xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

dangthang

Member
Ðề: Re: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

Phòng em rộng 4.2m, dài 5.5m, chỗ ngồi em dự để khoảng tầm 4m so với màn chiếu. Vậy khoảng cách như vậy thì nên dùng màn 120' hay màn 100' ? em xem cả HD + 3D.

Thông thường thì 5,5m từ màn tới máy chiếu loại LCD hay DLP thì xem màn tỉ lệ 16:9 sẽ 120" đường chéo là tốt nhất, nếu bác cho biết máy chiếu (tên model, hãng) của bác thì sẽ có thông số gần chính xác cho bác.

tinhte

Well-Known Member
Em tính dùng Optoma HD3300, nếu dùng màn cố định 100' liệu có bé quá không, màn 120' liệu có to quá không ? Xem cũng không nhiều nên không lo chuyện xem lâu mỏi mắt.

dangthang

Member

Em tính dùng Optoma HD3300, nếu dùng màn cố định 100' liệu có bé quá không, màn 120' liệu có to quá không ? Xem cũng không nhiều nên không lo chuyện xem lâu mỏi mắt.

Với phòng rộng 4,5 dài 5,5 bác xài Optoma HD3300 thì màn chiếu lớn nhất có thể dùng là 166" cho tỉ lệ 16:9 do đó bác nên chọn loại 120"-135" là tốt nhất.
Theo mình bạn nên mua màn 135" coi cho đã.

computer_codon

Bác dùng Optoma HD3300 mà dùng màn 100'' thì hơi phí, bác dùng màn 120'' là hợp lý với khoảng cách đó rồi.

Ðề: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

Phòng em 4 x 3.8 m , nếu 3,8 m thì em có sài máy chiếu đc không ? em định sài loại màng kéo điện , phủ lên trước tivi . do đó thực tế em đo thì từ màng chiếu đến bức tường bên kia là có 3,6 m thôi . vậy tối đa em xem dc bao nh in ?
trần nhà cung chỉ có 2,2m thôi .
nhờ mấy bác tư vấy tí

Haxen

Well-Known Member
Re: Ðề: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

Phòng em 4 x 3.8 m , nếu 3,8 m thì em có sài máy chiếu đc không ? em định sài loại màng kéo điện , phủ lên trước tivi . do đó thực tế em đo thì từ màng chiếu đến bức tường bên kia là có 3,6 m thôi . vậy tối đa em xem dc bao nh in ?
trần nhà cung chỉ có 2,2m thôi .
nhờ mấy bác tư vấy tí

nếu nhà cao 2,2m thì màn 92" tỉ lệ 16:9 là vừa nhưng bác phải cho biết tên máy chiếu và hãng nào thì mới biết được

vkthang

Theo em bác cứ phải làm cái màn 120" mà xem, chứ 100" thì hơi nhỏ đấy, vì khi chiếu lên hình không phủ rộng hết màn được đâu. Màn 120" 2,15mx2,15m là hợp lý bác ah. Cần đồ gì về máy chiếu cứ pm hoặc alo em 0983730536 em tư vấn thêm cho.

Ðề: Re: Ðề: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

nếu nhà cao 2,2m thì màn 92" tỉ lệ 16:9 là vừa nhưng bác phải cho biết tên máy chiếu và hãng nào thì mới biết được

Em đang tính làm em optoma HD23 hoặc HD33 . Nếu 92" mà khoảng cách ngồi đến màng hình là 3,5m có ok không bác . đủ lớn không ?

computer_codon

Ðề: Re: Ðề: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

Em đang tính làm em optoma HD23 hoặc HD33 . Nếu 92" mà khoảng cách ngồi đến màng hình là 3,5m có ok không bác . đủ lớn không ?

Vị trí đó là ổn rồi đó bác, Bác có thể mua cái màn 2m44. Nếu dùng HD33 thì có thể chiếu được tối đa 106 inch

Haxen

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: xin tư vấn vị trí đặt máy chiếu cho phòng xem phim

Phòng nhà bạn từ màn chiếu đến bức tường bên kia là có 3,6 m và cao 2,2m Nếu bạn xài:

HD33 thì sử dụng màn chiếu tỉ lệ 16:9 thì chiếu tối đa là 105" (2,68m) rộng 92" (2,33m) cao 52" (1,31m). Mục đích sử dụng màn chiếu là muốn xem hình lớn.
Theo mình thì bạn nên dùng dùng màn loại 92" rộng 2,04m, cao 1,15m (vì nhà bạn cao 2,2m thì trừ phía trên hết 0,1m-0,12m và từ nền lên khoảng 0,8m). còn không bạn có thể xài loại màn 100" rộng 2,21m, cao 1,25m

HD23 thì chiếu tối đa 108", bạn chọn tương tự do bạn bị hạn chế chiều cao

Bên trên