[Xtreamer]: Kinh nghiệm sử dụng Xtreamer

tla

Member
Mình lập Topic này để anh em vào trao đổi kinh nghiệm sử dụng Extreamer.

Mình chạy Extreamer thấy có hiện tượng như sau: play liên tục thì máy mát, nhưng hôm qua mình xem, dang xem có việc đột xuất liên tục bấm Pause, tức là mình liên tục phải pause thì máy bị nóng, giật hình, bác nào lý giải hộ mình tại sao máy chạy liên tục thì lại không bị nóng?

P/S: Mình không găn HDD vào trong, play HDD qua USB.

tbduong

Ðề: Kinh nghiệm sử dụng Extreamer

Mình cũng mới sử dụng Xtreamer và cũng không dùng ổ cứng cắm trong mà sử dụng 1 ổ WD kết nối qua cổng USB và TeraStation kết nối qua LAN.

Các vấn đề gặp phải.

1. Xem một số file MKV 720 hoặc 1080 bị treo, cũng gặp trường hợp với file AVI. Có cảm tưởng là các file này rip không chuẩn chứ không phải do bitrate cao. Có trường hợp hình bị giật.

2. Khi tua liên tục một thời gian dài máy cũng bị treo.

3. Việc setup audio vẫn trục trặc. Bình thường mình đặt chế độ disable HDMI audio nhưng tín hiệu âm thanh vẫn chạy qua cổng HDMI. Phải vào phần setup bật lên rồi tắt đi thì lại được.

4. Tính năng playlist vẫn chưa thực hiện được.

6. Chưa passthough được tín hiệu Dolby Digital - HD.

hoangtuan_neu

Active Member

Mình cũng mới sử dụng Xtreamer và cũng không dùng ổ cứng cắm trong mà sử dụng 1 ổ WD kết nối qua cổng USB và TeraStation kết nối qua LAN.

Các vấn đề gặp phải.

3. Việc setup audio vẫn trục trặc. Bình thường mình đặt chế độ disable HDMI audio nhưng tín hiệu âm thanh vẫn chạy qua cổng HDMI. Phải vào phần setup bật lên rồi tắt đi thì lại được.

Chuẩn, em cũng dính trường hợp kiểu này, hy vọng là FW tới nó sẽ khắc phục :x

megymax

Member

úi chời, sao em sợ vụ nóng máy wá... hic hic, em mới cho đi con 6500A định sắm 3con này.. mà "giang hồ đồn đãi" vậy, chắc phải "chờ tình hình" tiếp quá..

tbduong

Mình dùng Xtreamer không lắp HDD mà dùng HDD Box và NAS và chạy khoảng 6h cũng chỉ ấm thôi. 6h là quá đủ với việc dùng ở gia đình bác ạ.

úi chời, sao em sợ vụ nóng máy wá... hic hic, em mới cho đi con 6500A định sắm 3con này.. mà "giang hồ đồn đãi" vậy, chắc phải "chờ tình hình" tiếp quá..

nghe&nhin

Member

đang định rước em này về, xin các bác 1 chân hóng hớt

tla

Member

Mình dùng Xtreamer không lắp HDD mà dùng HDD Box và NAS và chạy khoảng 6h cũng chỉ ấm thôi. 6h là quá đủ với việc dùng ở gia đình bác ạ.

Mình chạy liên tục thì cũng chỉ ấm, nhưng chạy mà pause liên tục thì lại bị nóng và giật hình, đúng ra pause thì coi như không hoạt động mới đúng chứ:-w

tdhvn

Active Member

Theo tôi thì bác cứ dùng em này đi, vì Xtreamer sau nó là 1 lực lượng hùng hậu đấy. Nên vụ suport kỹ thuật thì cứ yên tâm.

Meg2k

Vẫn đang chờ thêm "người dùng thực sự" review con Xtremer này, người nào dùng rồi có thể review tiếp được không....

dnghi

Member

trời, sao mấy thông tin bắn phá này làm mình run tay dữ ta??!

tbduong

Bác cứ mua Xtreamer đi. Không phải hối hận đâu :-bd

Theo mình thì các vấn đề còn tồn tại thì các phiên bản FW mới sẽ dần dần xử lý được hết.

Mình chuyển từ HTPC sang và cảm thấy hoàn toàn hài lòng. Kể cả bà xã cũng bắt đầu dùng Xtreamer để xem Thúy Nga. Ngày xưa dùng HTPC thì không bao giờ động đến vì phức tạp.

trời, sao mấy thông tin bắn phá này làm mình run tay dữ ta??!

tla

Member

Con này tốc độ đọc HDD, tốc độ xử lý file và tốc độc tua cực nhanh luôn. Đặc biệt đọc đước các định dạng file đuôi *.rm; *.rma; *.flv cục kỳ thuận tiện cho người đam mêm bóng bàn như mình (các file video bóng bàn trên mạng đa phần là các đuôi trên), mình down về play trực tiếp không phải convert gì cả.

luuthanhbinh

Well-Known Member

Đen quá, vừa mới tập tành xem HD nên mua con WD player thì tháng sau con này được giới thiệu. Giờ thấy nó sắp về mà thèm quá. Nó mà chơi được cả flv nữa thì quá tuyệt, như vậy là tất cả các định dạng video trên internet nó chơi được gần hết. Vợ em thích xem phim bộ thì em download cho cả đống về coi, lại đỡ tốn đĩa cứng nữa chứ. Chắc phải thanh lý em WD đi quá

tdhvn

Active Member

Đen quá, vừa mới tập tành xem HD nên mua con WD player thì tháng sau con này được giới thiệu. Giờ thấy nó sắp về mà thèm quá. Nó mà chơi được cả flv nữa thì quá tuyệt, như vậy là tất cả các định dạng video trên internet nó chơi được gần hết. Vợ em thích xem phim bộ thì em download cho cả đống về coi, lại đỡ tốn đĩa cứng nữa chứ. Chắc phải thanh lý em WD đi quá

Bác nên mua thêm Xtreamer đi, em này tiện lợi khi đi du lịch nữa đấy :)

megymax

Member

uhm, nhìn kích cỡ thì con này chắc bằng cái HDD seagate external thôi, tiện lợi đem đi du lịch, vô khách sạn, cắm vào LCD mà coi cho đã :)

Em đã order 1con về rồi, số tiền còn lại sau khi cho đi "cô bồ 6500A" chắc đành phải rước "đứa em gái 6600N" của cô ấy cho "trọn tình" :p

teddythanh

6. Chưa passthough được tín hiệu Dolby Digital - HD.

Bác nào đang xài Xtreamer test thử cái vụ pass through tín hiệu âm thanh DD True HD và DTS HD Master giúp cái. Bác Hoangtuanneu làm 1 bài review chi tiết kèm hình ảnh để những khách hàng tiềm năng mua Xtreamer như em tham khảo thì hết sẩy. Tks.

tla

Member

Bác nào đang xài Xtreamer test thử cái vụ pass through tín hiệu âm thanh DD True HD và DTS HD Master giúp cái. Bác Hoangtuanneu làm 1 bài review chi tiết kèm hình ảnh để những khách hàng tiềm năng mua Xtreamer như em tham khảo thì hết sẩy. Tks.

Bác nào có file âm thanh DD True HD và DTS HD Master share lên em test thử cho.

tla

Member

Đoạn Trailer có cấu hình như sau:

General
Complete name : G:\HD Trailer\Terminator Salvation_1080p.mov
Format : MPEG-4
Format profile : QuickTime
Codec ID : qt
File size : 198 MiB
Duration : 2mn 29s
Overall bit rate : 11.1 Mbps
Movie name : Terminator: Salvation
Movie name/More : In theaters 2009
Encoded date : UTC 2009-03-13 14:24:57
Tagged date : UTC 2009-03-13 14:25:05
Writing library : Apple QuickTime
Original source medium : 001
Copyright : © 2009 Warner Bros. Pictures. All Rights Reserved
Comment : Encoded and delivered by apple.com/trailers/

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : No
Format settings, ReFrames : 2 frames
Codec ID : avc1
Codec ID/Info : Advanced Video Coding
Bit rate mode : Variable
Bit rate : 10.7 Mbps
Width : 1 920 pixels
Height : 800 pixels
Display aspect ratio : 2.400
Frame rate mode : Constant
Frame rate : 23.976 fps
Resolution : 24 bits
Colorimetry : 4:2:0
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.290
Stream size : 190 MiB (96%)
Encoded date : UTC 2009-03-13 02:52:17

Audio
ID : 2
Format : AAC
Format/Info : Advanced Audio Codec
Format version : Version 4
Format profile : LC
Format settings, SBR : No
Codec ID : 40
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 473 Kbps
Nominal bit rate : 448 Kbps
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Rear: L R, LFE
Sampling rate : 48.0 KHz
Resolution : 16 bits
Stream size : 8.41 MiB (4%)
Encoded date : UTC 2009-03-13 02:52:17
Extreamer play ngon lành trong khi WD chịu không cho ra đựoc âm thành mặ dù WD có audio với bộ dàn qua day optical.

Bên trên