[#18]Chọn kích thước màn hình phù hợp

hai_duong

Member
Ðề: [#18]Chọn kích thước màn hình phù hợp

Em chưa có xèng, nhưng hôm qua được giao lưu với bác Hồng Lĩnh và bác Khoa Linh, bác Hồng Lĩnh khuyên em tối thiểu phải chơi em 42", xem ra, dấn thân vào chốn HD này thật lắm gian nan.

Muốn sướng thì phải cày mà bạn. Mình cũng thế thôi, đang thuyết phục bà xã:p

b52g0

Chỉ xem HD mới cần to thôi.
Xem ti vi (SD), lướt web hay làm vc trên máy tính thì từ 19 đến 22'' là đẹp; to chỉ tổ tốn điện, đau mắt, hại sức khỏe.

ps: Xem phim ở rạp mà ngồi hàng đầu bác sẽ thấy: mắt thì nhìn thấy hết nhưng não chỉ sử lý "ĐẸP" dc 1 phần thôi

kinh nghiệm bản thân mình: lúc đầu mình cũng nhất quyết mua 32', vào 4u này để nhờ tư vấn chọn hãng, bị mọi người khuyên mua to hơn 32' ( trong đó có rất nhiều người nổi tiếng trong 4u trong đó có cả chip, rất khó chịu), vì quá nhiều người khuyên ko nên mua 32' vì quá bé nên đành tặc lưỡi mua 37' trong sự nghi ngờ lòng tốt của mọi người. Cuối cùng vẫn ân hận là ko mua tivi to hơn nữa.
Thân thành cảm ơn các bạn đã giúp mình có sự lựa chọn đúng.

echop

Em lúc nào cũng thích TV to nên phòng em xem HD khoảng cách đến TV ~ 2.5m, em chơi LCD 46" mà vẫn tiếc nuối, tiếc vì k đủ tiền chơi 52" thôi!

hdnewuser

Member

Tình cờ ghé qua hdvietnam.com được mở mang tầm mắt thật là thích quá, cám ơn các bạn rất nhiều, xem qua một số topic nhất là topic này và với khả năng của mình em quyết định mua tivi LG 42". Và em tiếp tục nghiên cứu cài HTPC đây, có gì nhờ các bác chỉ giáo nhé. À nếu mình sử dụng cổng HDMI trên mainboard để nối vào tivi thì chất lượng hình ảnh có phụ thuộc vào cái card màn hình không?

luatsu

Mình thấy HD thì phải càng to càng tốt. Mình đang dùng Pana PV80 50 inch. khoảng cách độ 2.5m Bây giờ đã thấy bé rồi.

tran153

Member

Các bạn cho mình hỏi,m-HD xem trên 42' liệu có nét không ạ?Cám ơn

thaiviet

Các bác cho em hỏi là mua Panasonic P50S10S ở đâu giá tốt ạ? Em ở HN. Cảm ơn các bác

boongdang

theo em thấy kích thước LCD vẫn nên dựa trên kích thước phòng chứ, phòng nhỏ quá thì chỉ chơi 32" là được rồi, mua loại full HD thì vẫn ngon lành, chứ phòng bé mà múc hẳn em 42" ngồi gần chừng 2-3m xem nhức mắt thêm

tieuthieugia

Well-Known Member

theo em thấy kích thước LCD vẫn nên dựa trên kích thước phòng chứ, phòng nhỏ quá thì chỉ chơi 32" là được rồi, mua loại full HD thì vẫn ngon lành, chứ phòng bé mà múc hẳn em 42" ngồi gần chừng 2-3m xem nhức mắt thêm

emco1 hơn 3m chút xíu muh 50'' vẫn thấy nhỏ nè bác....
ai mua nhỏ mai mốt hối hận ráng chịu...sau chừng 2 tuần thui ah

chinbe

1 bài hay bằng 10 liều thuốc bổ, cảm ơn các bác nhiều

kimnguugb

Đúng vậy đó, tớ vừa rinh 1 iem 50 inch về, bà xã cứ kêu to quá. sau 3 ngày bà xã kêu như thế là vừa. các bác thấy em có tỉnh ko???

Bác cho hỏi khoảng cách từ mắt tới TV nhà bác là bao nhiêu đấy ? em cũng đang máu 50inch quá nên đang tìm hiểu kỹ.

ongngoc

Đúng là chơi HD màn TV càng to càng tốt, e mới rinh con 47" về giờ lại thấy bé mất rùi.

berryfun

Theo thiển ý của em tốt nhất là nên mua tivi theo diện tích phòng.

CarotQ4

Đối với TV LCD hay Plasma không đề cập. Nhưng nếu dùng Projector, kích thước màn hình sẻ có liên quan đến chiều cao, ngang, và dài của phòng.

Các tham số cần quan tâm khi chọn kích thước màn hình:

Chiều cao của phòng tùy thuộc vào chiều cao của màn hình. Quyết định đặt chiều cao của màn hình bao nhiêu lại lệ thuộc vào tầm nhìn của người xem. a) Vị trí giữa màn hình phải ngang với tầm mắt của người xem, hoặc không được cao quá 35 độ so với tầm nhìn ngang của người xem (theo SMPTE). b) Phần thấp nhất của màn hình vẫn đảm bảo được thấy bởi người ngồi phía sau, do đó hàng ghế phí sau cao hơn 15 đến 30 cm là tốt nhất.

Chiều rộng của màn hình sẽ ảnh hưởng đến chiều rộng và dài của phòng (nhất là chiều dài)

Theo lời khuyên của SMPTE ngồi cách màn hình 1.9 lần chiều rộng của màn hình sẻ xem được hình ảnh tốt nhất.

Theo chuẩn THX khoản cách này là 1.54 ~ 2.2 lần.

Theo chuyên gia thiế kế HDTV (màn hình lớn), để xem được hình ảnh tốt nhất thì khoản cách đó là 2 ~ 5 lần chiều rộng của màn hình.

Tuy chưa có kiểm chứng khoa học nào về vấn đề này, vì nó là cảm nhận của từng người, nhưng các chuyên điều công nhận rằng màn hình dưới 40 inch sẻ khó cho cảm nhận xem xi-ne trong nhà. Đó là lý do tại sao người ta thích đổi màn hình to hơn.

binhht

Em xin chào các bác! Em là newbie, cả năm góp nhặt tích cop em đang định thay màn hình TV (Em đang dùng màn hình CRT 29" Panasonic) chủ yếu là xem truyền hình cáp HN, phòng khách nhà em rộng 4m x dài 5m em để TV xoay dọc với chiều dài phòng khách (từ mắt đến TV là 4m). Tình cờ search được diễn đàn này thấy các bác tư vấn bổ ích quá nên đăng ký vào đây nhờ các bác tư vấn giúp em với!
Em dự định mua loại TIVI LED Samsung 46" Serie 7 Part: UA46B7000-46" có to không hay dùng loại 40" thôi thì vừa? Em cám ơn các bác trước.

Bên trên