[#10] So sánh phim HD với DVD truyền thống

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Phim HD là phim độ phân giải cao theo như định nghĩa ở phần trên. So với người anh già của nó là DVD, HD có nhiều ưu điểm nổi trội:

- HD nét hơn DVD nhiều. Đầu tư một màn hình LCD độ phân giải cao mà chiếu phim DVD thì thật quá phí. DVD không đủ chất lượng để màn hình độ phân giải cao thể hiện năng lực. Phim HD vừa khít cho những màn hình hiện đại này.

- HD cho màu sắc trung thực hơn DVD. Cũng tương tự như lợi thế về độ nét, màu sắc thể hiện trên HD rất trung thực và ở 1 đẳng cấp nổi trội so với DVD truyền thống. Đó là kết quả của công nghệ mới, đẳng cấp mới, tiêu chuẩn mới.

- HD rẻ hơn DVD. HD dể dàng chia sẻ, không như DVD cho mượn là nghỉ xem. Ngay cả mua phim HD cũng rẻ hơn nhiều so với DVD. Hãy so sánh: 1 phim DVD có giá 12-15 ngàn, trong khi đó HD nếu mua sỉ có giá khoảng 3 ngàn / 1 phim, còn mua lẻ thì 5 ngàn / 1 phim.

- Trong cả đống DVD bán ngoài thị trường, chỉ có 1 nửa là có chất lượng nghiêm chỉnh (hình ảnh chuẩn, âm thanh đúng 5.1), mà vàng thau lẫn lộn, phải thật tinh ý mới mua đúng DVD bản chính thức. HD thì khác, 100% là bản nghiêm chỉnh, không có thì thôi, chứ khi đã xuất hiện là chỉ có bản chính thức.

- DVD bán theo kiểu đợt sóng, tức là rất khó tìm những phim của vài năm trước, thậm chí là phim của năm ngoái cũng chưa chắc tìm được mà mua. HD thì được lưu trữ tốt hơn, hầu như phim nào có phát hành là anh em sưu tầm giữ lại, trên thị trường HD, phim nào có tồn tại là kiếm được không khó khăn gì.

- DVD có phụ đề hoặc thuyết minh tiếng Việt toàn bộ, HD thì phim có phim không có phụ đề Việt ngữ, tuyệt đối không có vụ thuyết minh tiếng Việt. Thêm vào đó, việc phim HD có phụ đề hay không còn tùy thuộc vào người lưu trữ. Cùng 1 phim HD, người này có phụ đề Việt, người kia lại không có là chuyện bình thường. Nói chung, chơi với phim HD thì phải hỏi kỹ cái vụ phụ đề cho chắc ăn.

- DVD dể mua như ăn chuối, cửa hàng rộng khắp, tiện lợi khủng khiếp. Phim HD ít người bán, đã thế diễn đàn lại không cho mua bán công khai, người có nhu cầu đôi khi hơi vất vả tìm phim, toàn phải liên lạc qua kênh thông tin cá nhân như gọi điện, nhắn tin hỏi thăm nơi bán phim HD... thật bất tiện.

Chip @ HDvietnam.com, 14/12/08

HacLong

Member
Ðề: [#10] So sánh phim HD với DVD truyền thống

Xin cho hỏi: vấn đề bản quyền ngày càng được coi trọng, việc lưu truyền (hoặc bán do chép phim) có được coi là vi phạm hay không? Nếu việc sao chép này là vi phạm bản quyền thì sau này có bi cấm (như cấm phim lậu) hay không?

steaven

Tất nhiên là tòan bộ việc lưu truyền bên ngoài cái dĩa DVD,Bluray "xịn" được xem là illegal, ở Vn thì sớm muộn gì cũng "sẽ" bị cấm thôi. Bạn coi fim Mỹ thì thường trước khi vào fim nó có mấy cái Warning của FBI hay MPAA đó cứ đõc kỹ tất hỉu. Bên Mỹ có mấy cậu share fim, music wa P2P cũng bị kiện đó.

nab2195

Member

private tracker đang là giải pháp hiệu quả cho việc share :D

leminhha93

Tất nhiên là tòan bộ việc lưu truyền bên ngoài cái dĩa DVD,Bluray "xịn" được xem là illegal, ở Vn thì sớm muộn gì cũng "sẽ" bị cấm thôi. Bạn coi fim Mỹ thì thường trước khi vào fim nó có mấy cái Warning của FBI hay MPAA đó cứ đõc kỹ tất hỉu. Bên Mỹ có mấy cậu share fim, music wa P2P cũng bị kiện đó.

Thế thì sắp đến ngày tàn của HDVN rồi 8-x

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

hàng rip mà cấm được thì DVD cũng tiệt nọc luôn, anh em chỉ có trợn mắt mà xem TV của nhà đài hoặc ra rạp... xác xuất nhỏ hơn sao chổi đâm vào mặt trăng :))

mà cấm hay ko cấm thì HDVN liên quan qué gì nhở ???

Xin hỏi bác Chip thế chất lượng của DVD9 với HD thì sao?

tinhphai

Banned

Cái ông Steaven nói nghe như thế nào ấy chứ...Ở Mỹ nó còn không cấm P2P đc, ở Nga, ở Anh, ở nước nào cũng thế mà ông nói ở VN cấm, nghe buồn cười dã man...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tinhphai

Banned

Theo em thấy thì thằng DVD9 chất lượng qua DVD player có HDMI out cũng gần được như 720p. Nhưng nếu có màn Full HD và xem HD bằng HTPC là khác biệt hẳn luôn. Nhất là mấy quả video clip ca nhạc, cả film XXX nữa, nét dã man con ngan...

phuong210876

Ơ thế phim HD có phim XXX rồi à. các pác có không em xin mấy phim về xem với gấu nhà em:D

laser_HDTV

sỡ dĩ giờ anh em mình có phim HD, bluray, ... để coi là nhờ ơn cái ngành công nghiệp xxx này đó bác :D

thangnd

Cho em hỏi ngu một tí nhé
Em thấy ngoài chuẩn HD thì không nói ,em còn thấy các bác nói về DVD9,rồi DVD5...
Cho em hỏi các chuẩn DVD9 và 5 là thế nào.Các chuẩn này có phải là HD-DVD kh ?Có thể xem trên các đầu DVD thường (có cổng Component) hay phải coi trên đầu có cổng HDMI ?
Em mới vào lớp mầm của HD nên hay thắc mắc.
Các bác giúp em nhé
Thank trước

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Cho em hỏi ngu một tí nhé
Em thấy ngoài chuẩn HD thì không nói ,em còn thấy các bác nói về DVD9,rồi DVD5...
Cho em hỏi các chuẩn DVD9 và 5 là thế nào.Các chuẩn này có phải là HD-DVD kh ?Có thể xem trên các đầu DVD thường (có cổng Component) hay phải coi trên đầu có cổng HDMI ?
Em mới vào lớp mầm của HD nên hay thắc mắc.
Các bác giúp em nhé
Thank trước
Đĩa DVD Tàu bán ở cá cửa hàng giá từ 12k đến 15k là DVD5 (Tính theo dung lượng đĩa ~ 5Gb), còn loại đĩa Tàu chất lượng cao được ghi trên đĩa DVD dung lượng ~ 9Gb, bán với giá 30k đến 50k thì gọi là DVD9.
Các chuẩn này không phải là HD-DVD, xem trên các đầu DVD thường thoải mái.
HD-DVD là chuẩn mới được hãng TOSHIBA phát triển song song với Blu-ray do SONY chủ xướng. Nhưng do không được các hãng phát hành phim ủng hộ nên đã khai tử rồi (cũng sống được một thời gian). Hầu hết các phim HDrip lưu hành trên mạng hiện nay đều có nguồn gốc từ Blu-ray, chỉ có một số ít được rip từ HD-DVD, ví dụ : bộ ba phim giả tưởng The Matrix.

thangnd

Đĩa DVD Tàu bán ở cá cửa hàng giá từ 12k đến 15k là DVD5 (Tính theo dung lượng đĩa ~ 5Gb), còn loại đĩa Tàu chất lượng cao được ghi trên đĩa DVD dung lượng ~ 9Gb, bán với giá 30k đến 50k thì gọi là DVD9.
Các chuẩn này không phải là HD-DVD, xem trên các đầu DVD thường thoải mái.
HD-DVD là chuẩn mới được hãng TOSHIBA phát triển song song với Blu-ray do SONY chủ xướng. Nhưng do không được các hãng phát hành phim ủng hộ nên đã khai tử rồi (cũng sống được một thời gian). Hầu hết các phim HDrip lưu hành trên mạng hiện nay đều có nguồn gốc từ Blu-ray, chỉ có một số ít được rip từ HD-DVD, ví dụ : bộ ba phim giả tưởng The Matrix.

Cảm ơn bác
Thế là em hết lăn tăn rùi.Hôm qua em có ra tiệm bán đĩa hỏi DVD9 mà thằng bàn nói kh biết,nó nói có đĩa chất lượng cao giá 50$ mà cũng ít nên em mới hỏi thăm các bác.Em ở Đà Nẵng mờ.
Bi giờ thì rõ =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

anbui

Member

Các bác cho mình hỏi, mình muốn đăng ký vào HD-torrents.org bằng "Make a Donation" dùng thẻ VISA có an toàn không các bác, vì xin invitation thấy khó quá, các bác cho mình ý kiến với, thanks

international

Đa số HDrip 1080p và 720p bây giờ toàn có 23.976 fps, trong khi Blue-ray gốc là 60 fps. Sao các nhóm rip ko để nguyên fps cho hình ảnh chuyển động mượt hơn?

Bên trên