xin Tư vấn TV plasma

Sonicn

tình hình là hiện nay em đang dùng con pana 37" full hd tvlcd 100hz gì đó ( em ko nhớ model nữa )

nay worldcup sắp tới , em mún mua cái 42" xem cho nó shuong

nhưng vì gia đình ko đủ điều kiện nên chỉ định mua 42" plasma HDready thui

nhưng sao em thấy .... plasma toàn fullHD .. còn lại là 1024*768 ( thế này làm sao mà gọi là HDready các bác nhỉ :-?? )

em ko bik khi mua con HD ready rùi , xem HD nó ra sao các bác nhỉ ... em thấy res nó thấp quá .... mà có cách nào nâng chất lượng THC lên ko vậy các bác ...

nhà em dùng : THC , dàn home PT570 hdmi upscale , đầu Blueray pana , máy tính ...

em thường dùng DVD xem upscale , và PC xem HDready là chính , có 1 vài film bom tấn thì mới xem HDfull thôi

mong các bác tư vấn giúp :X

thx các bác nhìu ạ

kemdau

Member
Ðề: xin Tư vấn TV plasma

Dòng Plasma 50" thì độ phân giải là 1366*768, 1024*768 xem HD vẫn phê bác ạ.

anhtuanph

Member

Với tình hình của bạn bây giờ thì mình nghĩ nên mua 50" luôn đi bạn, 42" và 37" ko lệch nhau bao nhiêu đâu? bạn mà mua HDready thì làm uổng hệ hệ thống phát hình của bạn đó

Sonicn

thêm 1 cái nữa là em đang dùng TX-37lz80v , dùng dvd upscale hay dùng đầu blueray thì ra 1080 ok , nhưng khi kết nối PC em ko thể nào chạy độ phân giải fulll HD dc cả

khi kết nối cổng VGA thì máy tính tự động nhận 1024*768 đẹp

còn khi chạy HDMI thì máy tính ko nhận ra dc độ phân giải nào cả , có list ra 1920*1080 nhưng khi set RES này thì màn hình nhòe tưng đít ( ngộ 1 cái là coi film HD vẫn đẹp như khi dùng box )
khi dùng cáp optical out tiếng ra đầu pt570 panasonic thì : film nào 5.1 thì ra tiếng , còn ngoài ra ko nghe dc 1 thứ tiếng nào khác hết :D ( ngay cả MP3 hay film xxx cũng ko nghe :D ) ( done - cái này có bác chỉ là phải set sound divice default là digital output )

cấu hình máy : gateway xeon 3075 , VGA ati 1300/1500 series , win7 ultimate , cáp HDMI belkin , cáp optical belkin

@@@@ hehehe , plasma đến 50" thì ai cũng phải khoái rùi , nhưng túi tiền nó ko có đủ các bác ơi , huhuhuhu ( em cũng đang máu TV thât to để hum nào khám phá phim sết 3d xem nó thế nào :D )

Chỉnh sửa lần cuối:

rjshkkj

Mua con Pana plasma ­nữa cho đồng bộ dùng viera link luôn.

nupnupnup

Em thấy có con Tivi LCD 42" LG 42LH50 - FULL HD 200 hẹc giá khoảng 20 củ đới .

Còn rẻ hơn thì có Tivi LCD Toshiba 42 inch 42RV600 Full HD giá khoảng 18 ;;)

Rẻ nhất thì em thấy có Tivi LCD Toshiba 42 inch 42CV600T - full HD giá 15.900.000

Tùy độ chơi bời của bác để mua thoai :D

AMD

Rẻ nhất thì em thấy có Tivi LCD Toshiba 42 inch 42CV600T - full HD giá 15.900.000

Có ai dùng con này chưa ạ,chất lượng ra sao review giúp em với.

xapuxapi

Chào bạn,

Mình đang sử dụng plasma Pana 42", nếu bạn đang sử dụng 37" muốn xem to hơn mình nghĩ bạn nên chọn ít nhất cũng 46", đừng chọn 42" nữa, từ 37" lên 42" nhìn không có gì khác nhau lắm đâu. Về Plasma bạn nên chọn Pana, lcd thì mình thấy nên cố gắng chọn dòng trung cấp trở lên đối với bất cứ nhãn hiệu nào, vd Sony bạn đừng chọn dòng T, dòng S mà nên chọn dòng cao hơn, V, W... Còn tùy túi tiền của bạn là bao nhiêu nữa anh em mơi có thể giúp. Thân chào!

mec0153

Member

Có ai dùng con này chưa ạ,chất lượng ra sao review giúp em với.

Nói chung hoàn toàn hài lòng cụ ạ. Duy chỉ 1 điều nếu xem phim hành động thì cảm giác chưa hoàn toàn ưng ý lắm, nhưng xem quen rồi thì lại thấy OK.

Em bỏ 1 phiếu cho em Toshiba này ;)

meomatto

Active Member

Plasma thì nên chọn dòng cao trở lên cho tốt ví dụ: Pana dòng G, Sam dòng 650, LG dòng 60 trở lên. Đương nhiên Plasma FullHD giá cũng chát như LCD FullHD(có thể dắt hơn tùy loại) nhưng tốn điện và nặng hơn nhiều so với LCD, đổi lại chất lượng hiển thị màu đen thì tốt hơn LCD đời trung bình 1 ít. Vậy bác nên cân nhắc giữa việc tốn điện hơn và màu đen tốt hơn 1 ít để đầu tư cho hiệu quả thôi. Plasma đời thấp(độ phân giải thấp) thì người ta vẫn làm cho tương thích với nguồn vào có độ phân giải cao dc bằng nhiều kỹ thuật khác nhau, tất nhiên chất lượng ko thể bằng TV có độ phân giải cao dc nhưng giá thành sẽ rẻ hơn.

Với tình hình của bạn bây giờ thì mình nghĩ nên mua 50" luôn đi bạn, 42" và 37" ko lệch nhau bao nhiêu đâu? bạn mà mua HDready thì làm uổng hệ hệ thống phát hình của bạn đó

plasma 50" nhìn thì ngon thật đấy nhưng nhìn vào công suất tiêu thụ điện thì chỉ có chóng mặt, 42c450 chỉ có 200w(max), còn 50a550 thì 550w(max), tình hình điện đóm hiện nay thì không nên dùng 50" cho dù nhà có thừa tiền, (TG đang kêu gọi tiết kiệm điện để bảo vệ trái đất)
Còn về 720p hay 1080p thì 42" xem na ná nhau chẳng phân biệt rõ ràng, làm con 42" 720p cho nó ngon bổ rẻ.:|

kimnguugb

Dòng Plasma 50" thì độ phân giải là 1366*768, 1024*768 xem HD vẫn phê bác ạ.

Bác cho hỏi con pana Plasma 50c10s chất lượng xem truyền hình cáp và xem HD thế nào? em chi có khoảng 20 tr thôi, đang dùng 42x10s thấy rất ổn nhưng muốn đổi lên 50 xem cho đã. Bác tư vân nhanh giúp em nhé.

meomatto

Active Member

Dòng C thì thấp hơn dòng X, S, G nhưng dc cái cùng giá tiền thì nó to hơn, thế thôi ạ!
Xem Tv bình thường thì con nào chả dc hả Bác? Hơn thua là ở HD cơ!

ngc_luu

Well-Known Member

tình hình là hiện nay em đang dùng con pana 37" full hd tvlcd 100hz gì đó ( em ko nhớ model nữa )

nay worldcup sắp tới , em mún mua cái 42" xem cho nó shuong

nhưng vì gia đình ko đủ điều kiện nên chỉ định mua 42" plasma HDready thui

nhưng sao em thấy .... plasma toàn fullHD .. còn lại là 1024*768 ( thế này làm sao mà gọi là HDready các bác nhỉ :-?? )

em ko bik khi mua con HD ready rùi , xem HD nó ra sao các bác nhỉ ... em thấy res nó thấp quá .... mà có cách nào nâng chất lượng THC lên ko vậy các bác ...

nhà em dùng : THC , dàn home PT570 hdmi upscale , đầu Blueray pana , máy tính ...

em thường dùng DVD xem upscale , và PC xem HDready là chính , có 1 vài film bom tấn thì mới xem HDfull thôi

mong các bác tư vấn giúp :X

thx các bác nhìu ạ

HD ready là tương thích với HD, có nghĩa là thiết bị có thể thể hiện được hình ảnh và âm thanh HD ở mức độ tối thiểu theo định nghĩa của chuẩn HD. (còn nếu thấp hơn thì không được gọi là HD)
Full HD là thiết bị có thể thể hiện được hoàn toàn hình ảnh và âm thanh HD.
Nếu bác có nguồn phát là FullHD (1080p) thì TV HD ready vẫn thể hiện tốt nhưng ở mức (720p hoặc max là 1080i), chất lượng cũng đã rất cao so với THC hiện nay rồi.
Còn cách để cải thiện CL THC thì cũng có một số cách (trên diễn đàn này cũng có hướng dẫn), nhưng chất lượng cũng không cải thiện nhiều (còn thua xa HD), nếu muốn xem tạm, bạn có thể dùng các đầu thu HD của truyền hình cáp, nhưng số lượng kênh HD hiện nay rất hạn chế và nghèo nàn về nội dung

Bên trên