Yamaha công bố loạt receiver dòng Aventage: hỗ trợ Dolby Atmos, 4K Ultra HD, HDR

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT

Vừa rồi công ty thiết bị âm thanh Yamaha đã chính thức ra mắt loạt receiver nâng cấp mới thuộc dòng Aventage danh giá, có tất cả 6 thiết bị mới.

Điểm nổi bật của toàn bộ dòng này nằm ở khía cạnh hình ảnh, với tất cả các mẫu RX-A670, RX-A770, RX-A870, RX-A1070, RX-A2070 và RX-A3070 cùng hỗ trợ 4K Ultra HD với HDR.

Công ty Yamaha cho biết mỗi thiết bị receiver này đều được trang bị tính năng 4K Ultra HD passthrough và có hỗ trợ HDR dành cho các codec chính như HDR10 và Dolby Vision, cũng như định dạng Hybrid Log-Gamma. Nhờ những trang bị ấy sẽ cho phép các receiver đón nhận và xử lý tốt bất kỳ nội dung HDR nào mà người sử dụng có thể tìm thấy, cả hiện tại lẫn trong tương lai, mà nhờ vậy càng làm nổi bật hơn chiếc tivi 4K HDR mà người dùng đồng sở hữu.

RXA3070

RXA2070

RXA1070

RXA870

RXA770

RXA670
Bên cạnh đó, tất cả các thiết bị receiver, từ mẫu có giá bán chấp nhận được nhất A670 cho đến mẫu cao cấp A3070, còn đồng thời được trang bị Dolby Atmos và hỗ trợ DTS:X, mà qua đó sẽ cho phép người sử dụng bắt đầu xây dựng được hệ thống âm thanh vòm dựa trên đối tượng mà họ vẫn mong ước. Và đối với những người đang tìm kiếm tính đa dụng hơn nữa ở khía cạnh âm thanh thì tất cả receiver này đồng thời hỗ trợ luôn hệ thống âm thanh nhiều phòng MusicCast của Yamaha, để qua đó cho phép người sử dụng tùy ý đặt loa khắp nhà một cách đồng đều, hoặc khới động mọi thứ trong mỗi phòng.

Chưa hết, công ty Yamaha còn công bố bổ sung thêm Tidal và Deezer vào gia đình ứng dụng streaming MusicCast — 3 mẫu receiver thuộc phân khúc giá rẻ sẽ nhận được các ứng dụng mới thông qua một bản cập nhật firmware trong khi các mẫu A1070, A2070, và A3070 mỗi thiết bị đã hỗ trợ sẵn các ứng dụng này khi bán ra.

Về các tính năng cụ thể mà mỗi receiver được trang bị như sau: RX-A670, vốn hỗ trợ âm thanh 7.2 kênh (5.1.2 dành cho Atmos và DTS:X), sở hữu bốn ngõ vô HDMI với HDCP 2.2 bảo vệ bản quyền, và một ngõ ra HDMI. Thiết bị này đồng thời hỗ trợ các tính năng DSP như Cinema Front của Yamaha, Extra Bass, và các công nghệ Virtual Surround Back Speaker cũng như tối ưu hóa âm thanh YPAO, và tất nhiên là hỗ trợ khả năng truyền phát qua kết nối Wi-Fi cùng với Bluetooth.

Chuyển qua A770 sẽ cho phép nâng nội dung chưa đạt chuẩn lên thành 4K, hỗ trợ Preamped và Powered Zone 2, để có thể gửi tín hiệu âm thanh nổi đến phòng thứ hai. Thiết bị A770 đồng thời mang đến thêm một ngõ vô HDMI, và có tin vui cho những tín đồ của đĩa nhựa là thiết bị này tích hợp luôn một ngõ vô phono.

Trong khi đó, khi mua thiết bị receiver A870 thì người tiêu dùng sẽ được trang bị bảy ngõ vô HDMI cùng với hai ngõ ra HDMI. Tiếp theo với A1070 là tăng công suất loa (110 watt) và bổ sung cài đặt chính xác 64-bit EQ dành cho các kênh bass và âm thanh vòm. Đối với thiết bị A2070 thì người dùng sẽ có một thiết bị âm thanh hỗ trợ 9.2 kênh (tương đương với 5.1.4 hoặc 7.1.2 Atmos và DTS:X), thêm hai zone và dual SABRE Premier DAC.

Cuối cùng là anh tài A3070 được mở rộng hỗ trợ 11.2 kênh (hay tương đương 7.1.4 đối với Dolby Atmos hoặc DTS:X). Thiết bị này đồng thời bổ sung DAC SABRE ESS ES9026PRO và SABRE32 Ultra DAC để có được chất âm trong trẻo nhất có thể. Bên cạnh đó, receiver A3070 còn hỗ trợ các ngõ vô XLR balanced dành cho kết nối mang tính chuyên nghiệp.

Dưới đây là danh sách giá bán, công suất và thời điểm bán ra của 6 mẫu receiver đã đề cập bên trên:

Nguồn Digital Trends

mrtran1201

Active Member
em vẫn đang phụ thuộc tất cả vào Ya RX2067 ra đời cách nay chắc 4 năm. Máu đổi lắm rồi mà chưa có đk

haingc

Active Member
Em muốn xem hàng thì xem ở đâu được nhỉ? Các bác sales nào đi ngang có deal tốt ới em nhé. Thanks

nsnhd

Well-Known Member
7.2 tương đương 5.1.2
9.2 tương đương 5.1.4
Vậy kênh còn lại làm gì nhỉ, chưa tìm hiểu kỹ lắm.

bwhd

Well-Known Member
7.2 tương đương 5.1.2
9.2 tương đương 5.1.4
Vậy kênh còn lại làm gì nhỉ, chưa tìm hiểu kỹ lắm.
7.2 và 9.2 theo e số sau là để chỉ số lượng Sub kết nối với Rec. nhằm đem lại hiệu ứng âm trầm cân đối, tốt hơn:)

haingc

Active Member
Em mua rồi, của Đông Thành Hoà Phúc. Giờ nghe Dolby Atmos 9.2 luôn.. tuy nhiên RX-A2070 vẫn chưa cho kết nối 11.2 (bao gồm hai loa Rear Presence treo trên trần). Bác nào có cao kiến gì chỉ giáo em với nhé.

quan_psi

Well-Known Member
Ngày xưa thôi cụ (thời chưa có audioHD) chứ nay e thấy nó quá thường, CS thực mấy con AVR này quá tệ (hơn cả Denon/Marantz).
E ko biết dòng mới bây h như nào, nhưng mà e dùng qua 2067 và 3010 thì thấy ko chê vào đâu được ý ạ :)

quan_psi

Well-Known Member
Em mua rồi, của Đông Thành Hoà Phúc. Giờ nghe Dolby Atmos 9.2 luôn.. tuy nhiên RX-A2070 vẫn chưa cho kết nối 11.2 (bao gồm hai loa Rear Presence treo trên trần). Bác nào có cao kiến gì chỉ giáo em với nhé.
Cụ trải nghiệm so với denon và các av khác như nào ạ

haingc

Active Member
Em thì không được trải nghiệm nhiều như các bác khác. Em dùng Receiver Nakamichi av10 từ năm 2001 đến giờ mới thay cái mới Yamaha RX-A2070.

haingc

Active Member
Còn vụ công suất thì em dùng pow đánh riêng front, và đang định dùng thêm pow nữa đánh center và các loa khác. Đang hỏi để mua Emotiva trên mạng, loại XPA-7 Gen3 đây.

khactuyen

Banned
Còn vụ công suất thì em dùng pow đánh riêng front, và đang định dùng thêm pow nữa đánh center và các loa khác. Đang hỏi để mua Emotiva trên mạng, loại XPA-7 Gen3 đây.
nên chơi sang pow usa hay hơn bác ạ, Emotiva chỉ được cái rẻ thôi, Rotel/B&K/parasound hay hơn nhiều.

haingc

Active Member
Cám ơn bác. Em ở Saigon nếu muốn xem Rotel/B&K hay Parasound thì xem ở đâu bác?

haingc

Active Member
Cám ơn bác. Tuy nhiên nếu biết đơn vị nào phân phối thì sẽ dễ hơn.

Bên trên