[#18]Chọn kích thước màn hình phù hợp

cuabongang

Super Moderators
Có thể bạn sẽ dùng TV LCD, Plasma, hoặc máy chiếu,
có thể bạn sẽ đặt nó trong phòng ngủ, thư viện, phòng tắm hay phòng xem phim
có thể bạn sẽ ngồi ghế sofa, ngồi dưới sàn hay nằm trên nệm khi xem,

Nhưng khi lựa chọn kích thước màn hình, chỉ có một điều cần quan tâm, đó là khoảng cách từ mắt đến màn hình là bao nhiêu.
Sau khi nghiên cứu các đặc điểm về sự chuyển động của con ngươi và góc quan sát tối ưu của mắt người, các chuyên gia đưa ra một lời khuyên như sau:
Gọi khoảng cách từ mắt đến màn hình là: X
Kích thước màn hình nên là:
minimum: X/3
maximum: X/1.5

Vậy, theo amazon.com, ta có bảng:

cách lựa chọn khác theo crutchfield.com:

Không chỉ là cần khi mua màn hình xem phim, các thông số trên cho ta biết cần ngồi xem ở khoảng cách nào là tốt nhất đối với cái TV sẵn có nữa.

Nhưng đối với bạn, có thể bạn sẽ mua màn hình có kích thước như trên, cũng có thể bạn cận thị mà lười mang kính nên ngồi gần hơn, cũng có thể bạn có mắt chim ưng nên mua cái nhỏ nhỏ để ở xa, ai mà biết được nhỉ !?

lhlan

Active Member
Ðề: [#18]Chọn kích thước màn hình phù hợp

iem xin phép bổ sung một điều thú vị nữa: Bạn phải "học" cách làm quen với màn hình kích thước lớn. Nếu từ nhỏ tới giờ (2 chục - 3 chục năm chẳng hạn), bạn toàn xem TV tới 29 inch là hết cỡ thì khi ra ngoài hàng, bạn sẽ thấy 42 inch, hay thậm chí 37 inch là quá lớn. Và bạn sẽ thấy cái 32 inch kia dễ chịu làm sao, trên đủ phương diện: 1. Kích cỡ (mình chỉ cần đến thế là cùng) 2. Giá (tuyệt, tuyệt) còn chiếc 42 inch kia sao mà đắt thế. To hơn có gấp rưỡi thôi mà đắt gấp đôi!!! Nhất là khi đi với bà xã thì thể nào bạn cũng bị cái 32 inch thuyết phục toàn tập. Nhưng bạn phải dũng cảm mua hẳn một cái to, và bạn sẽ ngạc nhiên với chính mình: tốc độ làm quen với màn hình to của bạn nhanh hơn bạn tưởng rất nhiều - chỉ 2 ngày thôi. Và một khi đã xem màn hình to, bạn sẽ KHÔNG thể làm quen với màn hình nhỏ được nữa. Chú ý có cái này để thuyết phục bà xã 42 inch to gấp rưỡi 32 inch về mặt đường chéo, nhưng diện tích thì là gấp 2.25 lần đấy nhé. Nên có đắt gấp đôi cũng là phải thôi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

100% những người tớ biết khi mới mua TV wide cứ nghĩ 32" là vừa đủ, nhưng chỉ sau 1 tuần thì ân hận vì đã không mua cái to hơn.

dino

Active Member

100% những người tớ biết khi mới mua TV wide cứ nghĩ 32" là vừa đủ, nhưng chỉ sau 1 tuần thì ân hận vì đã không mua cái to hơn.

em là một ví dụ điển hình ~X(

tuancan82

mình cũng nghĩ như vậy, lúc mua cái LCD cho PC định 19" thôi nhưng cố 1 phát lên 22", giờ cũng quen quá rồi nên đến cơ quan nhìn cái 17" lại thấy nhỏ quá

đúng đấy các bác ạ, lúc đầu định mua 32", vì thấy nó rẻ, lên nhà thằng bạn nó mới mua 32", nó chẳng biết gì về HD, mình cũng hí hoáy vì chưa bao h xem trên LCD cỡ lớn nên đem case lên nó chiếu thử và cảm nhận là 32" quá nhỏ nên h phải buộc bụng ráng ra tết rinh luôn 42" vậy.theo mình nghĩ, coi HD nên cố gắng để dành money mà chơi 42" luôn cho nó hoành tráng.

Especen

Member

May mà em đọc được cái thread này sớm. Ra Tết làm cái 40" vậy... Tiền ơi là tiền!

mrtuanvn

Member

Gửi các bác link tính tóan kích thước màn hình và khỏang cách ngồi xem.

Thêm cái chart từ trang khác

Chỉnh sửa lần cuối:

Linkin_Park

Đúng đấy , sao mà giờ nhìn cái 32'' nhà mình nó nhỏ quá.

tribao

Cám ơn các bác nhiều, nhờ các bác mà em quyết định chọn em 37", lúc trước còn định rước em 26" nữa chứ, vì khoảng cách ngồi xem hơi bé, khoảng 2m5 thôi. Không biết khoảng cách này làm em > 42" có "sướng" hơn nhiều không các bác ?

tla

Member

Em không nghĩ thế, kích thước màn hình phụ thuọc vào diện tích và kích thứoc các chiều của căn phòng định bố trí, ví dụ như nhà em khoảng cách từ ghé ngồi đến vị trí đặt màn chỉ đựoc 1.5m thì mua tv kích thước lứon để làm gì nên em chọn cái 32".:D

Reno

Member

nếu zậy thì rinh con 40' là chuẩn ko cần chỉnh rồi hehe...Vì nếu mún lớn hơn thì e cũng ko có đủ money :))....có lẽ sẽ bắt đầu mua vé số từ ngày mai để theo đuổi giấc mơ mang tên "hdvietnam.com"...

Greatocean

Đúng vậy đó, tớ vừa rinh 1 iem 50 inch về, bà xã cứ kêu to quá. sau 3 ngày bà xã kêu như thế là vừa. các bác thấy em có tỉnh ko???

lethbinh

ôi trời ơi, muộn mất rồi, ôm em 32" rồi xem hd mới thấy là nó nhỏ, thực ra tôi thấy kích thước màn hình còn phụ thuộc vào chất lượng của hình ảnh phát ra, nếu ngồi gần màn hình to xem hd thì tốt chứ chuyển sang xem tivi chắc là sẽ hơi nhức mắt.

archmonde11

ten... em cũng vừa rước 1 em 32'' về nhưng ko thấy tiếc rẻ gì lắm vì cuối cùng thì vấn đề cũng là diện tích. Muốn có s thì phải đổi nhà --> siêu tiền. Thì thôi vậy, cố gắng thiết lập mọi thứ theo căn nhà chứ ai mà đi ngược lại dc. ok . Chứ thực ra bỏ thêm tiền ( cho dù gấp mấy) để mua cái TV to hơn thì ko quá khó, vì có phải là đi mua tivi mới như mua đồ ăn hay quần áo đâu. Đầu tư 1 lần rồi sử dụng mút mùa đi chứ, Vịt chứ có phải Tây đâu.

baocatabr

Hi bro.
May cua toi co cau hinh nhu sau:
CPU 2160
Ram 2 Ghz
VGA card Asus GT9500 512Ghz
Tivi LCD 32" Samsung
Toi muon thiet lap de xem phim HD toi uu thi nen cai dat va thiet lap nhu the nao (soft..).
Mong huynh giup toi.

SpacePolice

Active Member

cái này đúng với tivi, với Monitor thì khác.
Em ngồi vi tính với LCD 22" quen rồi, chuyển qua 24" ngồi lâu thấy oải mắt, muốn quay về với 22"
Còn Ku Dell 30" của bạn em thì ôi thôi, nảy đom đóm

cuongcan

không gì bằng thực tế ;lúc đầu mình địng múc em 40 hay37 song kẹt tiền mình ăn em 32 ngồi cách3.2m xem vẫn hơi cay mắt .may cho mình quá1!!!

hungnbneu

Member

Em chưa có xèng, nhưng hôm qua được giao lưu với bác Hồng Lĩnh và bác Khoa Linh, bác Hồng Lĩnh khuyên em tối thiểu phải chơi em 42", xem ra, dấn thân vào chốn HD này thật lắm gian nan.

Bên trên