Xin tư vấn về WD 3TB Red or Green

salenguyenduong

Re: Ðề: Xin tư vấn về WD 3TB Red or Green

Em biết là WD bảo Red có NASWare gì gì đó chuyên dùng cho NAS, nhưng em hiện vẫn dùng Green chạy NAS 24/24 đều đều. Theo các phân tích ở trên thì em tóm lại là Red đắt hơn Green chỉ ở yếu tố duy nhất là do có thời gian bảo hành lâu hơn thôi, chứ còn trong hạn bảo hành thì dùng Red hay Green thì chẳng có khác biệt mấy, Green lại còn hơn Red là chạy mát, tiết kiệm điện.
Đúng! Nếu pác chỉ dùng cá nhân, số lượng ổ tầm 5,10 ổ thì cũng khó đánh giá. Mình nghĩ chỉ đơn giản vì thời gian bh thì họ chẳng phải thiết kế ra dòng Red làm gì, chỉ cần bán ổ Green với thời gian bh 3 hay 4 năm và với giá tiền mắc hơn là được . Đôi khi thời gian bh nó liên quan đến tuổi thọ thiết bị .
Bạn là người dùng nên số lượng bạn dùng qua ổ cứng không nhiều vì vậy chưa thể có cái nhìn chính xác và toàn diện về ổ cứng được nhưng hãng họ thống kê được bán ra 1000c thì thu về bao nhiêu ổ lỗi từ đó mới biết đc chính xác xác suất lỗi. Theo khuyến cáo của hãng thì nếu dùng 24/24 nên mua ổ Red để đc đảm bảo hơn về dữ liệu.

Chính xác .

thanhyk

Well-Known Member
Hóa ra là green thì chạy liên tục 24/24 và mát hơn red và black. Red và black mắc hơn green vì thời gian bảo hành dài hơn chứ chẳng được cái tích sự gì. Thế có chết ae bán hàng sách chân không nhỉ, cứ nằng nặc nói red/ black tốt hơn green nên bán mắc hơn. À mà thông tin này quan trọng lắm bác có email cho hãng biết về sự nhầm lẫn này chưa..

salenguyenduong

Hóa ra là green thì chạy liên tục 24/24 và mát hơn red và black. Red và black mắc hơn green vì thời gian bảo hành dài hơn chứ chẳng được cái tích sự gì. Thế có chết ae bán hàng sách chân không nhỉ, cứ nằng nặc nói red/ black tốt hơn green nên bán mắc hơn. À mà thông tin này quan trọng lắm bác có email cho hãng biết về sự nhầm lẫn này chưa..
Pác này bị sao vậy trời ?

songthan29

Member
Ðề: Re: Xin tư vấn về WD 3TB Red or Green

Mình nghĩ bạn đã hiểu sai hoàn toàn về ổ Red, Black và Green rồi.
Ko ai nói Green chạy liên tục 24/24 mát hơn red cả, về độ mát thì Green và red là như nhau đều có công nghệ Intellipower tiết kiệm điện thông minh vòng quay 5400rpm - 7200rpm.
Ổ green thiết kế cho người dùng bình thường lưu dữ liệu phim ảnh...
Ổ Red mới ra một thời gian ngắn nên người dùng chưa thể có đánh giá chính xác về độ bền sau một thời gian dài sử dụng được, chỉ có hãng là có thử nghiệm về độ bền so với green và thiết kế dành cho NAS chạy 24/24.
Ổ Black thì phân cấp ở tầm khác hẳn so với Red và Green. BH 05 năm - thiết kế cho các máy chuyên dụng như game thủ, đồ họa cần tốc độ tối đa. Vòng quay 7200RPM tất nhiên là nóng hơn so với Green và Red nhưng bù lại tốc độ cao, bền hơn và BH dài hơn hẳn.

thanhyk

Well-Known Member
Thì em chỉ đùa thôi, tuy nhiên cho rằng green và red giống nhau về độ bền chạy liên tục (mà như vậy hdd thường rất nóng, green lại mát hơn red có nghĩa chạy liên tục sẽ tốt hơn red, ngược lại hãng thì nói red chạy nas tốt hơn green). Khác nhau giá vì bảo hành khác nhau thì thấy ngồ ngộ, nếu thế hàng sách chân không bảo hành thì red phải rẻ hơn green mới bán được đúng không.

appleus

nếu bác chủ thích bền và bảo hành lâu thì nên chọn dòng Black của WD sẽ được bh 5 năm lận, đây là dòng hdd cao cấp dành cho game thủ nên chất lượng sẽ tốt hơn mấy dòng green và red.

Re: Ðề: Xin tư vấn về WD 3TB Red or Green

Nếu chỉ cần chép phim, xem phim thì Green là ổn pác àh . Nhưng kinh nghiệm em bán hàng giữa wd green , toshiba, hitachi thì Green chiếm tỷ lệ bh nhiều hơn cả .
Trong các HDD của WD, thì Blue, Black là dòng chất lượng hơn cả .
Còn bền bỉ thì mình đánh giá cao các dòng Seagate, Toshiba và Hitachi

bác nói làm em sợ,hix,đang dùng cái màu xanh WD,lỡ nó die thì toi 2TB phim,mới dùng có 2tháng

binh1201

hì, bác troll em quá. Theo ý các bác vậy thì nếu như con Red và Green cùng thời gian bảo hành thì giá cả thế nào? Các bác nói dùng NAS hay chạy 24/24 thì nên chọn con Red, vì sao chọn con Red thì là do có NASWare gì gì đó, được WD thiết kế riêng cho NAS. Nhưng cái thiết kế riêng đó, NASWare đó nó giúp gì cho người dùng bình thường seed/leech torrent 24/24, lưu trữ, xem phim HD như em thì không ai chỉ rõ được.

Hiện giờ em đang có nhu cầu mua HDD cho NAS, ngoài thời gian bảo hành lâu hơn thì thật sự là em vẫn không nhìn ra được lợi ích rõ rệt nào của Red so với Green cả. Trong khi đó Green ưu thế hơn hẳn về giá. Trong hạn bảo hành thì hai con này như nhau cả (đều được bảo hành, đổi mới v.v...), khi hết hạn bảo hành thì không ai dám khẳng định là con nào sẽ die trước con nào.

Theo khuyến cáo của hãng thì nếu dùng 24/24 nên mua ổ Red để đc đảm bảo hơn về dữ liệu.

Chính vì cái khuyến cáo "nếu dùng 24/24 nên mua ổ Red để đc đảm bảo hơn về dữ liệu" này thì em mới cho rằng Red mắc hơn là do thời gian bảo hành lâu hơn, đây là cách nói đơn giản dễ hiểu nhất thay cho cái mớ loằng ngoằng công nghệ mới, thiết kế riêng v.v... Nếu em dùng Green chạy 24/24 thì trong hạn bảo hành hãng vẫn phải làm đầy đủ nghĩa vụ với em, còn nếu cứ hễ hết hạn bảo hành, sau 2-3 năm con Green nào cũng die vì chạy 24/24 thì em nghĩ không ai dám dùng hàng WD nữa.

Em nói Green chạy mát là do cái này đây ạ: http://www.western.com.vn/p/o-dia-cung-wd-green-gianh-giai-lua-chon-tot-nhat-tai-computex-2013.htm

songthan29

Member

hì, bác troll em quá. Theo ý các bác vậy thì nếu như con Red và Green cùng thời gian bảo hành thì giá cả thế nào? Các bác nói dùng NAS hay chạy 24/24 thì nên chọn con Red, vì sao chọn con Red thì là do có NASWare gì gì đó, được WD thiết kế riêng cho NAS. Nhưng cái thiết kế riêng đó, NASWare đó nó giúp gì cho người dùng bình thường seed/leech torrent 24/24, lưu trữ, xem phim HD như em thì không ai chỉ rõ được.

Hiện giờ em đang có nhu cầu mua HDD cho NAS, ngoài thời gian bảo hành lâu hơn thì thật sự là em vẫn không nhìn ra được lợi ích rõ rệt nào của Red so với Green cả. Trong khi đó Green ưu thế hơn hẳn về giá. Trong hạn bảo hành thì hai con này như nhau cả (đều được bảo hành, đổi mới v.v...), khi hết hạn bảo hành thì không ai dám khẳng định là con nào sẽ die trước con nào.
Bạn nói mâu thuẫn quá, bên trên bạn đã liệt kê đc những khác biệt bên dưới bạn lại bảo ko nhìn lấy lợi ích nào :D. Mình cũng pó tay rồi ko biết giải thích gì thêm.

Chính vì cái khuyến cáo "nếu dùng 24/24 nên mua ổ Red để đc đảm bảo hơn về dữ liệu" này thì em mới cho rằng Red mắc hơn là do thời gian bảo hành lâu hơn, đây là cách nói đơn giản dễ hiểu nhất thay cho cái mớ loằng ngoằng công nghệ mới, thiết kế riêng v.v... Nếu em dùng Green chạy 24/24 thì trong hạn bảo hành hãng vẫn phải làm đầy đủ nghĩa vụ với em, còn nếu cứ hễ hết hạn bảo hành, sau 2-3 năm con Green nào cũng die vì chạy 24/24 thì em nghĩ không ai dám dùng hàng WD nữa.

Em nói Green chạy mát là do cái này đây ạ: Ổ đĩa cứng WD Green giành giải "Lựa chọn tốt nhất" tại Computex 2013
Ổ cứng cũng là linh kiện điện tử thôi bạn ạ, kể cả là ổ mới tinh chưa bóc nilon cũng có thể lỗi. Và có những ổ chạy 5-10 năm ko vấn đề gì nhà mình vẫn dùng cái ổ 8.4GB gần chục năm nay vẫn lưu đc dữ liệu.
Để ổ cứng đc bền thì tốt nhất là cứ làm đúng khuyến cáo của hãng bạn nhé.

thanhyk

Well-Known Member
Khuyến cáo của hãng là nguồn cung cấp điện ổn định, ít xài ô cứng càng nhiều càng tốt...

binh1201

Bạn nói mâu thuẫn quá, bên trên bạn đã liệt kê đc những khác biệt bên dưới bạn lại bảo ko nhìn lấy lợi ích nào :D. Mình cũng pó tay rồi ko biết giải thích gì thêm.

sao bác không bôi đỏ câu kế tiếp giúp em luôn mà dừng lại rồi? những cái khác biệt đó là trên lý thuyết, còn thực tế sử dụng thì em không phân biệt được sự khác nhau đó.

thanhyk

Well-Known Member
Thiệt tình cũng chưa có đánh giá kỹ thuật và thực tế về hdd red mà chỉ tin hãng nói sao nghe vậy, nhưng trước giờ vẫn nghe lời khuyên của hãng, họ nói red phù hợp nas thì cứ thế mà dùng thôi...

songthan29

Member

sao bác không bôi đỏ câu kế tiếp giúp em luôn mà dừng lại rồi? những cái khác biệt đó là trên lý thuyết, còn thực tế sử dụng thì em không phân biệt được sự khác nhau đó.
Em hỏi thật chứ thực tế bác đã dùng được bao nhiêu ổ RED rồi ? Hay mới chỉ so sánh trên lý thuyết và định mua thôi ?
Thiệt tình cũng chưa có đánh giá kỹ thuật và thực tế về hdd red mà chỉ tin hãng nói sao nghe vậy, nhưng trước giờ vẫn nghe lời khuyên của hãng, họ nói red phù hợp nas thì cứ thế mà dùng thôi...
Có bài review rồi đây: [HDD review] Western Digital Caviar Red & Synology 213+. | amtech.vn và đây: WD Red 3TB NAS Hard Drive Review - Hard Drives Designed For NAS Servers - Legit Reviews

binh1201

Em hỏi thật chứ thực tế bác đã dùng được bao nhiêu ổ RED rồi ? Hay mới chỉ so sánh trên lý thuyết và định mua thôi ?

Có bài review rồi đây: [HDD review] Western Digital Caviar Red & Synology 213+. | amtech.vn và đây: WD Red 3TB NAS Hard Drive Review - Hard Drives Designed For NAS Servers - Legit Reviews

Em định mua thôi, mua cho NAS, thấy WD có thằng RED chuyên dùng cho NAS thích quá nên vào tìm hiểu, tìm hiểu xong thì em thấy nó chỉ ưu điểm hơn được thằng Green ở giá và thời gian bảo hành chứ còn chưa thấy mặt nào hơn nữa. Vậy cho nên mới đang lưỡng lự và nhờ các bác giúp cho biết thực tế là nó hơn thằng Green ở chỗ nào có tác dụng trực tiếp cho người sử dụng bình thường như em thôi, chứ lý thuyết của hãng thì em đọc nhiều lắm rồi.

Bài review em cũng đã đọc qua rồi, chỉ thấy có một mục so sánh giữa Red và Green ở đây thôi, những mục khác chỉ nói chung chung, không có so sánh với HDD khác.

Về Oper. Temp. thì Red nóng hơn Blue và Green
Về Power on Hours thì mọi người mua Blue và Green vẫn chạy 24/7 ầm ầm đấy thôi, khi mà chưa có Red
Về MTBF thì trên forum có bài thế này: http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/599635-thuat-ngu-mtbf-va-su-lua.html, với lại 650.000 giờ là đủ dùng 24/7 trong 70 năm rồi.
Về Warranty, cái này thì em thấy Red hơn hẳn Green và Blue
Về NASWare, tác giả bài review có nói về NASWare như sau
Ngoài WD thì trước đây chưa có hãng nào sản xuất loại HDD cho mục đích tương tự như thế. WD với mục đích sử dụng như vậy thì WD cho ra 1 cái gọi là phần dẻo(firmware) được gọi là NASware . Tôi thì họ nói sao tôi biết thế, có thì tôi dung chứ chả có gì để kiểm chứng đâu nhá.

uss22577

Member
Ðề: Xin tư vấn về WD 3TB Red or Green

cũng đang phân vân k biết nên mua cái nào, tính mua 1 cái để gắn vào NAS để lưu trữ dữ liệu cho gia đình

thanhyk

Well-Known Member
Thì em có biết thực tiễn red thế nào đâu, nghe bên bán server khuyên dùng red 4 thay cho green chạy raid 1 cho cái server chưa thấy hư vì mới 7 tháng. Sau mua thêm red cho nas tầm 4 tháng cũng chưa hư... Cơ mà green thì bị rồi...nhưng chắc do xài trên 4 năm...
P/s: mấy cái test gì đó cũng do người review xem thông tin rồi nhận xét chứ kiểm tra được cái giề..họ gắn được 1-2 ngày rồi viết bài í mờ..

binh1201

Em thì có cái tính chuộng đồ rẻ, mua gì cũng đem ra định lượng (tính năng / giá thành) để cân đo đong đếm cả, chứ cũng không có thù hằn gì với con Red. Em đang muốn sắm thêm 1 cái HDD cho NAS, thấy WD (duy nhất WD) cho ra một dòng chuyên dùng cho NAS thì thích quá rồi, nhưng lao vô tìm hiểu thì lại thấy giá chat hơn so với Green quá nên lại phân vân.

Em nghĩ cái cơ bản của Red là bền hơn, chạy trâu bò hơn Green, nhưng em lại muốn biết cụ thế thì nó 'trâu' hơn bao lâu để qui ra (thời gian / tiền) mà so sánh. Mà điều này thì bất khả thi quá, HDD die thì chả ai biết trước được. Với lại dữ liệu trên con NAS của em cũng không quan trọng, toàn là phim HD leech về rồi giữ seed trên mấy tracker thôi, HDD có hỏng hóc mất dữ liệu thì cũng không có gì nghiêm trọng lắm. Vậy nên chắc em làm thêm 1 con Green nữa quá, nó mà die trong vòng 3 năm thì sẽ xem xét đến Red.

songthan29

Member

Em thì có cái tính chuộng đồ rẻ, mua gì cũng đem ra định lượng (tính năng / giá thành) để cân đo đong đếm cả, chứ cũng không có thù hằn gì với con Red. Em đang muốn sắm thêm 1 cái HDD cho NAS, thấy WD (duy nhất WD) cho ra một dòng chuyên dùng cho NAS thì thích quá rồi, nhưng lao vô tìm hiểu thì lại thấy giá chat hơn so với Green quá nên lại phân vân.

Em nghĩ cái cơ bản của Red là bền hơn, chạy trâu bò hơn Green, nhưng em lại muốn biết cụ thế thì nó 'trâu' hơn bao lâu để qui ra (thời gian / tiền) mà so sánh. Mà điều này thì bất khả thi quá, HDD die thì chả ai biết trước được. Với lại dữ liệu trên con NAS của em cũng không quan trọng, toàn là phim HD leech về rồi giữ seed trên mấy tracker thôi, HDD có hỏng hóc mất dữ liệu thì cũng không có gì nghiêm trọng lắm. Vậy nên chắc em làm thêm 1 con Green nữa quá, nó mà die trong vòng 3 năm thì sẽ xem xét đến Red.
Bây giờ thì bác nói chuẩn rồi :D

thanhyk

Well-Known Member
Nếu quy đo đong đếm thì làm cái toshiba 3tb giá 3 triệu của Nguyenduong là tốt nhất, bảo hành 2 năm (không biết còn hàng không mới hốt 2 cái)

Bên trên