt chút ạ. Bác chủ tìm được nguyên nhân gây bệnh là chú ổn áp Lioa và chuyển sang Biến áp tự ngẫu rất OK. Em cũng lăn tăn về con Lioa với bộ cỏ của mình cũng muốn thử xem Biến áp tự ngẫu có khá hơn không. Đọc xong VNAV • View topic - Biến thế tự ngẫu RFT có dùng được Audio không ? chẳng bổ sung thêm được tẹo động lực nào mà chỉ thấy hoang mang thêm. Iem hỏi lại bác chủ, hiện tại em biến áp đen đen vẫn đang sống cùng bác đó chứ ạ

Về kĩ thuật vật lý e không nói(vì không hiểu lắm), nhưng kinh nghiệm thực tế qua sử dụng ổn áp và biến áp cho audio e thấy: BATN hơn hẳn Ổn Áp, còn BACL lại hơn BATN. Vì thế nói thật với bác là e đã chia tay với e "biến áp đen đen"(BATN) rồi. Hiện e đang dùng 1 e BACL 2,4KVA của Japan-> lọc nguồn 30A -> CD Player, còn Amply e cắm trực tiếp vào BACL. Nghe nhạc trong veo bác ợ...

Bên trên