Xtreamer (Xtreamer/ Xtreamer Pro/ iXtreamer/ Xtreamer Ultra/ Xtreamer Prodigy)

tdhvn

Active Member
Ðề: Xtreamer/ Xtreamer Pro

Tôi cũng test thử, tiếng quạt hơi bị êm quá, sao lại kêu được???

tdhvn

Active Member

Đã ghé Shop bác Tuấn rước em Xtreamer Pro về rồi.Đánh giá : nhỏ,gọn,khởi động nhanh.Đáp ứng đủ các yêu cầu cơ bản.Giá cả hợp lý.Bác Tuấn rất nhiệt tình.Chắc chắn là còn phải ghé thăm Bác nữa.
Nhân đây xin hỏi Bác Tuấn :
1/Xtreamer 2.4G Wireless Headset khi sử dụng là phải có kèm theo wireless, hay là trong bộ headset đã có sẵn rồi.
2/ Chỉ sử dụng cho Xtream,hay có thể cắm sang thiết bị khác được không ( ví dụ cắm sang TV thì có tín hiệu nghe không?)
3/ Hiện hàng có sẵn không?Nếu đặt hàng thì đợi lâu không?
4/ Xtream Pro khi đang sử dụng thì phát tiếng quạt kêu rẹt rẹt.Chỉnh quạt sang chế độ "low" thì tiếng kêu chỉ nhỏ đi thôi.Nhưng nếu để máy nằm ngang thì tiếng kêu mất hẵn luôn ( nhưng chỉ 1 chiều nằm ngang thôi, còn chiều kia thì vẫn có tiếng kêu). Để máy nằm ngang cũng hay, thậm chí còn tiết kiệm không gian nữa,nhưng chỉ sợ có ảnh hưởng gì đến chất lượng của máy và đĩa cứng không?Tiếng kêu quạt như vậy là có bình thường không?
Xin Bác Tuấn chỉ giáo cho.Thanks

Trả lời dùm bác Tuấn:
1/ Không cần mua thêm wifi usb
2/ Có thể dùng cho thiết bị khác, cần có cổng USB để lấy nguồn cho bộ phát.
3/ <Dành cho bác Tuấn trả lời>
4/ Tiếng kêu đó chắc do miếng nilon gắn sau máy, bác nên bóc sạch sẽ nilon bọc quanh máy để bảo đảm thông thoáng.

Tquang68

Member

Trả lời dùm bác Tuấn:
1/ Không cần mua thêm wifi usb
2/ Có thể dùng cho thiết bị khác, cần có cổng USB để lấy nguồn cho bộ phát.
3/ <Dành cho bác Tuấn trả lời>
4/ Tiếng kêu đó chắc do miếng nilon gắn sau máy, bác nên bóc sạch sẽ nilon bọc quanh máy để bảo đảm thông thoáng.
Dạ em bóc nylon rồi ạ.Nhưng chỉ có ở mặt trước.mặt sau cắm dây đâu có ny lon. chỉ lạ là nằm nghiêng thì máy êm ru, ngay cả khi em để trên lòng bàn tay.Các bác chỉ giáo cho.Thanks

tdhvn

Active Member

Dạ em bóc nylon rồi ạ.Nhưng chỉ có ở mặt trước.mặt sau cắm dây đâu có ny lon. chỉ lạ là nằm nghiêng thì máy êm ru, ngay cả khi em để trên lòng bàn tay.Các bác chỉ giáo cho.Thanks

Thế thì bác nên đi đổi ngay em khác cho nhanh :)

hoangtuan_neu

Active Member

Đã ghé Shop bác Tuấn rước em Xtreamer Pro về rồi.Đánh giá : nhỏ,gọn,khởi động nhanh.Đáp ứng đủ các yêu cầu cơ bản.Giá cả hợp lý.Bác Tuấn rất nhiệt tình.Chắc chắn là còn phải ghé thăm Bác nữa.
Nhân đây xin hỏi Bác Tuấn :
1/Xtreamer 2.4G Wireless Headset khi sử dụng là phải có kèm theo wireless, hay là trong bộ headset đã có sẵn rồi.
2/ Chỉ sử dụng cho Xtream,hay có thể cắm sang thiết bị khác được không ( ví dụ cắm sang TV thì có tín hiệu nghe không?)
3/ Hiện hàng có sẵn không?Nếu đặt hàng thì đợi lâu không?
4/ Xtream Pro khi đang sử dụng thì phát tiếng quạt kêu rẹt rẹt.Chỉnh quạt sang chế độ "low" thì tiếng kêu chỉ nhỏ đi thôi.Nhưng nếu để máy nằm ngang thì tiếng kêu mất hẵn luôn ( nhưng chỉ 1 chiều nằm ngang thôi, còn chiều kia thì vẫn có tiếng kêu). Để máy nằm ngang cũng hay, thậm chí còn tiết kiệm không gian nữa,nhưng chỉ sợ có ảnh hưởng gì đến chất lượng của máy và đĩa cứng không?Tiếng kêu quạt như vậy là có bình thường không?
Xin Bác Tuấn chỉ giáo cho.Thanks
Mục số 1; 2 đã có các bác khác trả lời hộ em rồi. Em xint rả lời mục số 3 và 4 như sau:
3. Hàng này không có sẵn, và hàng này sẽ về vào đợt hàng kế tiếp
4. Bác đem qua em kiểm tra nhé !

sau khi xách 1 em Xtreamer Pro về. Ko hiểu sao em set 1080p cho cái TV KLV-40EX600 thì đủ thứ lỗi xảy ra: nhiều sạn trắng xuất hiện, màn hình chớp tắt liên tục 8-}. Kiểm tra cái dây đó với con KLV-32V550A cũ của em thì lại ngon lành cành đào với 1080p, play film bt :(. Bây giờ em chỉ chỉnh 720p với con TV 40EX600 mới xem được bình thường, đành là vậy nhưng thông số đã rõ ràng fullHD 1080p mà ko set được cảm giác hụt hẫng làm sao ấy.

tdhvn

Active Member

sau khi xách 1 em Xtreamer Pro về. Ko hiểu sao em set 1080p cho cái TV KLV-40EX600 thì đủ thứ lỗi xảy ra: nhiều sạn trắng xuất hiện, màn hình chớp tắt liên tục 8-}. Kiểm tra cái dây đó với con KLV-32V550A cũ của em thì lại ngon lành cành đào với 1080p, play film bt :(. Bây giờ em chỉ chỉnh 720p với con TV 40EX600 mới xem được bình thường, đành là vậy nhưng thông số đã rõ ràng fullHD 1080p mà ko set được cảm giác hụt hẫng làm sao ấy.

Bác tìm trong Setup cho HDMI, nó có set độ tương thích cho HDMI 1/2/3... Bác nên set thử xem?

hoangtuan_neu

Active Member

Tức là vấn đề của bác như sau:
Trên 2 màn hình ti vi khác nhau (KLV-40EX600 và KLV-32V550A) với cùng 1 con Xtreamer Pro, với cùng 1 sợi dây HDMI, với cùng 1 chế độ set trên Xtreamer Pro là 1080p thì hiện tượng gặp phải là:
+ Với con KLV-32V550A thì mọi thứ OK
+ Vơi con KLV-40EX600 thì bị sạn trắng và màn hình chớp tắt ????

thay con HDMI thì TV lại báo là "độ phân giải thiết bị không hỗ trợ", mặc dù cái dây đó em chơi Xbox trước giờ bt :-?. Giờ thì em sửa theo cách của bác tdhvn thì được rồi :D. Dù sao cám ơn bác.
Bác tìm trong Setup cho HDMI, nó có set độ tương thích cho HDMI 1/2/3... Bác nên set thử xem?
Thx bác nhiều :D. Chỉnh sang 2 thì bt rồi :D.

tdhvn

Active Member

thay con HDMI thì TV lại báo là "độ phân giải thiết bị không hỗ trợ", mặc dù cái dây đó em chơi Xbox trước giờ bt :-?. Giờ thì em sửa theo cách của bác tdhvn thì được rồi :D. Dù sao cám ơn bác.

Thx bác nhiều :D. Chỉnh sang 2 thì bt rồi :D.

Chúc bác đã thiết lập độ tương thích thành công.
Thực ra thì sang đến firmware 2.4 thì Xtreamer cải tiến độ tương thích cao cho các cổng HDMI cho các loại màn hình khác nhau, nó có ghi rõ trong chú thích nâng cấp firmware đấy bác ạ:
(20) HDMI Compatibility Improved - New settings available
A. We changed the default value of HDMI Compatibility Set.
B. We also changed the default value of HDMI Chroma Sub-sampling Set to 4:2:2(Standard Default)

À cho em hỏi luôn hệ màu YCbCr422 và YCbCr444 khác nhau thế nào nhỉ :-?. Cái 4:4:4 co phải cho số màu sắc nhiều hơn như RGB full phải ko bác ?

tdhvn

Active Member

À cho em hỏi luôn hệ màu YCbCr422 và YCbCr444 khác nhau thế nào nhỉ :-?. Cái 4:4:4 co phải cho số màu sắc nhiều hơn như RGB full phải ko bác ?

Cái này tôi cũng chưa được rõ lắm, có cao thủ nào giải thích được không?

hoangtuan_neu

Active Member

Có cái ảnh này minh họa rõ hơn cho câu hỏi của bác nè

Với 3 màu cơ bản RGB (Red-Green-Blue) thì khi pha trộn với nhau có thể tái tạo được tất cả các màu. Tín hiệu video analog sau khi sử lí gồm 3 thành phần: Y-chói (Luminance-Y) và 2 tín hiệu thành phần màu Cr và Cb. Màu Green sẽ được tái tạo ở phía thu. Khi chuyển sang tín hiệu Video Digital, 1 tín hiệu video phải qua 3 bước chuyển đổi: Lấy mẫu-lượng tử hóa-mã hóa.

Tỉ số 4:4:4 bác hỏi ở trên nó nằm trong phần lấy mẫu màu (hay còn gọi là phân bố màu sắc - color sampling), gọi là cấu trúc lấy mẫu. Theo nghiên cứu thì mắt người nhạy cảm nhất với 2 màu Trắng - Đen, hay xám trung tính (tức là không thiên về màu nào), hay cũng có người nói là độ chói (Luminance-Y), vì vậy các nhà sáng chế quyết định không giảm tín hiệu này mà chỉ giảm 2 tín hiệu màu còn lại là Cr và Cb, cho nên sinh ra thông số mà bác đã thắc mắc.

Ví dụ:
+ Bác lấy mẫu 4:4:4 (Không nén - Uncompressed) thì có nghĩa là bác cứ lấy mẫu 4 tín hiệu chói thì sẽ lấy mẫu 4 tín hiệu Cr và 4 tín hiệu Cb.
+ + Bác lấy mẫu 4:2:2 (Digibeta) thì có nghĩa là bác cứ lấy mẫu 4 tín hiệu chói thì sẽ lấy mẫu 2 tín hiệu Cr và 2 tín hiệu Cb (R và B sẽ giảm đi 1/2 độ phân giải theo chiều đứng)

Tỉ số này quyết định tỉ lệ nén tín hiệu, và tất nhiên ảnh hưởng đến chất lượng đẹp của hình ảnh.

như vậy là 4:4:4 cũng tương tự RGB limited với full :-?.
Tiện làm phiền các bác nữa là làm sao để hiển thị preview cover phim mà ko dùng JukeBox nhỉ :-?. Dạng như chỉ vào cái folder chứa phim đó thì nó hiển lên cover ở bên cạnh ấy. Em có search google thấy trang chủ xtreamer nó chỉ là đặt tên cover.jpg hoặc folder.jpg, thế nhưng đôi tên cover bỏ vào thì chẳng có gì xảy ra :(. Chẳng lẽ phải dùng phần mềm riêng hả các bác ?

Tquang68

Member

Đã đem máy cho Bác Tuấn kiểm tra.Tiếng kêu quạt có,nhưng rất nhỏ,không đáng kể,nhưng Bác Tuấn vẫn đổi cho con khác.Chấm điểm 10 cho tinh thần nhiệt tình của Bác Tuấn.Hiện máy chạy rất ngon.Cám ơn Bác Tuấn và các bạn khác đã tư vấn nhe.

meogia

Các bác ơi cho em hỏi chút ,em thấy các bác review Xtream Pro mà mê quá ,nhưng em ko có computer bàn mà toàn dùng laptop thôi .Nếu em chơi con Xpro này thì tức là ko thể dùng HDD gắn trong đc mà chỉ dùng external HDD thôi .Theo các bác dùng Xpro kết nối với HDD ngoài thì có còn kinh tế ko ? hay hơi ..phí ?

tdhvn

Active Member

Các bác ơi cho em hỏi chút ,em thấy các bác review Xtream Pro mà mê quá ,nhưng em ko có computer bàn mà toàn dùng laptop thôi .Nếu em chơi con Xpro này thì tức là ko thể dùng HDD gắn trong đc mà chỉ dùng external HDD thôi .Theo các bác dùng Xpro kết nối với HDD ngoài thì có còn kinh tế ko ? hay hơi ..phí ?

Sao lại phí hả bác, vừa làm external HDD box, vừa dùng để xem phim HD mà.
Tuy nhiên, nếu bác chỉ để làm HDD external box thì quá phí :D

Bên trên