yamaha A2 hay D7EX

truonghd

Well-Known Member
E là người mới, xin các bác chỉ dùm trong 2 cÁI amly yamaha A2 và piooner D7EX lấy cái nào.
e đang có cặp boss 301V và cặp jbl tlx14, e tính mua thêm center jbl và cái sup yamaha hay jbl cũng được để làm thành 1 dàn xem phim
vậy trong 2 cái âmly trên nên lấy cái nào , 2 cặp loa trên cặp nào làm fonl cặp nào làm read, xin các bác chỉ giúp e nhé,
cám ơn nhiều, và chúc sức khỏe tới toàn thể thành viên diển đàn

nham18

Member
Ðề: yamaha A2 hay D7EX

Bạn cho mình biết sở thích của bạn là thiên về phim hay thiên về nhạc :)

truonghd

Well-Known Member

chủ yếu là xem phim, lâu lâu mới nghe nhạc, e nghe nói cái d7ex nó 7.1 nhưng phải mượn cái amly khác để đánh, còn cái A2 thì 5.1 và có thêm 2 cái raed ở trên nữa. có người nói cái "giá mà ham A2" đó đánh hay hơn , vậy xin cho y kiến nhé

misa1234

Cho nhận xét luôn về cả 2 mặt đi em ơi? thanks
Có bác nào dùng Ya A1 ko ạ? cho mình vài lời nhận xét về em nó

Trước Tết em sử dụng Ya A1, đánh giá ban đầu là âm thanh rất mạnh, phải nói xem phim thì hết ý, nhưng nghe nhạc thì không chưa ổn, nghe khô khan thế nào ấy, nói chung là thiếu nhạc tính

Thế Anh

2 Model này đều cũ cả.
D7EX là Preout 7.1, cần 1 Pow Amp Ste để đánh tiếp cặp Surr Back thì hệ thống mới trở thành 7.1 được

Yamaha A1,A2 thì ko phải là 7.1, mà là 5.1 + 2 kênh Front Effect, được lấy từ Front Channel ra chế thêm 1 chút. Để làm rộng hiệu ứng 5.1

Nếu xét để nghe nhạc thì D7 hơn A1,A2 nhiều. Cái đó là thực tế nhiều người kiểm nghiệm. Ya nghe "khô" nổi tiếng mà.

Nếu xét để xem phim, bây giờ phổ thông vẫn là HDrip 5.1 thì A1,A2 ngon hơn vì hiệu ứng tốt hơn. Tuy nhiên nếu xem phim DTS ES, Dolby EX.. 6.1 (Ít phim như này lắm) thì D7 lại tốt hơn.

Hình như bạn đang muốn lấy hàng từ mấy workshop bên VNAV. Theo mình đang có con AVC-A1SE. Lấy con đó thì mới hơn mấy con này, và 7.1 hòan chỉnh

khoalinh

Yamaha_RX_V_1700__6558827
Mua Yamaha V1700 di,audio 7.1,upscan video 1080p,150w/7ch(8om).Dùng con này rất mạnh,giá tại Hà nội 850usd,có bán tai Hoanghaiaudio(23 haiba trung),dientutienthanh(67c haibatrung)và một số cửa hàng diẹn tử khác.

truonghd

Well-Known Member

2 Model này đều cũ cả.
D7EX là Preout 7.1, cần 1 Pow Amp Ste để đánh tiếp cặp Surr Back thì hệ thống mới trở thành 7.1 được

Yamaha A1,A2 thì ko phải là 7.1, mà là 5.1 + 2 kênh Front Effect, được lấy từ Front Channel ra chế thêm 1 chút. Để làm rộng hiệu ứng 5.1

Nếu xét để nghe nhạc thì D7 hơn A1,A2 nhiều. Cái đó là thực tế nhiều người kiểm nghiệm. Ya nghe "khô" nổi tiếng mà.

Nếu xét để xem phim, bây giờ phổ thông vẫn là HDrip 5.1 thì A1,A2 ngon hơn vì hiệu ứng tốt hơn. Tuy nhiên nếu xem phim DTS ES, Dolby EX.. 6.1 (Ít phim như này lắm) thì D7 lại tốt hơn.

Hình như bạn đang muốn lấy hàng từ mấy workshop bên VNAV. Theo mình đang có con AVC-A1SE. Lấy con đó thì mới hơn mấy con này, và 7.1 hòan chỉnh
chính xác, e tính mua con d7ex bên vnav, dù mắc hơn con a 2 nhưng e thấy con đó công nghệ cao hơn , mà được chị BV giới thiệu hay hơn, nhưng con d7ex này nó bị lổi mạch DTS theo chi ấy nói vậy, con này AVC-A1SE đến 900 usd ;lận, chịu k nổi

nham18

Member

chính xác, e tính mua con d7ex bên vnav, dù mắc hơn con a 2 nhưng e thấy con đó công nghệ cao hơn , mà được chị BV giới thiệu hay hơn, nhưng con d7ex này nó bị lổi mạch DTS theo chi ấy nói vậy, con này AVC-A1SE đến 900 usd ;lận, chịu k nổi

Mình hiện đang xài dsp-A2 đây, giống như bác Thế Anh nói nếu về movie thì A2 hơn d7ex 1 bậc, còn về mấy cái "công nghệ cao" thì bạn thử mua mấy cái AVR mới ra đời gần đây (cho bạn lấy mấy con giá gấp đôi A2 luôn) bảo đảm công nghệ cực cao rồi đem so thử với "các cụ" nhà ta xem mèo nào cắn mỉu nào :))

nghe&nhin

Member

Mình hiện đang xài dsp-A2 đây, giống như bác Thế Anh nói nếu về movie thì A2 hơn d7ex 1 bậc, còn về mấy cái "công nghệ cao" thì bạn thử mua mấy cái AVR mới ra đời gần đây (cho bạn lấy mấy con giá gấp đôi A2 luôn) bảo đảm công nghệ cực cao rồi đem so thử với "các cụ" nhà ta xem mèo nào cắn mỉu nào :))
"các cụ" già nhưng cơ bắp hơn nên tạo cảm giác "bão táp" hơn nhỉ hi..hi..., bữa nào cho a qua nghe con rear BW hén <:p

truonghd

Well-Known Member

vậy con a 2 của bác đánh với bộ loa nào vậy , nhà mình có 1 cặp boss 301V và 1 cặp jbl tlx14 thêm 1 cặp pioneer CS-203 và 1 cặp boss 101 nữa. mình dự định mua thêm cái center jbl . vậy mình dùng cặp nào làm fon cặp nào làm read, xin cho ý kiến

luciano

Active Member

mới ra Hà Lội cùng bác Khắc Tuyền ôm một con A1, còn vàng chóe mặt mũi cứ như "mấy em chưa ra thị thành" lời của bác chủ :))

Em mà được chọn em vẫn chọn A1

Ku_Sứt

D7EX hay bị lỗi phần giải mã 5.1 đấy bác nhé, nếu mua bác nên lưu ý điều này, em bị dính chấu rồi.

truonghd

Well-Known Member

cám ơn tất cả thành viên , vậy e lấy con A 2 QUÁ, MÀ con A2 NÀY MẶT MŨI k được đẹp mà bán với giá rẻ thúi 5T à, rômte k phải theo máy, giá đó được k, k biết có bị gì k nữa, thà mắt 1 chúc mà cho nó lành,còn con D7EX 6T5 còn 99%,

truonghd

Well-Known Member

mới ra Hà Lội cùng bác Khắc Tuyền ôm một con A1, còn vàng chóe mặt mũi cứ như "mấy em chưa ra thị thành" lời của bác chủ :))

con A 1 này giá bao nhiêu vậy, ở NHẬT TẢO để giá 7t8. lấy được k, con A2 5t3, rômt gin

khactuyen

Banned

mới ra Hà Lội cùng bác Khắc Tuyến ôm một con A1, còn vàng chóe mặt mũi cứ như "mấy em chưa ra thị thành" lời của bác chủ :))

Ông em quá lời rồi, mặt mũi nó cũng bình thường thôi mà, quan trọng là ruột gan nó chứ

luciano

Active Member

ruột gan có mà như mới í chứ, mấy cái bo mạch và dây còn mới quá trời! Phải nói 1/9 1/10 với con A2 của bác Nhảm,chỉ tội remote k gin thui!

Nhưng em thì em ứ cần, miễn sao xài tốt là ok :p kết quả test 3 ngày sao rùi bác??

truonghd

Well-Known Member

e đã lấy con A1 rồi, k có remot, mà e mới tập chơi hd thôi, k biết nối ghép sao cho đúng, bộ của e gồm . jbl tlx14, boss 301 V, boss 101 , piooner cs 203, center cs 305. chưa có sup.
Vậy với bộ giàn nhu vậy thì ta dung loa nào làm fon , read,
E tính cho cặp boss 301V LÀM FON , JBL LÀM READ. mà e cũng chẳng biết setup sao cho ra nữa, xin các bạn chỉ giúp

Thế Anh

Bổ sung vui tí nha các cụ già trú ngụ tại quán ven hè Nhật Tảo nóng nực, các bác công nghệ cực cao ngự trong showroom máy lạnh người tiêu dùng è cổ trà thêm tiền mặt bằng chi phí của các showroom đó. Các cụ già sản xuất cho thị trường nội địa Nhật chất lượng linh kiện bên trong khác xa mấy em hàng công nghệ cao xuất khầu qua thị trường chúng ta hiện nay các bác ạ. Mua amply cái nào vác nậng chình chịch là thứ dữ à, nhìn cái biến thế nguồn mấy cụ già phát nóng lạnh.#:-s

Hàng dữ mạch khuếch đại công suất làm rất tốt. Thậm chí có cái chơi hẳn mạch Class A, nổi tiếng với biến thế nguồn to và tản nhiệt nặng nữa. Các hãng ko ngần ngại mà trưng bày cả sơ đồ khối, ảnh cắt lớp, linh kiện ruột gan của nó nữa.

Nhìn mấy con gọi là giải mã Audio HD như Denon 1909, 2309 Yamaha 663,863 ko bao giờ hãng cho sơ đồ khối, ảnh cắt lớp vì quá bèo. Thực tế mở ra cũng thấy phần nguồn, mạch in làm khá sơ sài, linh kiện thì tòan chọn lọai tụ, transitor rẻ tiền, ko mang lại chất lượng cao được.

Bên trên