[10s] Chuyên mục tổng hợp 10 điều/sự thật về mọi mặt

scotty

Well-Known Member
Chào các bác, các bạn:

Nhằm mang đến cho diễn đàn HDvietnam chúng ta một topic thuộc dạng tổng hợp đủ chuyện "trên trời dưới giếng", đủ các thứ "hầm bà lằng" liên quan đến cuộc sống của chúng ta: từ công nghệ, khoa học thường thức, khoa học viễn tưởng, văn hóa, nghệ thuật, phim ảnh cho đến xã hội, môi trường, v.v… trên khắp toàn cầu, scotty xin ra mắt topic: [10s] Chuyên mục tổng hợp 10 điều/sự thật về mọi mặt.

Tại đây, các bác và các bạn có thể tìm thấy những thông tin mang tính thời sự, học thuật hay đơn thuần là giải trí. Tất cả đều được chọn và tổng hợp thành 10 điều, 10 chuyện hay là 10 sự thật, nhưng đảm bảo sẽ không khô khan như dạng tin tức chính thống, mà ngược lại sẽ luôn có tính hấp dẫn, thú vị hoặc kỳ lạ. Tất cả đều được thể hiện theo format hay hình thức truyền thông (media) đang phổ biến hiện nay là VIDEO.

Hy vọng [10s] Chuyên mục tổng hợp 10 điều/sự thật về mọi mặt sẽ đóng góp một phần vào những "món ăn tinh thần" hàng ngày cho các bác, các bạn của diễn đàn chúng ta.

Lưu ý: Vì đa phần video đều lấy từ các kênh phổ biến trên Youtube của các cá nhân hay tập thể không mang tính chính thống (chủ yếu là Alltime10sHybrid Librarian), nên mọi thông tin cung cấp tại đây không thể nào đảm bảo hết tính xác thực hay khách quan. Tuy nhiên, những thông tin mang tính kiến thức hay học thuật cần xác thực thì họ đều có trích dẫn nguồn mà họ lấy để đưa vào video. Thêm nữa, mục tiêu của topic này như scotty nói ở trên là cung cấp thông tin theo dạng giải trí, nên nếu có thông tin sai lệch, hay có mùi "chém gió" khó tin hay là sao đó thì cũng mong các bác, các bạn bỏ qua cho. Nếu có thể, chúng ta hãy trao đổi thêm, mổ xẻ về các thông tin đó thì topic này sẽ xôm và vui hơn. Xin chân thành cảm ơn trước!

CÁC VIDEO ĐÃ ĐĂNG (bấm lên link để dẫn tới post)

CÁC VIDEO SẼ ĐĂNG

• 10 sự thật "kỳ lạ" về Nụ hôn
  • 10 vụ xì-căng-đan "gây sốc" về Thực phẩm
  • 10 điều bạn nên biết về Du hành ngoài không gian

và đặc biệt là:

10 sự thật bạn chưa biết về HDvietnam (số này chỉ mới là ý tưởng thôi, rất có khả năng xảy ra nhưng không biết là khi nào, mà cũng có thể là về đối tượng khác… Who knows?!)

scotty - HDvietnam.com

Chỉnh sửa lần cuối:

scotty

Well-Known Member
10 sự thật "đáng ngại" về Deep Web

10 SỰ THẬT ĐÁNG NGẠI VỀ DEEP WEB

Có thể các bác, các bạn đã nghe nói về Deep Web, hoặc là chưa bao giờ. Nhưng dù biết hay chưa biết thì sự thật là nó đã và đang tồn tại. Deep Web về cơ bản một bộ phận gồm các trang web mà không được lập chỉ mục (index), nghĩa là có search cỡ nào trên các hệ thống tìm kiếm như Google hay Bing thì không thể nào "lòi" ra bất kỳ một link nào dẫn tới chúng. Và theo đó, những gì chúng ta có thể tìm qua Google, Bing thì về mặt kỹ thuật được gọi là trang web nổi (surface web) hay là web hữu hình (visible web). Chúng ta có thể hình dung điều này như một tảng băng chìm, những gì tìm thấy được thì chúng là phần nổi bên trên, còn lại là thuộc phần chìm bên dưới.

Đoạn video sau đây sẽ tổng hợp 10 sự thật về Deep Web, cung cấp một cái nhìn toàn cảnh nhanh về nó, những ai là đối tượng mà nó phục vụ, người ta sử dụng nó vào mục đích gì. Dù cho các bác, các bạn đã biết về Deep Web, thậm chí là đã có cơ hội "lặn" xuống dưới đó thì video này vẫn có những thông tin mà các bác, các bạn có thể chưa biết. Sau đây là một số thông tin tiêu điểm mà video này cung cấp:

• Tỉ lệ % mạng Deep Web nằm ngoài chỉ mục của Google hay Bing.
  • Hậu quả của một blogger an ninh mạng phải gánh chịu sau khi cố tiết lộ danh tính của các kẻ đánh cắp thẻ tín dụng đang ẩn náu trên Deep Web.
  • Deep Web được truy xuất như thế nào và kinh phí hoạt động của nó do ai cung cấp.
  • Đâu là đồng tiền thống trị trên Deep Web.
  • Rất nhiều hình thức tội phạm xảy ra trên Deep Web.

[video=youtube;YVsQ85CITf4]http://www.youtube.com/watch?v=YVsQ85CITf4[/video]​

angchuc

Member
Ðề: [10s] Chuyên mục tổng hợp 10 điều/sự thật về mọi mặt

Đây là một chuyên mục tuyệt vời, mình thấy nó khá hay và thú vị, tin chắc các bác và các bạn khác cũng thích topic mới này. Cảm ơn bác scotty và các bác biên tập của hdvietnam nhiều nghe! ^^
p/s: mình thấy sub bị một lỗi nhỏ, viết nhầm NSA thành NASA.

vietamita

Member

chuyên mục này hay,ủng hộ bạn.

Trauvanght

Active Member

Cái này cũng đã nghe qua, nay thấy bác thớt viết khá cụ thể.
Uppppppp

gpk

Well-Known Member

Một bài mở đầu rất hay. DW em cũng biết đến nó khá lâu nhưng vẫn có một vài thông tin bất ngờ. Em không nghĩ nó được tài trợ ngân sách lớn như vậy từ chính phủ Mỹ. Mấy bác phân tích giúp em xem chính phủ được lợi gì từ DW nhỉ? Em trình còn thấp nên vẫn chưa hiểu hết được cốt lõi vấn đề :D

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Có nơi gió máy cho ae rồi ;))
Mình ko ngờ trang web ngầm lại đc Mỹ tài trợ lớn đến thế, bảo sao trên thế giới ko ngớt chiến tranh :(

soildsnake

Active Member

2pic mới hay và khá thú vị đó... chúc anh chủ scotty làm ăn khấm khá nha

nguyenvanha1229

Trước mình cũng có nghe trang web để thuê sát thủ mà tìm không thấy, giờ mới biết nó là deep web. Nó cũng bí ẩn như cái ảnh minh họa trên cùng kia vậy @@

auductai

Member
Re: Ðề: [10s] Chuyên mục tổng hợp 10 điều/sự thật về mọi mặt

Một bài mở đầu rất hay. DW em cũng biết đến nó khá lâu nhưng vẫn có một vài thông tin bất ngờ. Em không nghĩ nó được tài trợ ngân sách lớn như vậy từ chính phủ Mỹ. Mấy bác phân tích giúp em xem chính phủ được lợi gì từ DW nhỉ? Em trình còn thấp nên vẫn chưa hiểu hết được cốt lõi vấn đề :D

trong clip có nói mà, khủng bố liên lạc với nhau trên DW, nên đầu tư trên đây thì phần nào ngăn cản được.

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Có bác nào biết cách vào các trang DW ko, bình thường thì dùng GG giờ GG ko trả kết quả thì sao vào đc, phần chìm của tảng băng luôn nhiều hơn rất nhiều phần nổi mà :D

hkent

Member

hay quá, tiếp đi bác (y).... thanks

nghiemvinh00

khá nhiều người khen thú vị và mình cũng thấy.........thú vị :)

công nhận topic này hay. Những kiến thức tổng hợp mà ngắn gọn, để cho mọi người theo dõi rồi chém gió cũng rất vui. Diễn đàn cần có nhiều ý tưởng mới lạ liên tục thế này để phát triển. vote :D

scotty

Well-Known Member
10 thất bại "bẽ mặt" về Công nghệ

10 THẤT BẠI BẼ MẶT VỀ CÔNG NGHỆ

Đời sống của chúng ta ngày nay hầu như hoàn toàn lệ thuộc vào công nghệ. Có công nghệ, cuộc sống từ vật chất đến tinh thần sẽ được "trải nghiệm" tốt hơn - sinh hoạt hằng ngày được dễ dàng, thoải mái hơn, thú vị hơn…

Và thú vị nhất vẫn chính là sự cách tân, đổi mới về công nghệ. Với trình độ kỹ thuật và kiến thức của con người hiện nay, mỗi ngày luôn có một cái gì đó mới mẻ xuất hiện, khiến chúng ta lại phấn khích, lại phải "hóng hớt", nhất là những ý tưởng tuyệt vời đến mức không tưởng, như thể là viễn tưởng mà chỉ có thể thấy trên một bộ phim "scờ-phi" (sci-fi). Nhưng cũng có những ý tưởng hay nhưng vì giới hạn của công nghệ hay trình độ của nhà sản xuất khiến cho chúng được hiện thực hóa chưa tới chưa đúng như mong muốn, và thế là thất bại.

Phát kiến và cách tân công nghệ từ xưa đến nay có nhiều lần thất bại. "Nhẹ" thì có thể được tiếp tục được nghiên cứu phát triển thêm hoặc làm lại; còn "nặng" đến mức nhà sản xuất không thể chịu nổi, nhất là bị người dùng quay lưng, khiến cho vòng đời của ý tưởng hay sản phẩm công nghệ đó phải chấm dứt thật là ngắn ngủi. Đoạn video sau đây sẽ điểm lại 10 sự kiện thất bại "đau đến nhục mặt" đó về công nghệ trong 3 thập niên qua:

1. Xe điện Sinclair C5
  2. Microsoft Bob
  3. RD3D Notebook của Sharp
  4. Nokia N-Gate
  5. Nintendo Power Glove
  6. IBM PCjr
  7. Apple Newton
  8. Laptop của Dell
  9. Microsoft Zune
  10. Người máy Asimo của Honda
[video=youtube;wJkj_iRxSgs]http://www.youtube.com/watch?v=wJkj_iRxSgs[/video]​

0203

E thì ngại xem video lắm.

ailangthang

Active Member

Thú vị. Nhạc dạo nhỏ hơn tí để nghe rõ tiếng nói thì dễ chịu hơn nhỉ!!!

nevol

Active Member
Nokia N-Gate với cả asimo :)) hồi trước asimo còn đến việt nam cơ mà, tung hô ghê lắm, n-gate thì mình vẫn thấy có người xài :D

Bên trên