Xin tư vấn về cách xử lý điện rò trong dàn âm thanh

lebin

Member
Chào các bác, tôi đang sử dụng bộ CDP Marantz 6003 và Amply Azur 340SE, hiện đang bị tình trạng rò điện khi tiếp xúc vào vỏ của thiết bị, hay dây tín hiệu (dây loa, RAC..) có dòng điện dựt tê tay, xin các bác tư vấn giúp cách xử lý.

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn về cách xử lý điện rò trong dàn âm thanh

Trước em cũng bị như bác, thấy nhiều bác bảo mua BACL về dùng nhưng cũng ko đc. Em làm tiếp mass là hết luôn

nhanphm

nối đất thôi bác ơi, có cách đó là ok nhất

ttlinhha

Well-Known Member

Tks bác, Nhà em ở Lầu 7, em chưa biết phải nối như thế nào đây, :-w

Lầu 7 chắc là chung cư, nếu thế thì bác qua hộp kỹ thuật của toà nhà xem nó có sẵn đường nối đất đấy

lebin

Member

Lầu 7 chắc là chung cư, nếu thế thì bác qua hộp kỹ thuật của toà nhà xem nó có sẵn đường nối đất đấy

Cám ơn bác nhé, tối về xem sao,
Bác cho hỏi thêm như vậy thì mình chỉ cần nối 1 đầu dây vào vỏ của thiết bị, và đầu kia vào dây tiếp đất cho các thiết bị dân dụng của tòa nhà la được nhỉ?

ttlinhha

Well-Known Member

Bác cho hỏi thêm như vậy thì mình chỉ cần nối 1 đầu dây vào vỏ của thiết bị, và đầu kia vào dây tiếp đất cho các thiết bị dân dụng của tòa nhà la được nhỉ?

Em làm luôn vào ổ cắm trong nhà bác ah, thể mình chỉ cần cắm thiết bị bằng dây 3 chân thôi. Trong trường hợp thiết bị của bác (thường là đồ Nhật) chỉ có 2 chân thì mới phải nối dây mass vào vỏ

caothudeche

Moderator

Điện đóm VN nó chán thế đấy.
Nói chung là nối đất là tản dòng điện dò này ra một diện tích lớn.
Không nhất thiết bác phải cắm nó xuống mặt đất, mà tản ra sàn cũng được.
Dĩ nhiên dòng dò lớn mà tản ra sàn là chưa đủ.

Hiện tại cái PC mình nối mỗi cái dây kẹp vào cái thùng sắt đặt dưới sàn (tầng 2), thế là đỡ đi phần nào ù với giật.

lebin

Member

Em làm luôn vào ổ cắm trong nhà bác ah, thể mình chỉ cần cắm thiết bị bằng dây 3 chân thôi. Trong trường hợp thiết bị của bác (thường là đồ Nhật) chỉ có 2 chân thì mới phải nối dây mass vào vỏ

À, vậy là lổ thứ 3 của ổ cắm điện đã có sẳn đường tiếp đất rồi bác nhỉ? Vậy là mình có thể thay cái dây nguồn có 3 chân cắm, hoác nối 1 sợi dây từ vỏ thiết bị rồi đầu kia cắm vào cái lổ thứ 3 đó cũng được nhỉ?

ttlinhha

Well-Known Member

À, vậy là lổ thứ 3 của ổ cắm điện đã có sẳn đường tiếp đất rồi bác nhỉ? Vậy là mình có thể thay cái dây nguồn có 3 chân cắm, hoác nối 1 sợi dây từ vỏ thiết bị rồi đầu kia cắm vào cái lổ thứ 3 đó cũng được nhỉ?

Bác phải mở cái ổ cắm ra kiểm tra xem nó đã nối đất chưa, một số chung cư như nhà em thi công ẩu là ko có đâu, mình phải tự nối từ hộp kỹ thuật của toà nhà (hoặc hộp điện tổng trong nhà ấy)

Member

Mấy bác xui dại bác chủ, không biết amply của bác chủ đã bốc khói hay cháy cầu trì chưa

quangtuong

Banned

Mấy bác xui dại bác chủ, không biết amply của bác chủ đã bốc khói hay cháy cầu trì chưa

Xúi dại hồi nào bác ? Nối đất là đúng đấy .ở việt nam mình thì dùng phích cắm 2 chấu nên phải dùng nối đất .còn ở mỷ hoặc nhật phích cắm 3 chấu thì chấu thứ 3 là dây tiếp địa đấy ạ .

coolpix8700

Well-Known Member

Đường điện của người ta luôn có chân mass, nhưng không phải đồ dùng điện nào cũng dùng phích 3 chân, có cả những đồ dùng phích cắm giống như của phích 3 chân nhưng củng chỉ có 2 dây nối vào máy!
"Điện rò" thực ra là điện cảm ứng (hay tĩnh điện thì có vẻ đúng hơn), chỉ những đồ dùng dòng lớn mới bị và "điện rò" sẽ tích tụ theo thời gian, càng bật lâu "độ rò" càng lớn, nhưng ngay từ đầu đã được nối xuống mass thì dòng rất nhỏ.
Với tín hiệu âm thanh analog lấy ra từ máy tính nối với bộ dàn ngoài thì nguồn điện có mass tốt (3 chân) chắc sẽ không được nồng nhiệt đón tiếp lắm, vì tiếng ù xoay chiều sẽ rất lớn, khắc phục tương đối khó (ngăn cách tiếp xúc trực tiếp) và ít nhiều ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh!!!

ASAP

Well-Known Member

Đường điện của người ta luôn có chân mass, nhưng không phải đồ dùng điện nào cũng dùng phích 3 chân, có cả những đồ dùng phích cắm giống như của phích 3 chân nhưng củng chỉ có 2 dây nối vào máy!
.....
Với tín hiệu âm thanh analog lấy ra từ máy tính nối với bộ dàn ngoài thì nguồn điện có mass tốt (3 chân) chắc sẽ không được nồng nhiệt đón tiếp lắm, vì tiếng ù xoay chiều sẽ rất lớn, khắc phục tương đối khó (ngăn cách tiếp xúc trực tiếp) và ít nhiều ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh!!!

Hi,

Anh nói rõ hơn chỗ này với, em thật sự chưa hiểu...

Thanks anh.

ttlinhha

Well-Known Member

Em ko hiểu làm sao nó bốc khói đc? bác cho em mở mang đầu óc với?

"Điện rò" thực ra là điện cảm ứng (hay tĩnh điện thì có vẻ đúng hơn), chỉ những đồ dùng dòng lớn mới bị và "điện rò" sẽ tích tụ theo thời gian, càng bật lâu "độ rò" càng lớn, nhưng ngay từ đầu đã được nối xuống mass thì dòng rất nhỏ.

Phần màu đỏ thì em đã nói ở trên là với thiết bị chỉ có 2 chân cắm (thường là đồ Nhật) thì phải nối vỏ với dây mass, còn có 3 chân thì chủ thớt cứ nối vào chân mass của ổ cắm. Nhà em trc cũng bị dò điện và xử lý theo cánh này hết rồi.

Phần màu xanh em đọc mãi vẫn chưa hiểu, mong bác giải thích thêm

Member

Điện rò từ trường cảm ứng do nguồn xung hoặc dẫn dòng cao. Nguồn máy tính dùng nhiều dây để giảm dòng trên mỗi dây.

Của bác chủ chỉ có đầu cd và amply, không nguồn xung, không dòng cao, nhiều khả năng bị rò điện nguồn (điện lưới).

ttlinhha

Well-Known Member

Điện rò từ trường cảm ứng do nguồn xung hoặc dẫn dòng cao. Nguồn máy tính dùng nhiều dây để giảm dòng trên mỗi dây.

Của bác chủ chỉ có đầu cd và amply, không nguồn xung, không dòng cao, nhiều khả năng bị rò điện nguồn (điện lưới).

Vậy nối mass thì làm sao lại làm amly bốc khói đc? em vẫn chưa hiểu

winterfell101

Well-Known Member

các bác cứ làm phức tạp hoá vấn đề làm j, vấn đề của bác thớt chỉ cần nối tiếp mát là done mà, cái j liên quan đến analog, cái j mà liên quan đến xoay chiều???

ttlinhha

Well-Known Member

các bác cứ làm phức tạp hoá vấn đề làm j, vấn đề của bác thớt chỉ cần nối tiếp mát là done mà, cái j liên quan đến analog, cái j mà liên quan đến xoay chiều???

Thì tại các bác trên nói em chưa hiểu nên hỏi lại thôi, đặc biệt là phát ngôn của bác

coolpix8700

Well-Known Member

Máy tính được + âm ly nối mass và giữa chúng sẽ tạo thành 1 dòng điện xoáy, tạo tiếng hum (ù xoay chiều 50hz)!
Do vậy thường chỉ có cái âm ly có dây nguồn với 3 chấu cắm, còn các thành phần khác của bộ giàn sẽ có 1 cọc mass riêng phía sau để đấu với âm ly.
Những đầu âm thanh rất đắt họ sẽ làm dây nguồn với 3 chấu cắm, nhưng lúc đó bố trí mạch và các tầng mass sẽ khác (cách ly với vỏ) so với đầu dùng dây nguồn 2 chấu cắm. Nhiều người không biết chỉ mốt mỗi dây nguồn cho dây mass nối với mass của đầu...!
Nguyên lý của mass cho thiết bi âm thanh là chỉ có 1 điểm, không bao giờ được tạo thành 1 vòng kín. Ai để ý sẽ thấy trong các mạch in cho đồ âm thanh, mass hay được thiết kế thành hình sao, từ 1 điểm toả đi cho khắp các phần khác. Nếu phải nối giữa 1 tầng mass họ thường bố trí tụ,...!

Bên trên