[Yêu Cầu] Cần giúp đở về ổ cứng.

hoangducan

Ổ cứng (ổ gắn ngoài 2T hiệu WD) hiện mình vẫn sử dụng bình thường. nhưng hôm qua minh đang chép phim HD vào thì bị treo máy và khởi động lại thi máy không nhận được nữa và báo ( You need to format the disk in the drive H: before you can use it ) . trong khi đó minh gắn vào tivi (cổng USB) thì vẫn sử dụng bình thường nhưng máy laptop (sử dụng WIn 7) thì cứ báo lỗi format hoài. bạn nào biết vui lòng chỉ giúp mình với.
Thanks
Duc An

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: AI BIẾT CHỈ GIÚP MÌNH VÓI

Ổ cứng (ổ gắn ngoài 2T hiệu WD) hiện mình vẫn sử dụng bình thường. nhưng hôm qua minh đang chép phim HD vào thì bị treo máy và khởi động lại thi máy không nhận được nữa và báo ( You need to format the disk in the drive H: before you can use it ) . trong khi đó minh gắn vào tivi (cổng USB) thì vẫn sử dụng bình thường nhưng máy laptop (sử dụng WIn 7) thì cứ báo lỗi format hoài. bạn nào biết vui lòng chỉ giúp mình với.
Thanks
Duc An

Bạn vui lòng chọn một tiêu đề thật cụ thể, rõ ràng cho "Topic" của mình.
[ Vd: Cần giúp đỡ về ổ cứng (thay vì... AI BIẾT CHỈ GIÚP MÌNH VỚI)]

hoangducan,

Bởi "File System" trên ổ cứng đã bị "corrupt"/Sai, lỗi, cho nên lựa chọn còn lại là...như sau:

1) Thử cắm "Hard drive" này vào một PC nào khác. Nếu được chấp nhận => Theo những "step" sau:
[Nên "copy" lại tất cả những gì trên đó...(nếu có thể) trước khi tiếp tục..!]

a) Đi vào "Computer/My Computer" => Chuột PHẢI vào ổ cứng đang gặp trở ngại => Chọn "Properties".
b) Trên thẻ "Tools" => Chọn "Error Checking" (nếu là Windows XP).
[Nếu là Windows 7 => Cũng sẽ gặp những điều tương tự]

c) Thêm vào dấu "x" tại "Automatically fix file system errors" & "Scan for and attempt recovery of bad sectors".
d) Click "Start".
[Thời gian dài, ngắn...hoàn toàn tùy thuộc vào "sức chứa" của ổ cứng]

Nếu KHÔNG thành công...=> Buộc lòng phải "Format" lại "Hard Drive" !!!

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangducan

Ðề: Re: AI BIẾT CHỈ GIÚP MÌNH VÓI

cảm ơn bạn nhiều, để mình làm thử xem thế nào.
thanks a lot

hoangducan

CẦN GIÚP ĐỞ VỀ Ổ CỨNG

Thanks
Duc An

Bên trên